ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสนใจ B class มือสอง ปี06-07  (อ่าน 9043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
ผมสนใจ B class มือสอง ปี06-07
« เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:46:13 »
อยากถามว่าจุกจิกเสียบ่อย หรือมีปัญหาเรื่องอะไหล่หายาก ซ่อมยากหรือไม่ ค่าดูแลรักษาแพงหรือเปล่า
ผมเห็นว่าเป็นเครื่องดีเซล ปัญหาน่าจะน้อยและประหยัด
ซื้อมาใช้งานรับส่งลูกไปโรงเรียน ไปต่างจังหวัดบ้างบางครั้ง
น่าซื้อไหมครับ และสภาพดีๆราคาควรสักเท่าไรครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ผมสนใจ B class มือสอง ปี06-07
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 11:18:07 »
ผมขับรถไปทำงานมาเป็นแสนๆโล ขับมาหลายปี ไม่ว่าจะเมือง จะนอกเมือง
ผมเห็น B-Class ไม่ถึง 10 ครั้ง
ส่วนตัวผมไม่ค่อยแนะนำ รถเก่า+ไม่เป็นที่นิยม หาอะไหล่ยาก ช่างไม่ค่อยชำนาญ

ถ้าชอบตราดาว w203 หรือ w204 น่าเล่นกว่าครับ
หรือถ้าอยากได้รถท้ายตัด หา Compact SUV อย่าง CX5 หรือ CRV น่าจะไว้ใจได้ครับ

ออฟไลน์ localgame

Re: ผมสนใจ B class มือสอง ปี06-07
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 12:32:55 »
สนใจดีเซลไปเล่น W211 CDI Estate ดีกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 14:41:15 »
คำถามแรกห่วงจุกจิก

ไม่ครับ ไม่จุกจิก แต่เวลามันเสีย เงินหมื่นสองหมื่นต้องมองเป็นเรื่องเล็ก ทำใฤฟจร่มๆรอไว้

ออยล์คุลเลอร์แยกเลย อย่ารอมันแตก

บ้านมีรถคันเดียว อย่าซื้อครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 18:07:22 »
ถามตัวเองว่าซ่อมรถทีละหมื่นสองหมื่นไหวมั้ย
ถ้าไม่ไหวอย่า

รถเสียรถชนรออะไหล่สองอาทิตยเดือนนึงรอได้มั้ย
ถ้ารอไม่ได้อย่า

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 20:26:17 »
อยากถามว่าจุกจิกเสียบ่อย หรือมีปัญหาเรื่องอะไหล่หายาก ซ่อมยากหรือไม่ ค่าดูแลรักษาแพงหรือเปล่า
ผมเห็นว่าเป็นเครื่องดีเซล ปัญหาน่าจะน้อยและประหยัด
ซื้อมาใช้งานรับส่งลูกไปโรงเรียน ไปต่างจังหวัดบ้างบางครั้ง
น่าซื้อไหมครับ และสภาพดีๆราคาควรสักเท่าไรครับ
ผมใช้ B Class B200 W245 โฉม 2006 อยู่ครับ แต่เป็นเครื่องเบนซิน 2000 cc ไม่มีเทอร์โบ ถ้าถามว่าจุกจิกไหม ผมตอบในส่วนที่ผมเคยใช้เครื่องเบนซินละกัน คือมันไม่มีอะไรที่น่ากังวลเท่าไร เพราะส่วนใหญ่แชร์ชิ้นส่วนจาก A class แต่ถ้าจะให้ดีควรจะมีอู่คู่ใจ ที่ไม่โดนฟัน และอีกอย่างคือ มันเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้า ก็ลดการซ่อมบำรุงของชุดเฟืองท้ายไปได้ แต่ถ้าจะถามหาความสนุกในรถจำพวกนี้ ตอบได้เลยว่าขับไม่สนุก ถ้าขับเรื่อยๆ อย่างที่คุณว่ามันก็ ok แหละครับ
ปล. 1) เท่าที่ผมเห็น B class มือ2 เครื่องดีเซล ส่วนมากจะวิ่งมาเลขไมล์เยอะ 100-200k  ซึ่งเท่ากับว่าถ้าซื้อมือ2มา ก็ต้องเตรียมงบในการปรับปรุงส่วนหนึ่งไว้ด้วยครับ
2) B class เป็นรถ indy  ซึ่งคนส่วนใหญ่ไม่มีใครสนใจซื้อหรอกครับ เพราะว่าเพิ่มเงินนิดหน่อย 200-300k ไปเอาซีดาน พวก C class ดีกว่า ให้สมกับเป็น benz แต่ถ้าคนไม่มีความรู้เรื่องเบนซ์ อาจจะมองว่า กลายเป็น jazz หรือ yaris ซึ่งผมโดนมาบ่อยๆ ;)