ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก NGV ไปใช้ LPG จะดีไหม  (อ่าน 7127 ครั้ง)

ออฟไลน์ ngao

• Newbie
  • *
เปลี่ยนจาก NGV ไปใช้ LPG จะดีไหม
« เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:29:34 »
ตอนนี้ใช้ มิตซู แลนเซอร์ cng ที่ติดมาจากศูนย์
 ระยะเวลาประมาณ 6 ปีกว่าๆ ระยะทางปัจจุบัน 669xxx กิโลครับ
โดยตอนนี้ ngv ราคา 15.40 บาท/กิโล และ lpg ราคา 15.15บาท/ลิตร (ราคาแถวบ้านครับ)
หัวฉีดชุดเดิมและอุปกรณ์ทั้งหลายที่ติดมากับรถก็น่าจะใกล้เสื่อมแล้วแต่ยังใช้งานได้ปกติ
คิดแล้วคิดอีกว่าจะเปลี่ยนไปใช้ lpg ดีไหม อนาคตทั้ง lpg และ ngv จะเป็นอย่างไรบ้างครับ
ขอความเห็นหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: เปลี่ยนจาก NGV ไปใช้ LPG จะดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:43:55 »
โห เห็นราคาแล้วอยากเห็นหน้าคนจ้างทำโฆษณา NGV ที่ยิงออกอากาศบ่อยๆเมื่อไม่กี่ปีก่อนจังเลย ตอนนี้ไม่ออกโฆษณาอีกหรา

เรื่องเปลี่ยน ผมว่าถ้าไม่ลำบากกับการเติมก็ใช้ต่อไปเถอะครับ เอามันจนพังหรือต้องซ่อมใหญ่ก่อนแล้วค่อยคิดอีกที แต่ถ้าลำบากกับการเติมเพราะปั๊มหายาก+เติมบ่อยๆก็เปลี่ยนเถอะครับ คุ้มกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: เปลี่ยนจาก NGV ไปใช้ LPG จะดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:44:41 »
พระเจ้า 6ปี 6แสน ปีละแสน เชื่อดีไหม

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:55:37 »
พระเจ้า 6ปี 6แสน ปีละแสน เชื่อดีไหม
เชื่อเถอะครับ   แท๊กซี่ก็วิ่งประมาณปีล่ะ 1 แสนโล + -   
ปิคอัพในกลุ่มผม Vigo  2.7 ก็มีวิ่งขึ้นลงภาคใต้แทบทุกวัน   วิ่งไปได้ 7-8 แสนโลแล้ว

ผมว่าไม่มีปัยหาอะไรก็ใช้ต่อไปเถอะจะเปลี่ยนทำไม   ยังไงก็ยังประหยัดกว่า LPG  ถ้ามีที่เติมนะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:28:32 »
ถ้าลำบากใช้ ngv ต่อไป ค่อยเปลี่ยน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:42:23 »
ลองคำนวนการวิ่งดูครับ ว่าถ้าวิ่งเยอะมากจริงๆอยากเปลี่ยน มันก็ได้ครับ เพราะปั๊ม LPG มันก็เยอะกว่าจริง หาเติมง่ายกว่า แต่ราคามันก็ไม่ได้แตกต่างกันมากเท่าไหร่ วิ่งเยอะ แปปเดียวก็คุ้มทุนกับการเปลี่ยน

ลองดูอีกมุม NGV มันวิ่งประหยัดกว่า ถ้าทางที่วิ่งยังมีที่เติมนะครับ และถ้าใช้อยู่ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรก็น่าใช้ไปเรื่อยๆ เพราะถ้าเปลี่ยน มันอาจจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า อันนี้เราไม่รู้ ถ้าวิ่งน้อย กว่ามันจะคุ้มทุนกับค่าเปลี่ยน เทียบจากราคาแก๊สที่ไม่ได้แตกต่างกันมาก

ลองดูทั้งสองแง่ดูครับ ว่าจขกทคิดว่าแบบไหนดีกว่า

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:45:17 »
เปลี่ยนตอนนี้ก็เท่ากับเริ่มต้นใหม่ ต้องมีค่าติดตั้งใหม่ตีซะว่าสองหมื่น
ต้องวิ่งอีกเท่าไหร่ล่ะครับกว่าจะคืนทุนจากส่วนต่างcngกับlpg
ยกเว้นซะแต่ว่าจะทำให้เราสะดวกสบายขึ้นอันนี้ก็ตามสะดวกเลยครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:50:54 »
วิ่งเยอะมากก ใช้รถคุ้มจริงๆ ส่วนเรื่องเปลี่ยน ผมว่าไม่คุ้ม ยกเว้นว่าเอาความสะดวกที่ lpg หาเติมง่ายเติมไว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 12:15:40 »
ใช้คุ้มจริง ๆ...

