ผู้เขียน หัวข้อ: บีบแตรของคุณ = อะไร  (อ่าน 5341 ครั้ง)

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
บีบแตรของคุณ = อะไร
« เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 12:59:42 »
อ้างอิงกระทู้ด้านลงผมที่ว่าเรื่องบีบแตรแล้วโดนปากกาขว้างใส่
จริงๆผมอยากตอบในกระทู้ แต่ผมเห็นว่ามันค่อนข้างสำคัญสำหรับผมและหลายๆคน
จึงขอตั้งกระทู้ใหม่

ผมขอแสดงความคิดเห็นก่อนครัยบ

สำหรับผมการบีบแตร ค่อนข้างเป็นมาตรการเกือบสุดท้าย
คือเอาง่ายๆใครโดนเสียงของผมไปนั้นหมายความว่า วันนั้นซวยทั้งวัน เพราะผมแทบไม่เคยบีบแตรเลย 2-3 เดือนจะมีสักครั้ง

เพราะบีบแตรสำหรับผมมันคือการตะโกน ไม่ว่าจะเตือนให้หลีก หรือ เพื่อไล่ให้หลบ
แต่มันคือการตะโกนครับ

การกดไฟสูงยังเบากว่าการบีบแตร เพราะเปรียบเหมือนการ สะกิดเบาๆที่ไหล่ ว่า หลบหน่อยครับ ขอทางๆ

บางทีผมก็เจอรถบางคันบีบแตรใส่ผม โดยที่ผมยังไม่ได้ถูกเตือนใดก่อนที่จะบีบแตร
ความรู้สึกผมคือเหมือนโดนว่า โดนตะโกนใส่ไปแล้ว
มีบ้างที่ผมงง แล้ว อารมณ์ขึ้นกับคนพวกนี้
ผมไม่เข้าใจว่าแต่ละคน มองการบีบแตร = อะไร

ในความคิดผมนะครับ ลำดับมันควรจะเป็น

ไฟสูง --- บีบแตร ---- ขับจี้ ----- ขนาบข้าง ---- เบียดใส่ ปาดหน้า

ไม่อยากให้ใช้แตรแบบฟุ่มเฟือย ถ้าไม่ได้มีรถตัดหน้าแบบไม่เห็นจริงๆ หรือ ฉุกเฉินๆจริง เพราะแต่ละคนตีความ เสียงไม่เหมือนกัน ผมเชื่อแบบนั้น
บางคนบอกผมบีบแตร ทำไมต้องโกรธ

ผมไม่เข้าใจว่าแต่ละคน มองการบีบแตร = อะไร

ช่วยแสดงความคิดเห็นทีครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
Re: บีบแตรของคุณ = อะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 13:26:27 »
สำหรับผม ผมว่ามันก็คือเครื่องมือในการป้องกันอุบัติเหตุอย่างหนึ่ง ใครจะบีบแบบไหน มีอารมณ์ขนานไหน ผมไม่ค่อยถือสา การโต้ตอบของแต่ละคนก็ต่างกัน ตอนเราไม่รู้ตัวอาจไปทำให้เค้าไม่พอใจไปบ้าง เค้าอาจจะมีเรื่องเร่งด่วน รึรอเรานานแล้ว
การไปรบกวนคนอื่นในที่สาธารณะ ผมว่าสิ่งสำคํญที่สุดตอนแรกคือต้อง ขอโทษก่อนน่ะคับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 13:27:59 »
จับนม :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 13:31:17 »
ส่วนตัวผมเหมือนจขกท.แต่หนักกว่า พวกปาดหน้าไรงี้ผมแทบไม่บีบเลยนะ ก็มีด่าในใจบ้างบางครั้ง
จะบีบก็ต่อเมื่อไฟเขียวแล้วไม่ยอมไป(แบบว่าก้มๆหาของหรือเล่นโทรศัพท์) ไม่ก็แบบในมู้ล่างนั่นแหละ ที่เหลือก็ไม่มีนะถ้านึกได้แล้วจะบอก

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 13:36:30 »
สำหรับผม แตรมันออกแบบมาคู่กับรถอยู่แล้วครับ ผมบีบตลอดหากเห็นว่ามันอาจจะก่ออันตรายให้กับเรา

แต่ส่วนใหญ่จะบีบแบบใช้สันมือกระแทกเบาเบา ประมาณ แป๊ด  หรือ แป๊ดๆ 

คนจอดรถขวางนานไปก็ แป๊ด บอกว่า ตูมีตัวตนน่ะเว้ย
ปาดหน้าก็ แป๊ด  บอกว่า ตูเสียวน่ะเว้ย เกือบชน

