ผู้เขียน หัวข้อ: นานแค่ไหนถึงจะ"ขัด&เคลือบสี"กันครับ??  (อ่าน 13917 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
นานแค่ไหนถึงจะ"ขัด&เคลือบสี"กันครับ??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:29:48 »
ทุกท่านขัด+เคลือบสีกันบ้างรึเปล่าครับ

นานแค่ไหนถึงจะเคลือบทีนึง

แล้วขัดก่อนเคลือบ หรือแค่เคลือบอย่างเดียว?

ออฟไลน์ JIRATH

Re: นานแค่ไหนถึงจะ"ขัด&เคลือบสี"กันครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:33:48 »
รถผมขัดทุกๆ 6 เดือน เคลือบทุกอาทิตย์
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: นานแค่ไหนถึงจะ"ขัด&เคลือบสี"กันครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:45:04 »
ผมขัดเมื่อรถเริ่มเป็นคราบที่ล้างไม่ออก เอาผ้าถูไม่ออก

แต่เคลือบสี ไม่เคยทำ ทำไม่เป็น แห่ะๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 10:46:02 »
สงสัยว่าการขัดสี ทำให้สารเคลือบสีบนรถมันสึกเหรอครับ

ตกลงว่า การขัดสี มีผลดีรึเปล่าครับ??

เห็นบทความนึงบอกว่า ให้ขัดก่อนเคลือบ

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 10:50:21 »
ของผมขัดทุก 3 เดือน(ขัดเองล้วน ๆ )
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:04:08 »
ไม่เคยขัดเคลือบเลยอะครับ เคยแค่ล้าง 55+

เดี๋ยวจะเริ่มเคลือบละครับ แต่รถก็เงาอยู่นะ

ส่วนมาก ล้าง เดือนละครั้ง หรือ 2 เดือนครั้งด้วยซ้ำอะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ toulek_lek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:15:37 »
ตกลงว่ายังไม่ได้คำตอบจากใครเลย รอต่อไปดีกว่า อิ อิ ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 11:40:13 »
ขัดสีคือการเอาแว็กซ์ที่มีอณูที่ช่วยในการขัดอ่อนๆผสมอยู่มาปรับสภาพผิวแว็กซ์ไงครับ(เหมือนยาสีฟันธรรมดากับยาสีฟันที่มีเม็ดบีตผสมอยู่ก็ได้) การขัดสีคือการขัดปรับสภาพพื้นผิวของชั้นแล็กเกอร์ภายนอกสุดของสีรถให้เท่ากัน จุดประสงค์คือเพื่อลบรอยขนแมวและรอยเฉี่ยวชนทีมีคราบสีบางๆติดอยู่รวมถึงคราบสกปรกต่างๆที่ทิ้งไว้นานจนซึมเข้าชั้นแล็คเกอร์ล้างไม่ออกแล้ว หลังจากที่ขัดสีเสร็จถ้าร้านีท่ไปทำคุณภาพดีสีรถคุณจะเงางามเหมือนเพิ่งออกมาจากโรงงาน รอยขนแมววงๆเวลาสะท้อนกับแสงแดดจะหายไปหมดเลย  ;D

ข้อเสียข้อการขัดสีคือทุกครั้งที่มีการขัดสีรถชั้นแล็คเกอร์จะบางลงเรื่อยๆจนถึงขั้นชั้นสีบางมากๆไปเลย ผมคิดว่าการขัดสีควรจะทำไม่เกินปีละหนึ่งครั้งจะดีกว่า ไม่จำเป้นไม่ต้องไปขัดก็ดีเพราะมันแพง ถ้ามีคราบสกปรกที่มันล้างออกยากมากๆใช้วิธีลูบออกด้วยดินน้ำมันจะดีกว่าไม่ทำให้ชั้นแล็คเกอร์บางลงด้วย  :-*

ส่วนการเคลือบสีก็คือการเอาแว็กซ์ที่มีส่วนผสมของขี้ผึ้งและสารเคมีที่มีผลช่วยปกป้องชั้นสีของรถยนต์มาทาแล้วเช็ดออก การเคลืบสีมีผลดีตรงที่ชั้นที่เคลือบอยู่ที่ผิวรถจะช่วยป้องกันไม่ให้คราบสกปรกทั้งหลายและมลพิษในอากาศในประเทศไทยฝังแน่นบนสีรถคุณจนล้างไม่ออก รวมถึงช่วยลดการสีซีดเวลาโดนแดดเผาได้ด้วย รถที่เคลือบสีจะมีลักษณะเงางามสะท้อนแสงกว่าคันที่ไม่เคยผ่านการเคลือบสีมาเลย  ผมจะเคลือบสีทุกครั้งที่ล้างรถเองเพราะถนนบ้านเรามันสกปรกมากๆๆๆถ้าหากไม่เคลือบบ่อยๆเวลาเลอะคราบโคลนแล้วล้างออกยากมากๆ  ;D