ถ้าจะเปลี่ยน  คุ้มกว่าตรงที่ไม่ต้องแวะเข้าเติมบ่อย  ส่วนราคาlpg ในอนาคต....  ประมาณเอาว่า ครึ่งหนึ่งของน้ำมันนั่นแหละครับ   ยกเว้นโครงสร้างบ้านเราบิดเบือน...

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 12:38:21 »
ราคาที่ใกล้เคียงกันแบบนี้  NGV ก็ยังคุ้มค่ากว่าอยู่ครับ..
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องที่เติมอ่ะนะ..
ใช้ NGV  ต่อน่าจะดีกว่าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 13:31:18 »
คุณใช้มานานจนชินขนาดนี้ ถ้าเปลี่ยนปุ๊บไลฟ์สไตล์เปลี่ยนทันทีเลยครับ  8)

อนาคตทั้ง 2 ตัวผมว่า
cng คงเริ่มตันๆในการขยายปั๊มแล้ว
เพราะราคาน้ำมันลดลงมามาก คงมีแต่รถบรรทุกที่ยังจำเป็นอยู่

LPG ผมว่าน่าจะเรื่อยๆนะครับ เพราะยังไงก็ยังถูกกว่าน้ำมัน
แล้วการเปิดปั๊มก็ง่ายกว่ากันเยอะ

ถ้าจะยกระบบใหม่เพราะของเดิมหมดสภาพ
ต้องถามว่า คุณให้ความสำคัญกับอะไร
เพราะใช้มานาน น่าจะรู้ข้อดีข้อด้อยของทั้งสองอย่างดีพอสมควร

ถ้าส่วนตัวผม ผมคงไป lpg หละครับ ถ้าจะรื้อทำใหม่
เพราะความสะดวกมากกว่าในการหาเติมที่ง่าย และเยอะกว่ากันมาก
ความปลอดภัยถ้าดูแลดีก็คงพอๆกัน
(แต่ใจผมเอนไปทาง lpg เรื่องความปลอดภัยเนื่องจากแรงดันต่ำกว่ากันมาก)
ก็ลองดูดีๆอีกทีครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 13:53:35 »
ถ้าอุปกรณ์(แพงๆ)เสียหาย หรือ ถัง CNG หมดอายุ
หรือไม่สะดวกในเรื่องการเติมก๊าซ ค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 14:26:23 »
ใช้ขนาดนี้คุ้มแน่ครับ ว่าแต่ เครื่อง เกียร์ นี่ เดิมๆ ?

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 17:14:22 »
ถ้ายังรักการใช้แก็สอยู่ ผมเชียร์ให้ไป LPGครับ
ราคาอุปกรณ์ของ LPG ถูกกว่าNGV มากโข
ความสะดวกในการหาเติม LPGชนะขาดลอย

ปั๊มNGV การขยายสาขา ต่ำมากตอนปี 50 ปตท.มีแผนจะขยายให้ได้500 ปั๊ม
ผ่านมาเกือบ10ปี ปัจจุบันก็ยังไม่ถึงสักที
ส่วนปั๊มLPG ผุดขึ้นไม่มีหยุด ที่สำคัญ ปั๊มยี่ห้อ PTT เริ่มเห็นเยอะขึ้นเรื่อยๆ
แค่นี้คงเดาได้นะว่า ปตท.พูดอย่างทำอย่าง

ถึงแม้จะมีการขึ้นราคา LPG ใน3-5ปีตามนโยบายรัฐฯ แต่ถ้าขับโหดอย่างคุณ
อย่างไรก็คืนทุนเร็วแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2015, 17:22:51 โดย โอวทิฮวย »
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 23:53:17 »
หากไม่ใช่แท็กซี่หรืออาชีพรับจ้างขับรถ