ยกเว้น คันข้างๆเปลี่ยนเลนจะมาชนรถเราแล้ว แล้วเราเบี่ยงออกไม่ได้ ก็ แป๊ดดดดดดดดดดดดดดด  ให้รู้ว่า อย่าเข้ามาในบริเวณพื้นที่ของรถตู

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 13:39:04 »
ไม่ได้ตอบกระทู้นั้น ขอมาตอบกระทู้นี้แทนครับ

การใช้แตรแบบมีมารยาท ควรบีบแค่ เบาๆและสั้นที่สุดครับ

ถ้าอ่านจากกระทู้นั้น ลักษณะของการบีบของคุณคือ บีบรัวๆ = ด่า ครับ

เอาจากเหตุการณ์กระทู้นั้น ถ้าเป็นผมๆคงกดแตรเบาๆหนึ่งครั้ง เท่านั้นพอครับ
ไม่ควรเกินสองครัง ให้แค่เค้ารู้ตัวว่าเขาขวางคุณอยู่

คนเราเดี๋ยวนี้ใจร้อนขึ้นทุกวัน เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ เสียเวลาดีกว่าเสียชึวิตและทรัพย์สินครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 14:03:31 »
1. เตือน "บี้บ บี้บ"
เช่น รถจะออกมาจากปากซอยแล้วเหมือนมองไม่เห็นเรา ก็จะบีบเตือนพอให้รู้ว่า เห้ยย ยังมีรถเราทางนี้วิ่งมาอยู่นะ

2. ด่า "บี้บบบบบบ บี้บๆๆๆๆ" (ก็ไม่ควรทำเท่าไหร่นะและปกติก็จะไม่ทำ ถ้าฝ่ายตรงข้ามไม่เสียมารยาทจนเกินไป)

การใช้แตรผมว่าไม่จำเป็นต้องเป็นมาตรการท้ายๆที่นึกถึงนะ ไฟสูงบางที่อีกฝ่ายก็อาจมองไม่เห็นในตอนกลางวัน
ใช้เมื่อจำเป็น และพอดี ดีกว่า

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 14:22:36 »
บีบแตรสำหรับผมคือบีบกับรถยนต์ ถ้าขนเดินข้ามถนนผมไม่ค่อยบีบ และจะบีบเฉพาะกับรถที่ขับค่อมเลนส์เราจริงๆ ที่รู้สึกว่าเค้ามองไม่เห็นเรา ;)

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 14:47:06 »
ของผมบีบสั้นๆ = เตือน บีบยาวๆ = ด่า

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:12:34 »
ก็คล้ายๆกับ จขกท
ผมจะบีบแตรเพื่อเตือนรถคันหน้าคันข้าง เผลอเรอ เสี่ยงอุบัติเหตุ หรือกับพวกหลับคาแยกไฟแดง
บางปีไม่ได้บีบแตรเลยด้วยซ้ำ
ปีนี้บีบไป 1 ครั้ง เพราะคันหน้าปาดเข้าไม่มองรถหลัง

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:18:54 »
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:29:55 »
เหมือนท่านข้างบนเเหละครับ

บีบ2ครั้ง เตือน    ยาวววนี่ด่า เเต่เเบบยาว เเทบไม่ได้ใช้ ไม่อยากมีเรื่องกับใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2015, 15:35:58 โดย unseen »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:32:08 »

เคย แค่ บีบไล่หมาครับ
นับครั้งได้

ทางสุดท้ายครับ สำหรับ แตร

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:37:20 »
ปกรณ์มันมีมากับรถมันมีความจำเป็นอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับวิธีใช้นะ อยากเหมารวมหมดว่าบีบแตรคือดีหรือไม่ดี อยู่ที่วิธีและจุดประสงค์อ่ะผมว่า...

* บีบสั้นๆ ครั้งเดียว ผมทำประจำ เวลาโดนเอกก็เฉยๆ และรีบดูว่าเราไปขวางหรืออะไร ทำไมเขาถึงบีบ

*** แต่บีบยาวๆ หรือรัวๆ ผมเคยทำตอนเด็กๆ ใจร้อนๆ เพื่อ ด่า ครับ ตอนนี้เลิกแล้วเพราะเวลาโดนเองก็โกรธและเกลียดมากครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:44:49 »
มีเตือน กับ ด่า มีสองโหมด ครับ ของผม

