ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขายเทียน่าเป็นยังใงบ้างครับ เมื่อเทียบกับแคมรี่และแอคคอร์ด  (อ่าน 5166 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
จำได้ว่ายอดขายสู้ทั้งแคมรี่และแอคคอร์ดไม่ได้เลย แล้วสถานการณ์ปัจจุบันเป็นยังใงบ้างครับ วันก่อนไปลองเปิดแค็ตตาล็อกดู ปรากฏว่าเฮ้ย!เทียน่าให้ระบบความปลอดภัยมาทั้งหมดตั้งแต่รุ่นถูกสุดยันรุ่นท็อป เช่น กันไหลทางลาด ถุงลมคู่หน้าและม่านถุงลมและอีกสารพัด (ยกเว้นหน้าจอมองรอบตัวที่รุ่นล่างสุดไม่มี) ทั้งๆที่มันให้ออพชั่นมาคุ้มค่าในด้านความปลอดภัยต่อชีวิต แต่คนไทยก็ยังเมิน แสดงว่าคนไทยเราอาจไม่ได้มองเรื่องระบบความปลอดภัยเท่าไรในการซื้อรถหรือเปล่า? หรือว่าซื้อเพราะศูนย์บริการที่วางใจได้มากกว่า

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
คนแถวนี้เค้าไม่ชอบครับ  เค้าบอกว่ามันเหมือน Sylphy ชุบแป้งทอด
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ adis

สำหรับผมเมื่อก่อนนี้ชื่นชอบ nissan มากทีเดียวครับ ชอบที่รูปทรงมันเรียบ ๆ ดี และภายในหรูไม่ขี้เหนียววัสดุ
ยังคิดจะซื้อมือสองรุ่นท้ายแตงโมมาใช้เลยครับ
แต่พอรุ่นหลัง ๆ มานี่รูปลักษณ์มันเปลี่ยนไป ฉีกแนวจากที่เคยเรียบ ๆ และบางรุ่นภายในก็น่าผิดหวัง

ถ้าตอนนี้ให้ผมเลือกระหว่าง เทียร์น่า แอคคอร์ด แคมรี  ผมก็ไม่เลือกเทียร์น่าครับ เพราะรูปลักษณ์มันนี่แร่ะที่ไม่โดนใจผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2015, 12:46:31 โดย adis »

ออฟไลน์ johnlee

ปัญหาอยู่ที่ช่าง0ไม่สามารถแก้ปัญหาต่างๆที่เกิดระหว่างใช้รถได้ ผมเคยเห็นคนใช้เทียน่ายืนด่าข่าง0แบบเสียสุนัขมาแล้วด้วยสิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ pjs6306

ความสวยสู้ accord กับ Camry ไม่ได้ ความหรูก็เช่นกัน ผมเดินผ่านมันทุกวันสีดำ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เชคใน Sale Report ได้ครับ ยอดขายก็เหมือนเดิมครับ ยังไม่เห็นโปรอะไรมากระตุ้นครับ

ออฟไลน์ muza

บางคน บอก
เสาC สวย
บางคนก็บอก
หน้า สวย
หรือบางคนบอก
ท้าย สวย

แต่มันรวมกันแล้วประหลาดอะ
 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สำหรับผมเมื่อก่อนนี้ชื่นชอบ nissan มากทีเดียวครับ ชอบที่รูปทรงมันเรียบ ๆ ดี และภายในหรูไม่ขี้เหนียววัสดุ
ยังคิดจะซื้อมือสองรุ่นท้ายแตงโมมาใช้เลยครับ
แต่พอรุ่นหลัง ๆ มานี่รูปลักษณ์มันเปลี่ยนไป ฉีกแนวจากที่เคยเรียบ ๆ และบางรุ่นภายในก็น่าผิดหวัง

ถ้าตอนนี้ให้ผมเลือกระหว่าง เทียร์น่า แอคคอร์ด แคมรี  ผมก็ไม่เลือกเทียร์น่าครับ เพราะรูปลักษณ์มันนี่แร่ะที่ไม่โดนใจผมครับ
พรีวิวข้อเสียซันนี่รุ่นแตงโมให้ครับ
- ช่วงล่างหลังเดิมๆ ดีดเด้งมากเวลาผ่านหลังเต่า
- ภายในแคบเมื่อเทียบคู่แข่ง
- แอร์ไม่สามารถปรับทิศลมให้ลงเท้าหรือไล่ฝ้ากระจกหน้าได้
- เสียงเครื่องดังเช้าในห้องโดยสารมากครับ และไม่ไพเราะเสียด้วย
- อืดและเปลืองน้ำมันกว่าคู่แข่งนิดหน่อย ส่วนนึงตัวถังแน่นหนากว่าคู่แข่งแบบรู้สึกได้
  น้ำหนักรถชั่งจริงๆ หนักกว่า Civic ES เกิน 50โล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ adis

