ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนไทยไม่ชอบรถ Station wagon (Estate)  (อ่าน 14553 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
ทำไมคนไทยไม่ชอบรถ Station wagon (Estate)
« เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 01:16:35 »
ผมสงสัยเรื่องนี้มานานแล้วครับ ผมพึ่งกลับจากอิตาลี่มา สังเกตุเห็นว่าทางยุโรปเขาใช้รถ Station wagon เยอะมากๆ ไปทางไหนก็เห็น ส่วนรถ Hatchback ก็เยอะ ทั้งเล็กและกลาง รถแบบ SUV ก็มีบ้าง รถเก๋ง Sedan นี่เห็นน้อย ถ้าจะมีก็เป็น Coupe ไปเลย แต่ที่เมืองไทย ผมพยายามจะหารถ Station Wagon มาใช้ ถ้าไม่นับพวก Luxury Brand ก็เท่ากับว่าตัวเลือกของผมคือ 0 เลยครับ เมื่อก่อนมี Chevy Optra ให้เห็นอยู่แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว(มือ 1)

เมืองไทยชอบใช้ SUV กับรถ Sedan เยอะมากๆ ความเห็นส่วนตัวผมนะ รถ Wagon มันก็ได้ความเตี้ย ความเกาะถนน เหมือนรถ Sedan แต่ก็จุของได้มากกว่าเหมือน SUV ส่วน SUV มันก็ไม่ได้ขนของได้มากกว่ากัน มันสูงมันใหญ่ มันเกะกะ (อาจจะเป็นเพราะผมไม่ชอบรถสูงๆ ขับเมื่อไหร่เข้าโค้งไม่เคยมั่นใจเลย มันรู้สึกโย่งๆไม่ติดไปกับถนน และเข้าห้างแล้วเสียว) ยิ่งพวก Compact SUV เช่น JUKE ยิ่งแล้ว มันไม่ได้มีประโยชน์อะไรมากเลย ข้างหลังก็แคบ ใส่ของก็ไม่ได้มาก สูงอีก เครื่องเล็ก เปลืองน้ำมันอีก แต่กลับขายดีมากๆในไทย

ที่ผมตั้งคำถามเพราะผมอยากจะได้แง่คิดของคนใช้รถในไทยจริงๆครับ เผื่อผมจะได้มุมมองใหม่ๆในการเลือกซื้อรถของตัวเองอีกสักคันครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมคนไทยไม่ชอบรถ Station wagon (Estate)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 01:58:55 »
ผมไม่เข้าใจ คนไทยเค้าคงมองว่า Sedan หรูหรากว่ามั๊ง หรือไม่ก็นิยมบรรทุกของมีกลิ่นแรง เช่น อาหารสด ทุเรียน รองเท้าใส่แล้ว ถ้าใส่ท้ายรถแบบ Estate คงส่งกลิ่น

ผมนี่ชอบแต่รถ Estate อเนกประสงค์กว่ามาก ปัจจุบันมีรถ 5 ประตูคันหนึง ผมเมื่อสองสามวันก่อนผมลองติดตั้ง CCTV ที่บ้านเองจะเดินสายร้อยท่อ เลยแวะไปซื้อท่อ PVC สีขาวตราช้าง ยาว 3 เมตร 10 ท่อน พนักงานร้านมีแต่บอกใส่ไม่ได้ให้เอากระบะมา ผมบอกสบายยกมา สรุปเปิดประตุท้ายพับเบาะกลางเสียบยาวไปที่วางเท้าผู้โดยสารตอนหน้าลากยาวมาถึงประตู นี่ถ้าเป็นกระบะแคปยังใส่ไม่ได้เลยถ้าไม่พาดหลังคา เพราะ ตัวอย่าง Toyota Revo กระบะยาว 1840 mm กว้าง 1540 mm เส้นทแยงมุมประมาณ 2400 mm เอง (18402+15402)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: ทำไมคนไทยไม่ชอบรถ Station wagon (Estate)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 02:11:08 »
ผมไปเช่า Vauxhall Astra ตัวที่เป็น estate มาเหมือนกัน ติดใจในประโยชน์ใช้สอยนะครับ แต่ทรงมันดูแก่มาก รวมถึงทุกยี่ห้อด้วยที่เป็นทรงนี้ จะเห็นก็มีแต่ Wish มั้ง ไม่รู้นับรวมได้ปะ ที่ผมว่าดูไม่แก่ แล้วก็ Space wagon อีกคันนึง (ซึ่งที่จริงสองคันนี้มัน MPV แหละ)