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:47:00 »
ผมเห็นด้วยกับ จขกท นะครับเพราะว่าปกติผมเองก็ไม่ค่อยจะใช้แตร พร่ำเพื่อเท่าไหร่ ความรู้สึกมันเหมือนกับการตะโกนใส่กัน

ส่วนตัวผมจะใช้ก็จะใช้สั้นๆ ครับ ใช้เพื่อเตือนแค่นั้น แต่ถ้าหนักกว่านั้น จะบีบยาวๆ นี่ผมคงหมดความอดทนเต็มที่

ส่วนมากหากไม่มีอะไรมากมายจะขอทาง หรือ จะขอบคุณอะไรต่างๆ ก็จะใช้การตบไฟเอาครับ ส่วนตัวผมคิดว่าการใช้แตรบ่อยๆ

จนเป็นนิสัย หรืออะไรนิดอะไรหน่อยกดๆ ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ บางทีมันก็เหมือนไร้มารยาทไปหน่อย 

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:49:36 »
    มันคือการเตือนทั้ง 2 แบบครับ
สั้น = คือการ เตือน ให้เห็น ให้หลบ เตือนของจะหล่น ประตูไม่สนิท (กรณีขับไม่เร็ว บางครั้งคนที่ขวางอยู่ อาจไม่เห็น เหม่อ หลับ เล่นมือถือ)
ยาว = คือการ เตือน แบบระวัง ขณะกระชั้นและฉุกเฉิน(กรณีที่เรามาด้วยความเร็ว แล้วมีการจะถูกตัดหน้าหรือขวางเค้าอาจเบรคทัน ชลอทัน ลดอุบัติเหตุได้ถ้าบีบแบบสั้นๆคงไม่ทันการ           

แต่มุมมองของคนถูกบีบใส่คงคิดในทางลบ  ก็เลยหงุดหงิด  อยู่ที่ความคิดคนครับ  ส่วนผมถ้าผิดจอดขวาง บาดหน้า คนอื่นก็คงยอมรับถ้าโดน

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 15:52:48 »
ในบางประเทศอย่างเวียดนามกับจีนการใช้แตรเป็นเรื่องปกติมากเลยนะครับ
บางครั้งผมยังคิดว่าคนไทยเราอารมณ์ขึ้นกันเร็วไปรึป่าวกับการใช้แตร

ส่วนตัวผมในไทย ใช้แตรน้อยมากครับ ไม่ออยากมีปัญหาโดยไม่จำเป็น
บีบสั้นๆครั้งเดียวหรือสองครั้งติดกัน = เตือน
บีบสั้นๆถี่ๆติดกันหลายครัง หรือบีบแช่ยาวๆ = ด่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 16:22:39 »
หลายๆประเทศ การบีบแตรแบบธรรมดาเป็นเรื่องปกติมากครับ

ผมเองก็บีบแต่พองามบ่อยๆ แต่คุณแม่นั่งข้างชอบสั่ง อย่าบีบแตรๆนะแม่กลัวจริงๆ ดูข่าวบ่อย ผมเองก็คิดวันไหนจะเจอแจ็คพอต

ซึ่งเรื่องบีบแตรนี้น่าจะรณรงค์ในไทยจริงจัง ข่าวรุนแรงก็ออกบ่อย เพราะคนบ้าใจร้อนไร้ระเบียบ แถมบางคนเส้นใหญ่ด้วย เป็นจุดหนึ่งที่ทำให้ไทยไม่ค่อยน่าอยู่แล้ว

ที่อินเดีย บีบแตรกันลั่นถนนเลย แต่แล๊แล่แล๊แล่

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 19:01:23 »
เบาๆ ซักครั้งสองครั้ง = เตือน
ลากยาว = ด่า (อันนี้เวลาโมโหเจอตัดหน้าอะไรแบบนี้) หลังๆมาไม่ได้ใช้แล้ว

ส่วนการขอทางหรืออะไรที่เล็กๆน้อยๆ จะกระพริบไฟเอา ไม่ผมก็ยกมือขอทางมันในรถนั่นแหละชูไปกระจกหน้าให้เขาเห็นพยักหน้าหย่อบ
ส่วนใหญ่ก็ได้หมดทุกที

ไม่เคยบีบแต่ขอทางเลยถ้าคันนั้นไม่ได้จอดขวางทางวิ่งหลัก ลืมออกตัวจากไฟแดงก็ปี๊ดนึงให้เขารู้สึกตัวแค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 19:40:05 »
เตือนทั่วๆไป บี๊นนน สิ้นๆครับ ถ้าเตือนแบบฉุกเฉิน หรือบางทีด่าเช่นรถตัดหน้าตัดเลนแบบน่าเกลียดๆก็จะ บี๊นนนนนนนนนนนนนนน ยาวๆๆๆๆๆ (แต่คงไม่เกิน 3 วิ.นะครับ 55+)

