ผู้เขียน หัวข้อ: Benz C300 bluetec hybrid รออะไหล่ นานไปไหม ??  (อ่าน 4754 ครั้ง)

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
Benz C300 bluetec hybrid รออะไหล่ นานไปไหม ??
« เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 12:27:32 »
รถโดนหนูเข้าไปกัดสายไฟ ทำให้ระบบคอมพิวเตอร์ทำงานผิดพลาด ก็ได้นำรถเข้าศูนย์เพื่อเปลี่ยนสายไฟเส้นดังกล่าวในราคา 30,000 กว่าบาท จากนั้นช่างก็บอกว่าต้องสั่งอะไหล่ เพราะรุ่นนี้เป็นตัวใหม่ ยังไม่มีอะไหล่ (สั่งจากเยอรมัน) ผมก็โอเค น่าจะไม่เกิน 1 เดือน ก็ไม่มีอะไร กลับบ้าน จากวันนั้น ถึงตอนนี้ เดือนกว่าแล้ว ผมก็โทรไปตามเรื่อง ช่างบอกว่าอะไหล่ยังไม่มา ผมก็เลยสงสัยว่าปกติอะไหล่รถนี่เขาส่งมาทางไหนครับ ทำไมถึงนานขนาดนี้ มันผิดปกติหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
Re: Benz C300 bluetec hybrid รออะไหล่ นานไปไหม ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 12:54:10 »
ของผม cla 250 โดนหนูกัดสายฉีดน้ำกระจกหน้าทะลุ เบิกอะไหล่จากต่างประเทศ รอประมาณ 15-20 วันครับ

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
Re: Benz C300 bluetec hybrid รออะไหล่ นานไปไหม ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 13:34:15 »
ของผมระบบทำความเย็นเสีย ซึ่งเป็นผลมาจากระบบ hybrid ต้องเปลี่ยนทั้งระบบ รอ 15 วันโดยประมาณ เพราะต้องสั่งของจากสิงคโปร์ครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 13:59:42 »
ผมก็รอเช่นเดียวกัน ไฟมือจับประตูดับไปข้างนึง กับ ฝาถังน้ำมัน ครับ รออะไหล่สิงคโปร์ ประมาณ3 อาทิตย์ครับ :-\

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 14:35:12 »
ผมว่าจะรอ อาทิตย์นี้อีกอาทิตย์นึง ถ้ายังไม่มา คงต้องเข้าไปที่ศูนย์เพื่อนนั่งคุยกันแล้วละ ว่าทำไมมันถึงช้าขนาดนี้ รออะไหล่เป็นเดือน (ไม่รวมเวลาซ่อม)

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 15:28:04 »
งาน mass กับงาน spare part ผลิตโรงงานเดียวกัน ส่วนใหญ่จะไม่เอางาน mass ตัดออกมาขาย

ถ้ารุ่นที่ใหม่มากๆจริง โรงงานจะไม่ผลิต spare part ถ้า auto maker ไม่สั่งมาพร้อมกัน
เคสที่สั่ง spare part + mass part พร้อมกันจะได้เร็วหลักอาาทติย์ถึงเดือน

ถ้าไม่ได้สั่งมาพร้อมกัน ต้องเริ่มผลิตใหม่ จะเป็นเหตุให้ต้องรอ 3 - 6 เดือน

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:12:15 »
สงสัยครับว่าเพราะหนูกัดสายไฟเลยทำให้มีชิ้นส่วนไหนมันพังไปเลยเหรอ? รถที่บ้านที่ไม่ใช่เบนซ์เคยโดนนหนูกัดสายไฟกระจุยมาทีนึงแต่ช่างแค่ทำการเดินสายไฟใหม่เท่านั้นเองไม่ต้องเบิกอะไรใหม่  ???
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:42:32 »
สงสัยครับว่าเพราะหนูกัดสายไฟเลยทำให้มีชิ้นส่วนไหนมันพังไปเลยเหรอ? รถที่บ้านที่ไม่ใช่เบนซ์เคยโดนนหนูกัดสายไฟกระจุยมาทีนึงแต่ช่างแค่ทำการเดินสายไฟใหม่เท่านั้นเองไม่ต้องเบิกอะไรใหม่  ???

สายไฟมันขาด และหัว pin ที่เสีบเข้าแผนวงจร พังยับเยิน ไม่สามารถใช้งานได้ จึงต้องสั่ง หัว pin ตัวนี้ครับ ซึ่งช่างบอกว่าในประเทศไทยไม่มี แล้วในเมื่อยังไงก็ต้องสั่งหัว pin เข้ามาแล้ว ผมเลยบอกงั้นเปลี่ยนมันยกชุดไปเลย สายไม่ต้องไปตัดต่อครับ