ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ๆที่จอดรถตากแดดหน่อยครับ  (อ่าน 5056 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ขอสอบถามพี่ๆที่จอดรถตากแดดหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:04:07 »
คือว่า ที่ บ ผมที่จอดรถเนี่ย ตากแดดแบบกลางแจ้งจริงๆ (ไม่มีแม้แต่ต้นไม้ อาจจะมีเงาตึกบ้างเล็กน้อย)

ไม่ทราบว่า พี่ๆมีวิธีป้องกันหรือดูแลรักษายังไงกันบ้างครับ แดด ชลบุรี นี่มันร้อนจริงๆ อิอิ

ออฟไลน์ 2k

Re: ขอสอบถามพี่ๆที่จอดรถตากแดดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:26:13 »
เห็นว่าต้องเอาที่บังแดดมาปิดแล้วก็แง้มกระจกระบายความร้อนนะครับ แดดบ้านเรามันรุนแรงมากๆๆๆๆในระยะยาวผมว่าไม่กี่ปีพลาสติกในรถกรอบแตกแน่ๆ เคยทิ้งทีวีเล็กๆไว้ในรถทีนึงเจอแดดเข้าไปละลายย่นไปหมดเลย  :o

น่าจะมีใครผลิตกล่องที่ปล่อยความเย็นระบายความร้อนในรถมาวางขายนะครับ ต้องเหมาะกับบ้านเราแน่ๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Satanic za'

Re: ขอสอบถามพี่ๆที่จอดรถตากแดดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:47:00 »
พี่ 2 k  ผมกลัวว่ากล่องมันจะละลายซะก่อนอะซิครับ 555

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 10:20:35 »
1.ลงขันกับเพื่อนๆพนักงานบริษัทด้วยกันทำโรงจอดรถ
2.ล๊อบบี้ บอสของเรา ให้จัดงบทำโรงจอดรถให้พนักงานและลูกค้า(ลูกค้านี่ข้ออ้างนะครับ)
3.เอารถไปจอดตึกใกล้ๆที่ใกล้ทีสุดและอยู่ในตึก แล้วให้เงินพิเศษกับยามในตึกเป็นรายเดือน
4.เอามอเตอร์ไซค์มาทำงานแทนรถยนต์
5. ขึ้นรถเมล์มาทำงานแทน

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:16:55 »
อันดับแรกก็ เอารถไปติดฟิล์มที่กันความร้อนเยอะ ๆ รอบคันเลยครับ
เอาแบบ ด้านข้าง 80% ด้านหน้า 60% อะครับ ในรถจะได้ไม่ร้อนมากเวลาเจอแดด

แต่ขับกลางคืน จะลำบาก และอันตรายมากครับ ถ้าขับกลางคืนบ่อย ก็ลด % ลงก็ดีครับ

เวลาจอด ก็หาแผ่นปิดกระจกหน้าที่กันความร้อนมาช่วยครับ (แต่ฟิล์มก็ช่วยไปเยอะแล้วนะ)

เรื่องสีภายนอกรถ ถ้ากลัวซีดก็ล้าง เคลือบให้บ่อยขึ้นอะครับ

รถพี่ผม (jazz สีฟ้าในรูปแหละ) ฟิล์ม รอบคัน 40% บานหน้าติดเฉพาะขอบด้านบน
จอดตากแดดเชียงใหม่ เปรี้ยง ๆ ทุกวันมากเกือบ 2 ปี ละครับ พวกพลาสติกภายใน
ยังไม่กรอบแตกแต่สีดูจางลง สีรถภายนอกยังเงาได้อยู่ไม่ซีดมาก อีกอย่างคือ ล้าง 3 เดือนครั้งนึงด้วย

รถพ่อผม (nissan neo) ฟิล์ม รอบคัน 40% บานหน้าคาดเฉพาะด้านบนเหมือนกัน
จอดตากแดดทุกวัน 9 ปี แล้ว พลาสติกภายในก็ยังไม่มีชิ้นไหนมีรอยแตกเลยครับ
สีภายนอกที่ตัวถังดีอยู่ แต่สีที่กันชน ลอกแล้วครับ

รถทั้ง 2 คัน ไม่เคยเคลือบ หรือ ขัดสี และทำสีเลย ผมว่าคุณภาพวัสดุทำรถมันก็ดีพอสมควรนะ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:55:44 »
solar powered cooling....

ออฟไลน์ natan404

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 15:02:16 »
ที่ บ. ผม ก็ต้องจอดตากแดดเหมือนกับคุณ gdhsatanic
ผมแก้ปัญหา โดยซื้อผ้าดิบคลุมตามความยาวของรถ
ตรงปลายใช้คลิปหนีบกระดาษ หนีบกับใต้กันชนหน้า-หลัง
ใช้เวลาคลุมไม่เกิน 1-2 นาที  ป้องกันสีรถไปในตัว