ส่วนสำนวนขัดเคลือบตามร้านล้างรถนั้นหมายถึงเอารถไปทำการขัดสีแล้วก็เคลือบสีนั่นแหละครับ ตอนที่ขัดสีชั้นแว็ฏซ์ที่มีอยู่ก็จะหายไปหรือไม่หนาเท่าก่อนที่จะทำการขัด ดังนั้นหลังจากขัดแล้วก็เคลือบให้มีชั้นแว็กซ์เหมือนเดิมนั่นแหละ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 13:17:10 »
จริงๆ แล้วตามคู่มือรถ บอกว่า ควรเคลือบสีหรือลงแวกซ์อย่างน้อยปีละ 2 ครั้ง หรือ 6 เดือนครั้ง ค่ะ
ส่วนการขัดสี ถ้าจำไม่ผิด ควรทำประมาณ 3 ปีครั้ง

แต่รถที่บ้านไม่ยังไม่เคยขัดสีเลยค่ะ เคยแต่เคลือบอย่างเดียว
ทั้งเคลือบด้วยตัวเอง และให้ร้านทำอ่ะค่ะ

ส่วนใหญ่ก็จะเคลือบสีเวลาที่รู้สึกว่างๆ ค่ะ  เฉลี่ยก็ 3-4 เดือนครั้งนึง
รถจะเงาวับๆ และผิวรถจะลื่นมากๆ ค่ะ  เวลาจิ้งจกขี้ใส่ แค่เป่าๆ ก็ปลิวแล้ว 55

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 14:31:41 »
ของผมทำเองครับไม่กล้าเอาไปทำที่ร้านกลัวว่าเค้าจะทำไม่ใส่ใจกะรถเราและละเอียดกะรถเราเหมือนตัวเราเองน่ะครับ  แล้วผมทำเดือนละครับ นอกจากไปลุยมากๆก็เดือนละ2ครั้งครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 15:55:20 »
เดือนละครั้งครับอย่างน้อย ครับ ไม่เคยเกินครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 17:58:34 »
ล้าง+เคลือบอาทิตย์เว้นอาทิตย์ครับ รถผมสีดำ ดูแลยาก ถ้าไม่เงาก็ไปเลย เลยเคลือบบ่อยๆครับ

ปล.เข็ดแล้วรถสีดำ เคลือบมาเงาขนาดไหนไม่กี่วันพอฝุ่นจับก็ขาวแล้วครับ มองเห็นง่ายมากๆ คันหน้าจะต้องซื้อสีขาวให้ได้เลย...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 23:00:24 »
รถสีดำ
ล้างเฉลี่ย
ล้าง 2.5 : 1 เคลือบ

ขัด 3เดือนครั้งนึงครับผม

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 00:11:14 »
อธิบายง่ายๆ คล้ายร่างกายคนเราว่า
 - การอาบน้ำ ก็เปรียบกับการล้างรถธรรมดาที่ต้องทำเป็นประจำอยู่แล้ว เป็นการขจัดความสกปรกทั่วไปที่ติดที่ผิวสี
 - การขัดขี้ไคลด้วยใยบวบหรือหินขัด ก็เปรียบกับการขัดสี ที่เราไม่สามารถขัดกันได้ทุกวัน ผิวสีก็เหมือนผิวเราล่ะครับ ขัดทุกวัน เลือดออกกันพอดี
 - การเคลือบสี ก็เปรียบกับการทาโลชั่นบำรุงผิว ถ้าเคลือบอย่างเดียว ไม่ขัดขี้ไคล ไม่อาบน้ำ มันก็จะเคลือบสิ่งสกปรกไว้ในผิว

ต่างกันตรงที่ ผิวคนเรามีการผลัดหนังกำพร้าทิ้งตลอดเวลา แต่สีรถ มีแต่ฝุ่นละอองที่มาเกาะที่ผิวสี เกิดเป็นคราบสกปรกและไคลสี

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 17:33:55 »
รถผม

เคลือบทุกเดือนอ่ะคับ

เดือนไหนงานยุ่ง ก้ ไม่ได้เคลือบ

ส่วนเรื่องการขัดสีนั้น ขัด ปีละครั้งคับ 

ที่คาร์แคร์เค้าจะขัด แล้วก็ เคลือบตามคับ
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style