ผู้เขียน หัวข้อ: audi TT mk1 ขับ2 น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 7635 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
audi TT mk1 ขับ2 น่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 06:01:07 »
ในฐานะรถคันที่ 3 ของบ้าน ... เทียบกับ e46 coupe / e92 coupe / mx5 nc
- ในแง่อนาคตการเก็บ ไม่ทราบว่าคิดว่ามันพอจะน่าเก็บไหม
- ในแง่การขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 06:06:42 โดย Turin »

ออฟไลน์ kez

Re: audi TT mk1 ขับ2 น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 08:24:40 »

ถ้าจะซื้อ audi ซื้อตัว quattro

Re: audi TT mk1 ขับ2 น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 08:39:50 »

ถ้าจะซื้อ audi ซื้อตัว quattro
ขอบคุณครับ คิดอย่างนั้นเหมือนกันครับ แต่พอดีว่ามีพี่ที่รู้จักจะขายตัวขับสอง รถสวย+รู้ประวัติครับ ถ้าเป็นคันอื่นคงมองไปที่ตัวเลือกอื่นมากกว่าครับ ถ้าคันที่พี่เค้าจะขายเป็น Quattro คงตัดสินใจง่ายกว่านี้

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 08:59:41 »
TT quattro จะเป็น haldex ไม่ใช่ torsen นะครับ  ถ้าเล่นควรเป็นเครื่อง  225hp ก็ดูจะน่าเล่นอยู่เพราะขุนม้าได้เยอะกว่า เนื่องจากก้านแข็งกว่าเครื่องรุ่นอื่น 
ปล  เกียร์ 6 speed รึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:14:38 »
TT quattro จะเป็น haldex ไม่ใช่ torsen นะครับ  ถ้าเล่นควรเป็นเครื่อง  225hp ก็ดูจะน่าเล่นอยู่เพราะขุนม้าได้เยอะกว่า เนื่องจากก้านแข็งกว่าเครื่องรุ่นอื่น 
ปล  เกียร์ 6 speed รึเปล่าครับ
ออโต้ครับ / น่าจะไม่ใช่ตัว 225 ม้า (พอดีพี่ที่จะขายเป็นผู้หญิง ถามรายละเอียดลึกๆไม่ได้ครับ รู้แค่ว่าเป็นตัวล่างสุด)

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 11:40:34 »
ออโต้ครับ / น่าจะไม่ใช่ตัว 225 ม้า (พอดีพี่ที่จะขายเป็นผู้หญิง ถามรายละเอียดลึกๆไม่ได้ครับ รู้แค่ว่าเป็นตัวล่างสุด)

ถ้า Auto แสดงว่าเป็นรุ่นก่อนเปลี่ยนโฉมคับ และถ้าไม่ใช่ Quattro จะได้ 180 แรงม้าคับ

ส่วนที่มักจะเสียคือคอยล์จุดระเบิดคับ แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วก็จบ
พลาสติกข้างในจะเหนียวๆ แต่แก้ไขได้ อย่างอื่นไม่มีไรคับ เพราะผมก็ใช้อยู่
อยากแรงก็ remap ได้ ผมทำ Stage 1 อยู่ ได้ประมาณ 215 แรงม้าคับ

ถ้าเทียบกับ E46 coupe ผมว่าเก่าไป
              E92 ถ้าแต่ง M ยังสวยอยู่ และใช้ประโยชน์ตรงที่มีเบาะหลังได้
              MX5 nc ก็สวย เก็บได้
              ส่วนเจ้า TT mk1 มันดีตรงที่ว่ารูปทรงไม่ค่อยต่างจาก mk2 เท่าไร ทำให้ยังไม่ดูเก่าจนเกินไปคับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 12:30:54 »
E92 ได้รถคันใหญ่กว่า ค่าดูแลรักษา น่าจะถูกกว่า และ หาอะไหล่ง่ายกว่านะครับ

ส่วนตัวผมว่าสวยกว่าด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 12:52:13 »
ตอนอ่านคำถาม ผมเข้าใจว่าหมายถึง TT ตัวแรกสุด พออ่านคอมเมนท์แล้วงง