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 19:41:52 »
ของผมถ้าจะส่งสัญญาณจะใช้ไฟสูง ถ้าโมโหนิดๆจะก็จะยังคงใช้ไฟสูงเพื่อให้รู้ว่าคุณผิดนะ
แต่ถ้าโมโหสุดๆถึงจะบีบแตร แล้วบีบยาวนานด้วย
แต่ถ้าจะส่งสัญญาณให้คันหน้าที่กำลังก้มเล่นมือถือเวลาไฟเขียวจะแค่บีบแตรสั้นๆเบาๆพอ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 20:15:05 »
ถ้าจะส่งสัญญานผมใช้ไฟสูงครับ
ถ้าบีบแตรสั้นๆ 1 ครั้ง จะเป็นการเตือน
ถ้าบีบสั้น 2 ครั้ง จะใช้กับคนทีมีพฤติกรรมค่อนข้างเห็นแก่ตัวหน่อย และบางทีก็ใช้กรณีรำคาญ
ถ้าบีบยาว 1 ครั้ง กรณี คันหน้าเบรคกะทันหันแล้วเราเกือบชน
ถ้าบีบยาว 2-3ครั้งขึ้นไป อันนั้น ปรอทแตก และตามแหลก จี้ เบียด อยู่เลนส์ไหน จี้ติด (ไม่ดี) (และบนถนนเท่าที่เจอ ทำให้เป็นแบบนี้ สัปดาห์ละ2-3วันเลย ก็ได้แต่ทำใจ มีน้อยที่ตามแหลกจริงๆ ส่วนมากตามจี้สองสามที เลิก)

ปล.เห็นกมีความเห็นล่าวถึงอินเดีย ที่อินเดียเค้าขอใช้แตรชนิดดังและทนทานเป็นพิเศษเลย สุดๆจริงๆแหม่

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 21:00:14 »
แตรใช้ทุกวันครับ เวลาขอข้าง สั้นๆ  ไฟสูงผมไม่ยิงขอทางนะ มันไม่ใช้ เสียงจะได้ยินมากกว่า

sunjiranger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 21:57:40 »
ของผมบีบแต่ตอนสุนัขข้ามถนนครับ เพราะกับคน เคยบีบหนึ่งปิ้นเตือนมอไซค์ที่ขี่ช้าแล้ววิ่งขวา ได้กล้วยมาหวี ผมเลยไม่บีบอีกเลยครับ ฮ่า......(กลัวถ้าบีบบ่อย จะกินกล้วยไม่ทันครับ 55) :)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 22:24:50 »
ผมจะใช้แตรเฉพาะ เวลาอยู่เลนซ้ายผ่านตลอด แต่มีคนเนียนจะตรง ทำให้ติด แค่นั้นจริงๆ บีบแบบยาวๆให้อายไปเลย

แบบอื่นแทบไม่ใช้เลย เช่นขับปาดหน้า เพราะบางทีอาจไม่ได้ตั้งใจจริงๆ ผมถือว่าเอาเวลาเอาสติที่จะบีบแตร มาคุมรถมาคอยเบรค ดีกว่า ผ่านแล้วก็ผ่านไป ไม่เอามาคิดให้เปลืองสมอง และไม่โกรธด้วย

นอกจากจะทำแบบน่าเกียจจริงๆ หรือตั้งใจ ถ้าเป็นอย่างนี้ผมเร่งปาดคืน

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 00:10:31 »
ผมแทบไม่ใช้แตรเลยนะสมัยนี้
บีบก็แค่เคาะๆ แป้น เตือนมอไซตามต่างจังหวัดบ้าง
ในเมืองก็พอมีบ้าง ถ้ามีทางหนีทีไล่ก็หลบ

ถ้าไม่มี แบบที่โดนปาดเข้าเลน มาเร็วเราเบรกไม่ทันก็บีบยาว
เพราะถึงคราวคับขันจริงๆ
เราแบ่งสติมาค่อยๆ เคาะแตรไม่ทันหรอกครับ

แต่เมื่อวานเคืองมากโดนบีบแตรหน้าเดอะไนน์ตอนเที่ยงคืนกว่าๆ
รถ Nissan Cefiro มั้งครับ ขับอยู่ขวา
ขับจีบไล่หยอกกันอยู่กับรถเลนกลาง
แทกซี่มุดออกไปซ้ายสุด
ผมรอเขาค่อยๆ แซงคันกลางไปก่อนแล้วออกซ้ายเข้าหน้าคันกลาง