ในยุโรปเค้านิยมแบบนั้นกันเพราะมันล้วงของในรถได้ในเวลาหน้าหนาว หรือหิมะตกหนักๆ พวกรถซีดานจะลำบากมากครับ ลองนึกภาพอยากได้ของแล้วต้องจอดรถฝ่าพายุหิมะลงมาล้วงสิครับ 555

ในไทย ประโยชน์ของพวก SUV ทั้งหลายมันมากกว่าตรงที่มันสูง ลุยน้ำท่วมได้ดีกว่า เพราะใน กทม. เองก็รู้ๆกันอยู่ว่าท่วมเป็นปกติถ้าน้ำระบายไม่ทัน ตจว. เองบางทีก็เจอถนนแย่ๆ รถสูงกว่าย่อมดีกว่าครับ ถ้าผมซื้อผมก็ซื้ิอพวก SUV / PPV นี่แหละครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 03:43:12 »
ค่านิยมและความเชื่อเรื่องภาพลักษณ์อย่างสุดโต่งครับ

ปล. แต่ Estate ที่ดูแก่มากมีเยอะครับ ที่ดูดีก็แพงเหลือหลาย ตลาดก็เลยยิ่งเหลือน้อย ไม่คุ้มทำตลาด อยากได้คงไม่พ้นเกรย์
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 07:15:03 »
ผมก็สงสัยไม่แพ้กันครับ

สมัยวัยรุ่น ผมก็เคยร้องยี้กับพวกรถประเภทนี้

แต่ผมหลงรักรถประเภทนี้ตั้งแต่ยังไม่มีครอบครัวเลยครับ
ผมชอบตรง มีอะไรก็จับโยนใส่ท้ายรถ
ขนของชิ้นยาวๆก็หายห่วง
เวลาทิ้งโค้ง... ผมว่ามันดูมั่นกว่า 4 ประตูอีก

เสียดายนะครับ
ถ้าคนไทยรับมันได้มากกว่านี้ ผมว่าพวกเราจะมีรถประเภทนี้ที่หลากหลายมาใช้กันสนุกเลย

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 07:18:42 »
รูปแบบการใช้ชีวิต กับสภาพภูมิประเทศที่แตกต่างกัน

ตัวเลือกในตลาด ราคา

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 07:28:09 »
ผมว่าหลาย ๆ คนชอบนะ  ผมก็ชอบ แต่ไม่มีเงินซื้อ... เมื่อวานก่อน  วิ่งตามดู   v60  ตั้งแต่วังน้อยยันสระบุรี  ไม่เคยเห็น ตูดวอลโว่สวย ๆ อย่างนี้  มานานแล้ว  ก็เลยตามดูนานหน่อย  แล้วกำลังก็ใช้ได้เชียวแหละ 

รถผมไม่เคยวิ่งเร็ว  เมื่อวานลองกดตาม (เร็วที่สุดที่เคยขับ) จาก 120 -180 นี่ เขาทำได้แป๊บ ๆเอง...(ห่างนะครับ 20-50 เมตร)....

.....หากเจ้าของรถเข้ามาอ่านเจอ  ก็ขอโทษที่วิ่งตามนานขนาดนั้น....

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 07:42:42 »
เพราะภาษีรถกระบะบ้านเรามันน้อย
เอะอะอะไรก็ต้องกระบะ   มันคุ้ม  ประโยชน์สาระพัด  เผื่อไว้ขนของ(ขนของปีละกี่ครั้งเอง)
รถแบบอื่นๆจึงไม่ค่อยได้รับความสนใจ  และถูกมองว่าเป็นคนมีตังค์นะ
ถึงขับเก๋งได้ บาล บาล บาล (ทั้งที่ตอนนี้กระบะเกินล้านไปแล้ว)