ออดี้ไม่ว่ารุ่นไหน ดูแลยากกว่าBMW Mazda แน่นอน แต่เห็นเป็นรถคันที่สาม คงไม่ใช่ปัญหา

เรื่ งจะเก็บอยู่ที่เจ้าของครับ ชอบก็เก็บได้ครับ อะไหล่ยังหาได้ถ้ามีตังจ่าย
การขับขี่ ไม่ว่าจะ8j 8nผมว่ามันแข็งเหมือนกัน มีตัวTT 2.0 tsfi ที่นิ่มกว่านิดนึง
ขับตัวฐานล้อสั้นกว่ามันก็ได้อารมณ์แบบนึง พอฐานล้อยาวตัวกว้างก็อีกแบบนึง

ผมชอบตัวสั้นนะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 13:27:18 »
ตอนอ่านคำถาม ผมเข้าใจว่าหมายถึง TT ตัวแรกสุด พออ่านคอมเมนท์แล้วงง

ออดี้ไม่ว่ารุ่นไหน ดูแลยากกว่าBMW Mazda แน่นอน แต่เห็นเป็นรถคันที่สาม คงไม่ใช่ปัญหา

เรื่ งจะเก็บอยู่ที่เจ้าของครับ ชอบก็เก็บได้ครับ อะไหล่ยังหาได้ถ้ามีตังจ่าย
การขับขี่ ไม่ว่าจะ8j 8nผมว่ามันแข็งเหมือนกัน มีตัวTT 2.0 tsfi ที่นิ่มกว่านิดนึง
ขับตัวฐานล้อสั้นกว่ามันก็ได้อารมณ์แบบนึง พอฐานล้อยาวตัวกว้างก็อีกแบบนึง

คันที่ผมดูเป็นตัวแรกครับ (8n)

เรื่องเก็บผมมอง 2 แบบครับ
- แบบแรก รักจริงเลยเก็บ ไอ้แบบนี้ดูที่อะไหล่อย่างเดียวว่าหาได้ไหม สู้ราคาหรือเปล่า
- แบบสอง คือ เป็นของสะสม มี story มีอนาคต คนเล่นกันยาวๆ อยากปล่อยก็ปล่อยไม่ยาก(จนเกินไป) มีคนคอเดียวกันคุยเล่น ฯลฯ

แบบแรกคงบอกไม่ได้จนกว่าจะได้ใช้จริงว่า"รัก"ไหม แต่พอลบายใจได้หน่อยว่าถ้า"รัก"อะไหล่คงไม่ใช่เรื่องใหญ่นัก แต่แบบสองนี่อยากถามความเห็นครับ ซึ่งปัจจัยหนึ่งที่ผมเห็นว่ารุ่นที่คน"เล่น"กันคือความต่อเนื่องของ concept อย่าง MX5 นี่ชัดเจนกับแนวทาง roadsters มาก / series 3 coupe นี่ผมว่าก็เรื่อยๆ อย่างน้อย BMW ก็ไม่ละทิ้งแนวทางทำ compact coupe แน่ๆ ถึงจะเปลี่ยนไปเป็น series 4 ก็ตาม / แต่แนวทางการทำรถ sport coupe ขนาดเล็กของ Audi นี่ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ (แต่ 3 รุ่นที่ผ่านมาก็ถือว่าแน่วแน่ใน concept ใช้ได้)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 14:52:38 »

- แบบแรก รักจริงเลยเก็บ ไอ้แบบนี้ดูที่อะไหล่อย่างเดียวว่าหาได้ไหม สู้ราคาหรือเปล่า
- แบบสอง คือ เป็นของสะสม มี story มีอนาคต คนเล่นกันยาวๆ อยากปล่อยก็ปล่อยไม่ยาก(จนเกินไป) มีคนคอเดียวกันคุยเล่น ฯลฯ