พรีวิวข้อเสียซันนี่รุ่นแตงโมให้ครับ
- ช่วงล่างหลังเดิมๆ ดีดเด้งมากเวลาผ่านหลังเต่า
- ภายในแคบเมื่อเทียบคู่แข่ง
- แอร์ไม่สามารถปรับทิศลมให้ลงเท้าหรือไล่ฝ้ากระจกหน้าได้
- เสียงเครื่องดังเช้าในห้องโดยสารมากครับ และไม่ไพเราะเสียด้วย
- อืดและเปลืองน้ำมันกว่าคู่แข่งนิดหน่อย ส่วนนึงตัวถังแน่นหนากว่าคู่แข่งแบบรู้สึกได้
  น้ำหนักรถชั่งจริงๆ หนักกว่า Civic ES เกิน 50โล
ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) ผมศึกษา หาข้อมูลมา จะซื้อ D segment ซักคัน
     เทียนา มาอันดับหนึ่งเลย เครื่อง 2.5 แรง.  ช่วงล่างเทพมาก
     ยังกับ E class ห้องโดยสารเงียบ คำชมเยอะมาก
     แต่ยอดขายทำให้ผมไม่มั่นใจ ว่ามันเกิดอะไร
     พาแฟนไปดู ทำไมไม่ถูกใจผู้หญิงก็ไม่รู้ หล่อนไม่เอาท่าเดียว สุดท้ายได้เจ้าตลาดครับ

ออนไลน์ PAN

ผมว่ามันสวยนะ แต่รถมันไม่มีจุดเด่นมันดูกลางๆไปในทุกเรื่องเลยขายไม่ดี ถ้าอย่างรุ่นเก่ามันเด่นที่interior ที่ดู luxury นั่งสบาย อบอุ่นมาก มีจุดเด่นในเรื่องนี้กว่าแบรด์อื่น target groupชัดเจน

ออฟไลน์ mozart

ผมชอบตัวเก่ามากกว่าครับ ถ้าให้ซื้อตอนนี้คง แอคคอด ตามด้วยแคมรี่ ครับ

ออฟไลน์ ps000000

เทียน่าตัวนี้ จุดขายไม่ชัดเจนนะครับ

ผมว่า รถรุ่นเก่านิสสันทนอยู่นะ

มาอ่านหลังๆ มาร์ช กะ อัลเมร่า ปัญหาเยอะจนผมตกใจเลย

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ dekdemo

คงมองข้ามโฉมปัจจุบัน(L33) ไปดูรุ่นถัดไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันต้องรวมรูปลักษณ์เข้าไปด้วยครับ
ใช่ว่าเจ้าตลาดจะขายดี ดูอย่างหลายๆรุ่นก็ยังขายไม่ดีเลย ไม่เอ่ยรุ่นละกันน่าจะรู้ๆกันอยู่
ส่วนเทียน่าโฉมนี้คนส่วนใหญ่ที่เล่นรถไซต์นี้จะไม่ชอบครับ แต่ผมชอบนะถ้าให้ซื้อเจนนี้เซ็กเม้นนี้ก็เทียน่าแหละ

ออฟไลน์ rotaryman

- แอ็คคอร์ดออกแบบได้สวยกว่าทั้งภายนอกภายใน มันโดนใจคนไทยส่วนใหญ่รวมทั้งผมด้วย ซึ่งผมมองว่านี่คือจุดแข็งของฮอนด้าที่เหนือกว่าค่ายอื่น บางคนซื้อทั้งที่ไม่เคยขับเลยด้วยซ้ำ

- แคมรี่โฉมใหม่ สำหรับผมมันสวยขึ้นแถมตัว 2.0 ได้เครื่องใหม่ทั้งแรงทั้งประหยัดกว่า ส่วนภายในผมว่างั้นๆไม่ได้เหนือกว่าเทียร์น่าเลยแต่ทำไงได้เค้าเจ้าตลาดยังไงก็ยังขายได้อยู่แล้ว ส่วนตัวผมว่ามันลงตัวเลยนะไมเนอร์เชนท์โฉมนี้