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 07:57:50 »
ผมชอบรถEstateอยู่แล้วครับมันขนของทีเปนขนาดยาวอย่างจักรยานได้ครับแต่เสียดายไม่มีรถญีปุ่นทีเอาตัวถังEstateมาขายครับ มีแต่รถยูโรปเช่นเบนช์กับbmwทีรถตัวถังEstateมาขายครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 08:29:44 »
คิดแบบชาวบ้าน ตจว นะครับ แบบที่เคยคุยด้วยหลายๆท่าน รถเก๋ง คือรถคนมีตังค์เหลือ รถกระบะคือรถคนใช้งานหาเงิน รถ SUV, PPV เขาตีเป็นรถแนวๆรถกระบะ ถึงแม้จะหรูหรามากก็ตาม ผมถามลูกค้าที่บ้านหลายคนว่าชอบคันไหน (ML250 กับ E220 โรงจำปา) เขาเลือก e220 กันหมด เพราะมันคือรถเก๋ง รถคนมีตังค์ ส่วน ML250 ถึงแม้ว่าจะแปะตราเบนซ์เหมือนกัน แต่เหมือนรถของป่าไม้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 08:50:54 »
ผมก็ชอบ แต่ราคามันอาจแพงไป ppv น่าจะคุ้มกว่า แต่ปีหน้าถ้า ppv ขึ้นราคาตามภาษีใหม่ อาจมีค่ายรถเข้ามาทำตลาดอีกรอบก็เป็นได้ ถ้าทำราคาให้มันต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:02:26 »
คนที่ไม่ชอบ อาจจะชอบให้ห้องโดยสารแยกกับที่เก็บของอย่างชัดเจน ไม่สกปรก ไม่มีกลิ่น

ส่วนตัวผมก็ชอบนะ รถ station wagon แต่ราคามันแพงกว่า sedan ขึ้นไปเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:18:06 »
ชอบครับพวกตระกูลvolvo vanสวยทุกรุ่น แต่ถ้าซื้อรถได้คันเดียวผมก็คิดหนักเพราะที่เก็บของมันไม่มิดชิด วางอะไรก็มีความเสี่ยง

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:48:36 »
ผมมองว่ามันเป็นเรื่องของสภาพพื้นที่ของไทยด้วยครับ คือมีหลุมมีบ่อเยอะ รถยกสูงจึงได้รับความนิยมมากกว่า

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:49:17 »
ผมใช้รถNV vanเป็นคันแรก พอจะเปลี่ยนรถก็อยากได้รถestateเหมือนเดิม
แต่ไม่มีตัวเลือกในวงเงินที่เราจ่ายไหว ก็เลยต้องใช้ซีดานครับ
ถ้ามีโอกาสก็อยากใช้รถestateเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:56:39 »
ผมเป็นส่วนน้อยที่ชอบรถแนวนี้มาก

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:58:12 »
ช่วงพายุดีเปรสชั่นในประเทศไทย
บางพื้นที่ รถSUV อาจจะเหมาะกับสภาพถนนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:01:11 »
อาจเป็นปัญหา​ไก่กับไข่ด้วยส่วนหนึ่ง​มั้งครับ เลยทั้งไม่มีขายและไม่มีคนซื้อ
แต่ถ้ามีค่ายรถดังๆ สักเจ้าแหวกแนวเอาเข้ามา แล้วตัวผลิตภัณฑ์​โดนใจจริง มันก็อาจจะเกิดก็ได้
อย่างเช่นในประวัติศาสต​ร์ที่ผ่านมา ก่อนที่ฮอนด้า​จะเอา Civic  EG 3DR กับ Jazz เข้ามา ในไทยแทบจะหารถท้ายตัดไม่ได้เลย แต่พอเอาเข้ามาแล้วโดนใจคนทั้งราคาและรูปลักษณ์​ ผลคือหลังจากนั้นรถท้ายตัดก็เป็นส่วนหนึ่ง​ในสังคมไทยไปเลย แม้ส่วนใหญ่​จะขายไม่ได้มากกว่าซีดานก็เถอะ แต่ก็ถือว่าคุ้มกับการลงทุน​

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:03:52 »
ความต่างของค่านิยมของคนระหว่างประเทศพัฒนาแล้วกับกำลังพัฒนา

ที่เยอรมัน 80% เป็นรถwagon และ เกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:15:09 »
ผมอยู่  ตจว.   เท่าที่สังเกตตามอาชีพดู   ชาวไร่ชาวสวน  รวมทั้งธุรกิจ  SMEมักจะออกรถกระบะ