แบบแรกคงบอกไม่ได้จนกว่าจะได้ใช้จริงว่า"รัก"ไหม แต่พอลบายใจได้หน่อยว่าถ้า"รัก"อะไหล่คงไม่ใช่เรื่องใหญ่นัก แต่แบบสองนี่อยากถามความเห็นครับ ซึ่งปัจจัยหนึ่งที่ผมเห็นว่ารุ่นที่คน"เล่น"กันคือความต่อเนื่องของ concept อย่าง MX5 นี่ชัดเจนกับแนวทาง roadsters มาก / series 3 coupe นี่ผมว่าก็เรื่อยๆ อย่างน้อย BMW ก็ไม่ละทิ้งแนวทางทำ compact coupe แน่ๆ ถึงจะเปลี่ยนไปเป็น series 4 ก็ตาม / แต่แนวทางการทำรถ sport coupe ขนาดเล็กของ Audi นี่ผมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ (แต่ 3 รุ่นที่ผ่านมาก็ถือว่าแน่วแน่ใน concept ใช้ได้)

ถ้าอยากได้รถมีเรื่องราว ออดี้ไม่ใช่คำตอบในสามตัวเลือกนี้นะครับ

ลองนึกสิครับ ตอนนึ้ มีออดี้รุ่นเก่าตัวไหนที่คนยังนิยม? ในไทยนี่คงไม่ต้องนึก ในเมืองนอกมีกลุ่มเล็กๆเท่านั้นเองครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 15:00:20 »

ถ้าอยากได้รถมีเรื่องราว ออดี้ไม่ใช่คำตอบในสามตัวเลือกนี้นะครับ

ลองนึกสิครับ ตอนนึ้ มีออดี้รุ่นเก่าตัวไหนที่คนยังนิยม? ในไทยนี่คงไม่ต้องนึก ในเมืองนอกมีกลุ่มเล็กๆเท่านั้นเองครับ
ชัดเจน ... ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 15:05:06 »
อยากได้ เพราะอะไรล่ะครับ

ชอบรุ่นนี้มากเป้นพิเศษ?

หรือกำลังหารถสนุกๆ สักคันมาใช้เล่นๆ แล้วพอดีมีคนจะขาย?

หรืออยาก สะสม รถสักคันที่มี สตอรี่เพื่อการสะสมเป็นคอเลคชั่น?

ถ้าคำตอบคือสองข้อหลัง ผมว่าหารถรุ่นอื่นเล่นจะดีกว่า เพราะมันจะสนุกแค่ตอนซื้อแต่ตอนใช้กับขายจะไม่สนุก
แต่ถ้าเกิดชอบมากมานาน หลงไหลรูปทรงมันมากๆ อันนั้นไม่ต้องหาเหตุผลครับ ถ้ารักแล้วอะไรก็ได้ทั้งนั้น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 15:15:41 »
อยากได้ เพราะอะไรล่ะครับ

ชอบรุ่นนี้มากเป้นพิเศษ?

หรือกำลังหารถสนุกๆ สักคันมาใช้เล่นๆ แล้วพอดีมีคนจะขาย?

หรืออยาก สะสม รถสักคันที่มี สตอรี่เพื่อการสะสมเป็นคอเลคชั่น?

ถ้าคำตอบคือสองข้อหลัง ผมว่าหารถรุ่นอื่นเล่นจะดีกว่า เพราะมันจะสนุกแค่ตอนซื้อแต่ตอนใช้กับขายจะไม่สนุก
แต่ถ้าเกิดชอบมากมานาน หลงไหลรูปทรงมันมากๆ อันนั้นไม่ต้องหาเหตุผลครับ ถ้ารักแล้วอะไรก็ได้ทั้งนั้น
ข้อ 2+3 เป๊ะเลยครับ ...

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 01:27:59 »
ถ้าเอา เหตุและผล ผมไป E92 จบเลย ปีไม่เก่ามาก แต่งแล้วสวยสุดๆ

ถ้าเอา อารมณ์ส่วนตัว E46 Coupe อันนี้แต่งสวยๆ เหลียวแน่นอน เจอทีไรอยากได้ไว้ครอบครองทุกที