ที่ข้างหน้ากว่าจะไปติดรถเหลือเหลือเลย ให้ผมแซงแบบกัดเล็บเล่นไปด้วยยังได้
แต่เห็นแล้วว่าแท็กซี่ที่ออกซ้ายไปต้องเข้ามาหาแน่ๆ เลยชะลอ
ตอนนั้นรถผมทั้งคันอยู่หน้า Cefiro แล้ว
แต่เหมือนเขาจะเร่งขึ้นมาแต่แบบช้าๆ นะครับ
มันไม่พ้น ผมเลยไม่เข้า

และแล้วแท็กซี่เจ้ากรรมก็เข้ามาหน้าผมจริงๆ
ซึ่งถ้าแท็กซี่หักเข้าขวา ก็เข้าได้ แถมผมตามเข้าไปได้อีก
แต่แท็กซี่ไม่เข้า...

จังหวะนั้นคือผมชิดขอบทางด้านขวาของเลนกลางเพื่อจะดูไลน์รถข้างหน้า
ดูช่องว่างและคาดการณ์
Cefiro คงคิดว่าผมจะหักรถไปถูกับแกเพื่อสร้างกระแสไฟฟ้าสถิตย์เอามันส์มั้ง
เขาเลยบีบแตรลากยาววววววววววว แล้วเร่งขึ้นมา
ซึ่งกระตุกอารมณ์ผมมากๆ

ผมไม่เข้าใจว่าจะช้าก็ช้าไป แช่ก็แช่ไม่ได้ว่าอะไร
หรือจะแซงเลนกลางก็รีบๆ แซงไป
ผมรอได้ถ้าไม่ได้ลีลาเหมือนไม่สนใจใครขนาดนี้
แถมบีบแตรด่าอีก... เห้อ ตกใจ

จากนั้น พอผมแซงขึ้นไปได้ก็ปล่อยรถไหลช้าๆ แบบไม่เบรก Cefiro ก็ติดตูดผมอยู่
พอได้จังหวะรถอีกเลนมาผมก็เร่งเข้าอีกเลนเลย ผมไปได้ รถผมแรงกว่า 555
ปล่อยให้เขาติดอยู่ไป จะได้เข้าใจความรู้สึกโดนกั๊กซะบ้าง

บางทีผมก็เกรียนเป็นกระสัย แต่นี่ผมว่าผมน้อยแล้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2015, 00:23:16 โดย cherubian »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 00:23:32 »
มอไซ คนเดิน จักรยาน รถเปิดกระจกคุยกัน เคาะเตือนแต่พองาม
บีบแตรดัง 1 ที บริเวณถนนที่แคบและมีรถขับช้าๆเพื่อบอกคันหน้าว่ากำลังจะแซง
บีบแต่ยาว หรือหลายที เวลามีรถเคลื่อนเข้ามาและสุ่มเสียงจะชนรถเรา

ใช้แตรแต่พองาม เพราะมันดังถ้าไม่ได้อยู่ในรถปิดประตูนี่ตกใจเลยนะครับ กดแตร่สุ่มสี่สุ่มห้าเจอพวกบ้ามันยิงสวนมาแล้วจะยุ่ง ความถูกต้องเล็กๆน้อยๆไม่คุ้มกับชีวิตที่ต้องรับผิดชอบคนในครอบครัวหรอกครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 06:03:24 »
แตร ของผม

เจอรถที่จะตัดหน้า หรือท่าทีว่าจะตัด บีบไว้ก่อน เพราะปกติวิ่ง ขับเร็วผมเปิดไฟขับ โดยเฉพาะมอเตอร์ไซร์ เห็นข้างทางนี่บีบไว้ก่อน

เด็ก อันนี้บีบใส่ไปเลย ให้เด็กมันรู้ หรือพ่อแม่ รับรู้

ส่วนรถยนต์บีบเตือน จะไม่ค่อยเพราะส่วนใหญ่คือไฟสูง แตรนี่คือเหลืออดจริงๆ ถ้าคันไหนโดนผมบีบแตรใส่ได้นี่ พร้อมบู๊
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:24:56 »
1.บีบไปเถอะครับเพื่อความปลอดภัยเวลาจะผ่านสี่แยกที่มองไม่เห็นกัน
2.บีบเมื่อรถคันหน้ามันวิ่งคร่อมเลนอยู่เราแซงไม่ได้
3.บีบเพื่อเป็นการแจกตวย(อย่าใช้บ่อย) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4