หนุ่มสาวโรงงานกำลังสร้างตัวมักจะออกรถเก๋งหรือ ecocar   ถ้าครอบครัวใหญ่หน่อยก็ไปออกกระบะกัน

บ้านเราชาวไร่ชาวสวนเยอะ  แถมหลังน้ำท่วมปี 54  คนก็เริ่มตระหนักถึงปัญหาบานเราที่น้ำพร้อมจะท่วมได้ตลอดเวลา   กลุ่มรถยกสูงจึงน่าสนใจกว่าน่ะครับ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:29:04 »
คาดว่าเป็นที่การเวลาครับ

สมัยก่อน SUV ก็ไม่นิยมเหมือนสมัยนี้ นะครับ StateWagon นิยมกว่า

สำหรับตอนนี้คำว่า "ครบ" เป็นตัวเลือกของสมัยนี้ครับ
-รถพื้นฐานเก๋ง
-ยกสูง
-อุปกรณ์ไฟฟ้าอีเล็กโทรนิกเยอะๆ
-สะบายขับง่ายทุกเพศและทุกวัย
-ให้อารมณ์เป็นทั้ง เก๋ง และ อเนกประสงค์
-ลุยก็ได้ จะเรียบก็ดี
-ประหยัดน้ำมัน
-ที่สำคัญที่สุดก็น่าจะเป็น ความดูดีตอนขับและร่วมสมัยมั้งครับ
-ที่สำคัญกว่านั้นคงเป็นราคาที่เอื้อมถึง
-อ้อ บริการหลังการขายดีๆด้วยครับ

ผลที่ได้ คือ Crossover sub compact SUV ขนาด จะใหญ่ก็ไม่ใช่ จะเล็กก็ไม่เอา

SpaceWagon? มุมมองของคนสมัยนี้ที่ให้พวกเขาไม่ได้คงเป็น ความดูดี และ ตัวเลือกสินค้าครับ
มันเลยกลายเป็น Mini - MPV ส่วนที่ราคาสูงมาหน่อยก็ไม่ได้ให้ ความรู้สึกดูดี สินค้าตัวนี้เลยหายไปจากตลาดครับ
จะไปพบกันอีกทีก็จะเป็น รถยุโรปหรือว่ารถ Luxury Vanเลย

Compact SUV, เลยมาแทนที่ SpaceWagon ซะ PPV จะได้เป็น ตลาดอีกระดับตามขั้นกระได ไม่ทับกัน ขายคล่อง

SpaceWagon กับ SUV ก็คล้ายๆกับ
Sedan กับ Hatchback ครับ แต่ว่าตลาด Hatchback เยอะกว่านิดหน่อยครับ ที่เหมือนกันเห็นชัดๆก็คือความนิยมครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:32:18 »
คนรู้จักผมคนนึงบอกเหมือนรถขนโลงศพ ครับ เค้าเลยไม่ซื้อ
( CLS STB ) เลยจบที่ CLS ธรรมดา
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:49:36 »
ชอบเอสเตท เช่นกันครับ แต่ถ้าให้ซื้อ คงไปครอสโอเวอร์ หรือ เอสยูวี ไปเลย

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:50:47 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ทำไมคนไทยไม่ชอบรถ Station wagon (Estate)
บ้านเรา ไม่นิยมเพราะ รถไม่มีท้ายรถ ตูดมันกุดๆ ดูแล้วไม่เหมือนกับรถ ทั่วไปที่ ได้ชื่อว่า รถเก๊ง ไงครับ
แต่สำหรับคนขนของทำงาน ดีมากๆเลยครับ ส่วนตัวผมก็มี Station wagon (Estate) ยุโรปอยู่ คันหนึ่ง

