ผู้เขียน หัวข้อ: ##มาสำรวจกันดีกว่าว่าคุณขับรถครั้งแรกตอนไหน แล้วใช้รถยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรในตอนนั้น  (อ่าน 20964 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ประสบการณ์ครั้งแรก ม.1 กับ ae92 ครับ (ถ้าจำชื่อรุ่นไม่ผิดนะ แหะๆ)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
อัลฟ้า จูเลียร์ 1.3 DOHC ดิสเบรค สี่ล้อ เกียร์ธรรมดา
เกียร์ เข้า แม่น สุดยอด
คลัทช์แข็ง
เบรคสั่งได้

เวลา ผ่านไปนานแล้ว
ทุกวันนี้ ผม ยังไม่เคย ขับรถคันไหน เกียร์แม่น มั่นใจ เท่า อัลฟ้า เลย
เฟอร์รารี่ เทสทารอสซ่า ก็ เกียร์แข็งเกินเหตุ คลัทช์หนักเป็นหินเลย

ทุกวันนี้ ผมจะเบื่อมาก เมื่อได้ยิน คนที่อ้างว่า รู้เรื่องรถ พูดกันว่า รถเล็ก ไม่ต้องใช้ ดิสเบรคสี่ล้อ ดรัมเบรคหลัง ก็พอแล้ว ดิสสี่ล้อ มีไว้ สำหรับ รถคันใหญ่

มาสด้า MX5 ตัวเบา ก็ ใช้ ดิส เบรค 4 ล้อ
รถบรรทุก 4 ล้อใหญ่ ฮีโน่3 อีซูซุเอล์ฟ ก็ ใช้ ดรัม เบรค 4 ล้อ
ยังไม่เคยเห็น รถบรรทุกคันไหน ใช้ ดิสเบรค ทุกล้อ เลย นะ
เพราะ ดรัมเบรค ให้ แรงกด ดีกว่า ดิส
ดรัมเบรค จึงเหมาะกับ รถใหญ่ ครับ

ดิสเบรค ระบายความร้อนเร็ว และ ลุยน้ำท่วม เบรคไม่ลื่น
ดังนั้น ดิสเบรค จึงเหมาะ กับ รถเก๋ง ทุกรุ่น ทุกขนาด ทีใช้รถแบบ เร่งเร็ว ต้องหยุดเร็ว ทุกสภาพถนน ครับ

ผม หัดขับ รถเล็ก ที่มี ดิส เบรค 4 ล้อ แบบ อัลฟ้า จูเลียร์
จึง รับไม่ได้ กับ รถเล็ก ปัจจุบัน ที่ใช้ ดรัมเบรค ล้อหลัง
ผม ถือว่า การใช้ ดรัมเบรคหลังในรถเล็ก คือการ ลดต้นทุน ด้าน ความปลอดภัย เวลา ขับรถ ลุยน้ำท่วม ใน กทม ครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ครั้งแรกก็ ม.3 ครับ

Mitsubishi L200 Cyclone
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)