ผู้เขียน หัวข้อ: SUV vs. PPV  (อ่าน 10927 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
Re: SUV vs. PPV
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 18:44:15 »
2คันนี้ คุณแม่กับน้องสาว นั่งคันขวาแล้วเวียนหัว ส่วนคันซ้ายชอบ บอกสูงโปร่งสบาย555

นั่นละครับท่านผู้ชม :P :P :P

เคสนี้เป็นตัวอย่างครับ ความชอบ ความพอใจของคนเราไม่เหมือนกัน ต้องไปลองขับแล้วตัดสินใจชั่งน้ำหนักดูครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 06:09:32 »
เอางี้ดีกว่าครับ ผมขยายภาพให้ชัดเจนขึ้น เอา Prado ที่เป็น PPV(SUV แท้ๆ) ที่เหนือกว่า EV มาเทียบคันนึง เป็นตัวแทนของ PPV ที่ผมเคยขับ
กะอีกคัน เอา SUV พื้นฐานเก๋ง ที่ช่วงล่างค่อนข้างธรรมดา มาเป็นตัวแทน เช่น CRV ละกันที่ผมเคยขับ

เอาทั้งคู่เทียบกันบนทางลูกรังและถนนพังๆ ที่หลุมเยอะๆหน่อย (ตรงบริเวณที่พวกบริษัทขนส่งเล็กๆมารวมกันหน่ะครับ)
Prado ช่วงล่างถุงลม นุ่มกว่า รูดทางตรงไปเร็วๆเวลารีบออกจากบ้าน ก็กระเทือนน้อยกว่า
(ก็แน่ พี่เล่นหนักซะสองตันกว่าและ sprung weight/unsprung weight ก็เยอะมาก)
ขับทางตรงผมว่า Prado นิ่งกว่า (ก็แน่ ขับทางตรงความเร็วสูง การควบคุมกระแสลมที่ผ่านไม่ให้ turbulence เป็นจุดสำคัญสุด)

แต่ถ้าผมเล่นโค้งเมื่อไหร่ จบเลย CRV ดีกว่าเห็นๆแบบ ผมให้ Prado ปรับช่วงล่างไปที่ sport mode แล้วก็ยังไม่ผ่าน

นี่คือข้อดีของระบบช่วงล่างอิสระหน้าหลัง ที่ควบคุมจุด roll center ได้ดีกว่า และรถพื้นฐานเก๋งที่มีจุด CG ต่ำกว่า

ส่วนเรื่องการเก็บเสียงนี่ต้องดูเป็นคันๆไปครับ ผมไม่เคยลอง EV ไม่สามารถบอกได้ แต่ผมว่าแก้กันได้ด้วยการ damp เพิ่ม
ช่วงล่างนี่คุณเลือกตามการใช้งานครับ ชอบเล่นโค้ง หรือมุด ก็ต้องไป SUV พื้นฐานเก๋ง
แต่ถ้าเน้นนุ่มนี่คุณต้องเลือกเป็นคันๆแล้วครับ PPV แต่ละคันไม่เหมือนกัน แต่ผมมั่นใจว่า เล่นโค้งสู้ SUV พื้นฐานเก๋งไม่ได้แน่นอน
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 13:03:34 »
เรื่องเก็บเสียงสำหรับEVหายห่วงได้ ภายในห้องโดยสารเงียบมาก ช่วงล่างก็หนึบมากแต่ยังมีอาการเด้งบ้างตอนถนนมีรอยต่อหรือสันเล็กๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ yopmp

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 22:15:53 »
2คันนี้ คุณแม่กับน้องสาว นั่งคันขวาแล้วเวียนหัว ส่วนคันซ้ายชอบ บอกสูงโปร่งสบาย555
555 ถ้างั้นจัดNew Alphardดูสิครับ รับรองว่าจะไม่อยากนั่งทั้ง2คันเลย
อยากได้อย่างแรงเลยครับ ยิ่งได้เห็นรีวิวแล้ว แต่เพิ่งถอย honda stepwgnมาได้ปีเดียว คงอีกนานกว่าจะได้เปลี่ยน
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 22:21:24 »

อยากรู้ว่าความรู้สึกของเจ้าของด้วยครับว่าช่วงล่างเวลาขับ pjs พอเทียบ benz ที่ความเร็ว 130 พอได้ไหมครับ  ;D
ผมเพิ่งได้ขับจากโชว์รูมกลับบ้านเองครับ ยังไม่ได้ลองทดสอบจริงๆเลย แต่วันนี้พี่ชายขับไปบุรีรัมย์ บอกแรงดี นุ่มหนึบ ปล.ส่วนตัวขับไม่เกิน120 ยกเว้น w222ที่ความเร็ว120-130 ยังนึกว่าขับความเร็วแค่80-90
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 22:25:18 »

นั่นละครับท่านผู้ชม :P :P :P

เคสนี้เป็นตัวอย่างครับ ความชอบ ความพอใจของคนเราไม่เหมือนกัน ต้องไปลองขับแล้วตัดสินใจชั่งน้ำหนักดูครับ
มีเรื่องเศร้าอีกครับ ก่อนหน้านี้ที่บ้านใช้ bmw F10 ไม่มีใครอยากนั่งไปด้วยเลย ขนาดหลานอายุ8กับ12ขวบ ยังบอกว่าเปลี่ยนเป็นขับ jazzแทนได้มั๊ย เลยขายf10 เปลี่ยนเป็นw222 มา  :'( :'( :'( :'( :'(