เทียน่าจุดขายเป็นรถหรูแต่ก็ไม่ได้ฉีกคู่แข่งแบบทิ้งกันขาดแบบเห็นแล้วต้องอึ้ง ส่วนการขับขี่ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ถ้าหน้าตาไม่ถูกใจก็คงไม่มีใครขอลองขับ ซึ่งอาจจะเป็นไปได้ว่าทำให้พลาดโอกาสได้ลองสมรรถนะที่แท้จริงของมันก็เป้นได้ครับ นิสสันต้องหาทางชูจุดขายให้คนรู้จักมากกว่านี้ว่าตัวเองมีดีอะไรซ่อนอยู่ครับ

ส่วนตัวนะครับถ้าผมจะออก 2.0 ผมเลือกแคมรี่ 2.0G ตัวใหม่แบบไม่ลังเลเลย แต่ถ้าเป็น 2.5 คงเอาแอคคอร์ดไม่ก็แคมรี่ไฮบริดเลย(ถ้าเงินพอนะ...555)ครับ

ออฟไลน์ Champpz4

• Newbie
  • *
ตอนยังเป็น J32 สวยมากครับ ลังเลเลยว่าจะ accord หรือ teana ดี เลือกไม่ถูกจริงๆ เอนๆไปทาง J32 ด้วยซำ้
พอมาเป็น G9 กับ L33 ปุ้บ จิ้ม accord อย่างไม่ลังเลเลยครับ
ไม่ใช่ว่าไม่สนใจความปลอดภัยนะครับ แต่คือรถมันหาความสวยไม่เจอจริงๆ ต่อให้ความปลอดภัยมาเต็มแค่ไหนก็เถอะ แต่ first impression มันคือหน้าตารถจริงๆครับ
ทุกวันนี้เจอ J32 ยังมองตามทุกครั้งเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

J32 สวยจริงๆ ยิ่งถ้าไปแต่งแนว VIP หน่อย ลงล้อ 20 นิ้ว สเกิตร์รอบคัน ท่อโครเมี่ยมเงาๆ สวยกริ๊บเลย

พอมารุ่นใหม่ อาจจะโชคร้ายด้วย ที่มาเจอ Accord G9 สวยหรูดูดีทุกมุมมอง เลยเสร็จเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดีใจมากที่ซื้อ  J32  อิอิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ jajaboss

เป็นรถที่ตูดสวยที่สุดในตลาดครับ แต่คนแถวนี้เค้าไม่ชอบ :-\
ปล.ผมชอบนะ

ออฟไลน์ sedan lover

ผมชอบนะคับ L33โฉมนี้ (background)ผมมีทั้งG8และACV51 และต้องการซื้อรถเพิ่มอีก1คันให้ภรรยา
อยากจะด่าแรงๆตรงนี้เลยว่า เซลล์และการตลาดนิสสันไม่เคยโดนใจผมเลยครับ บ้านผมอยู่โซนรามอินทรา เคยไปติดต่อเซลล์หลายๆศูนย์ เพื่อดูรถและขอทดลองขับ เพราะ2คันที่จอดอยู่บ้านที่บอกมาก็มาจากการทดลองขับแล้วชอบพอชอบก็จองเลย
แต่สิ่งที่ผมได้รับจากเซลล์นิสสันในทุกโชว์รูมคือ ต้อนรับดีบ้างไม่ดีบ้าง และไม่เคยให้ผมได้ทดลองขับเลย อ้างโน่นนี่นั่น แต่อวย (ขอใช้คำว่าอวยเลยเพราะไม่เคยลอง)ว่าดีอย่างโน้นอย่างนี้ ขอโทษนะครับ รถคุณดีจริงไมไม่ให้ทดลองขับ คนที่รู้จักก็เจอแบบนี้หลายคนหลายศูนย์ จนมาสรุปกันว่า รถมันเข้าถึงยากครับ และเซลล์กับศูนย์เริ่มเหมือนฮอนด้าสมัยก่อนการปรับปรุงเข้าไปทุกที(ปัจจุบันปรับปรุงไปมาก)
update ปัจจุบัน คนรู้จัก2 คนไปออกG9 2.0 อีก1ไปออกcamry2.0 MC อีกคนไปจองall new fortunerเป็นที่เรียบร้อยครับ ยิ่งเห็นยอดขายยิ่งไม่แปลกใจและขอพูดคำเดียวว่า"ตามนั้น" ถ้าผู้เกี่ยวข้องในนิสสันต้องการข้อมูลเพิ่มเติม หลังไมค์มาได้เลยนะครับ ยินดีให้ข้อมูลเลยครับ

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
ถ้ามองผ่านๆผมแยกไม่ค่อยออกนะครับว่า teana หรือ sylphy ต้องดูท้ายรถว่ามันเขียนว่าอะไร  :-\