รถ Station wagon (Estate)
เป็นรถที่ดีมาเลยครับ สำหรับ sme ที่ ญี่ปุ้น ใช้กันเต็มเลย ใช้ขนของเล็กๆน้อยๆ ไปเล่น เรือใบก็ทุกบนหลังคาได้
ไปปิกนิค แต่ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมไม่ชอบคนไทยนี้ รสนิยม ไม่เหมือนใครจริงๆ รถดีๆถูกๆไม่ซื้อ ชอบซื้อรถห่วยๆและแพง นี้และครับคนไทย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:52:44 »
ซื้อกระบะมาเพราะกลัวน้ำท่วม O_o เฮ้อ..... ปีนึงท่วมกี่ที ต่อให้ท่วมจริง ท่วมนิดๆรถอะไรก็ลุยไปได้ ท่วมมากต่อให้เป็นรถยกสูง รับรองได้ว่าเก็บครับ ไม่ไปไหนหรอก

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:56:25 »
มันมีขายด้วยเหรอ ครับในรถตลาด
ผมแทบไม่ทราบจริงๆ

หรือ อย่าง BMW Benz จะเอา ทรงนี้ต้องเพิ่มเงินจากตัว ธรรมดาเป็นล้าน
เป็นผม ผมก็บายนะ
คือถ้าราคาพอกัน ก็ดูน่าสนใจ หน่อย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:02:30 »
แต่ผมคิดกลับกันนะ  จริงๆแล้วคนไทยชอบรถ Station Wagon และรถทรงท้ายตัดมาก

ในสมัย 10-20 ปีก่อนถ้ายังจำกันรถอย่าง Isuzu Station Wagon I&II,Rodeo,Trooper --- Mitsuฯ Pajero --- Opel Corsa --- Toyota Wish --- Civic 3 ประตู ท้ายตัด --- Volvo & Pegeot บางรุ่นที่เป็นทรงแวน  รถพวกนี้ขายดีจนเห็นวิ่งเกลื่อนถนนเลย

นี่ยังไม่นับรวมรถกระบะ ที่ดัดแปลงท้ายใส่ Carryboy เอาไว้ให้คนนั่งได้แบบรถแวนอีกนะ

เพียงแต่รถพวกนี้ก็มีข้อด้อยคือขนาดรถที่ค่อนข้างใหญ่และยาว ทำให้ไม่สะดวกกับการขับลัดเลาะไปในเมือง  และความทนทานของช่วงล่างเวลาขับออกต่างจังหวัดที่ถนนค่อนข้างจะกันดารอยู่
หลังรถพวกนี้เลยถูกแทนที่ด้วยรถ PPV และ CrossOver สมัยใหม่แทน

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:04:27 »
มันมีขายด้วยเหรอ ครับในรถตลาด
ผมแทบไม่ทราบจริงๆ

หรือ อย่าง BMW Benz จะเอา ทรงนี้ต้องเพิ่มเงินจากตัว ธรรมดาเป็นล้าน
เป็นผม ผมก็บายนะ
คือถ้าราคาพอกัน ก็ดูน่าสนใจ หน่อย

มีขายคับแต่น้อยมาก
คนไทยไม่ซื้อครับ ดู อย่าง city กะ jazz สิ ยอดขาย city มากกว่า jazz สามเท่าตัวนะครับ

BMW Benz  แต่ก่อนเพิ่มราคาต่างจากตัวเก๊งเยอะมากครับ แต่ยุคนี้ราคาเท่ากันเลย Benz e-class
ลองเช็คดูนะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:18:49 »
ผมว่ามันไม่สวยเท่าไหร่..
ถ้าจะเอาแบบแวกอน ผมเลือก SUV ดีกว่า..

คหสต.
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:27:40 »
ผมว่าคนไทยก็ชอบ wagon น่ะ
แต่ตัวเลือกมันน้อยไปหน่อย
เห็นแต่พวกFreed, Avanza, Mobilio หรือพวกขนาดนั้น
แล้วก็ E estate, 5 wagon ไปเลย
ในตลาดก็เห็นแต่ Mz 3  กะ v60

ถ้าเอาที่แบบราคาสมเหตุสมผล และเอื้อมถึง ผมว่าขายได้น่ะ

ดู Wish ซิ ขายดีพอสมควรน่ะ ที่มันวูบไป ไม่ใช่เพราะคนไทยไม่ชอบ
แต่เป็นเพราะข่าวว่าแอร์ไม่เย็น

Toyota ลองเอา Auris Touring หรือAvensis มาขายซิครับ

หรือ Mazda เอา 6 wagon เข้ามา
ผมว่าน่าจะขายดีน่ะ