วิ่งเยอะม้าก มีซ่อมอะไรหนักไหมครับ

ใช้ให้พังก่อน หรือจุกจิกก่อนค่อยเปลี่ยนไป LPG ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 07:20:40 »
ใช้ต่อจนรถพัง เปลี่ยนรถแล้วติด lpg น่าจะดีกว่าครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 08:31:57 »
เข้ามากราบเลขไมล์เลยครับ
สี่ปีก่อนเห็น FD NGV 5 แสนกว่าโล
ตอนนี้ lancer NGV อีก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 08:56:30 »
โอ้โห 6แสนโล เครื่อง เกียร์ มีพังบ้างมั๊ยครับ อยากรู้
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 09:12:38 »
โอ้โห 6แสนโล เครื่อง เกียร์ มีพังบ้างมั๊ยครับ อยากรู้
เกียร์ธรรมดาครับ เครื่องเดิมๆเปลี่ยนบำรุงรักษาตามปกติครับ
ยังไม่ได้ทำเครื่องหรือซ่อมเกียร์แต่ยกคลัชไป2ครั้งแล้ว
ฟังจากหลายๆท่านคงจะต้แงใช้ให้ ngv พังก่อนครับแล้วค่อยไป lpg
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 12:55:59 »
ใช้มาขนาดนี้แล้วก็ใช้ไปเถอะครับ
ไปเปลี่ยนก็เสียเงินอีก ถ้ายังวิ่งน้อยๆ ใหม่ๆแล้วใช้อีกนานๆก็น่าสน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 13:25:10 »
เกียร์ธรรมดาครับ เครื่องเดิมๆเปลี่ยนบำรุงรักษาตามปกติครับ
ยังไม่ได้ทำเครื่องหรือซ่อมเกียร์แต่ยกคลัชไป2ครั้งแล้ว
ฟังจากหลายๆท่านคงจะต้แงใช้ให้ ngv พังก่อนครับแล้วค่อยไป lpg
ขอบคุณทุกท่านครับ
  ผมก็สงสัยอยู่ว่าจะถามเหมือนกันว่าเป็นเกียร์ CVT  หรือเปล่าเพราะถ้าเป็นเกียร์ CVT  อายุไม่น่าทนขนาดวิ่ง 6 แสนโลได้โดยไม่ต้องยกลงมาซ่อมแน่นอน       ตอนนี้เข้าใจละเป็นเกียร์ MT  นี่เอง
ส่วนเครื่องไม่น่าแปลกใจครับ 

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 17:56:27 »
เครื่อง 4G18 นี่ทนจริงๆ
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่แต่เป็น Cvt ตอนนี้เพิ่ง 1.2 แสนโล
ถาม จขกท.หน่อยครับว่า เคยมีซ่อมหนักอะไรมาบ้างไหม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 05:25:55 »
เครื่อง 4G18 นี่ทนจริงๆ
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่แต่เป็น Cvt ตอนนี้เพิ่ง 1.2 แสนโล
ถาม จขกท.หน่อยครับว่า เคยมีซ่อมหนักอะไรมาบ้างไหม
ซ่อมหนักยังไม่เคยสักเท่าไรครับ
ส่วนมากเปลี่ยนตามระยะทาง พวกชุดสายพานทามมิ่งครับ
แพงที่สุดที่เปลี่ยนคือยางครับประมาณ14000 ต่อครั้ง
ช่วงล่างนี่ก็เปลี่ยนบ่อย ลูกหมากต่างๆครับ
เปลี่ยนโช้คพร้อมแบตเตอรี่ตอน440000 โล มอเตอเดินเบาตอน 620000 ครับ

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 06:51:57 »
อยากบอกว่า ชั่วโมงนี้ รถคุณใช้งานโคตรคุ้มเลย ผมเพิ่งปล่อยไปให้หลานใช้ต่อรุนนี้ หลังครบแสนโล กับเวลา 2ปี แต่ยืนยันว่า
เครื่องบ้าอะไรโคตรทน กับการใช้ lpg
เปลี่ยนเป็น lpg น่ะจะดีมาก ชีวิตจะราบรื่นขึ้น การรอคอยจะหายไปเวลาเติม เปลี่ยนเลยคับ ฟันธง ช่วงนี้ติดถูกด้วย
ยอมรับเลยว่าคนที่เคยใช้แก๊ส แล้วมาใช้น้ำมันอย่าผมนี่ มันทำใจยังไม่ได้เลย