ผู้เขียน หัวข้อ: Mercedes รุ่นใหม่ๆนี้ค่าบำรุงษาแพงไหมครับ?  (อ่าน 21119 ครั้ง)

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
พวกตราดาวตัวน้อยๆ อย่าง GLA CLA เนี่ย ค่าบำรุงรักษาทั่วๆไป เป็นไงบ้างครับ?
เห็นใน comment บน HLM fb page ว่า maintenance ที่50,000 โล โดนไป 3 หมื่นกว่าบาท (C250)

แล้วรุ่นเล็กกว่าอย่าง A, CLA และ GLA เปลี่ยนนมค.+เช็คตามระยะ จะซักเท่าไหร่ครับ? 

จริงๆอยากเห็น MB ทำแบบ BSI 5 ปีบ้างจัง เหอะ เหอะ

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
Re: Mercedes รุ่นใหม่ๆนี้ค่าบำรุงษาแพงไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 00:42:20 »
น้ำมันเครื่องคงตามความจุครับ ส่วนตัวพึ่งผ่าน 50,000 โลมา

เป็นเจ้าตัว E ครับ แต่ผมคิดว่าราคาคงไม่ต่างมาก

ที่มันราคาสูงตอน 50,000 อาจเป็นเพราะเปลี่ยนเยอะครับ

เช่น น้ำมัน เครื่อง เฟืองท้าย กรองอากาศ นู่นนี่นั่น บลาๆๆ

แต่อันนี้ผมไม่ทราบว่าทาง MB ไทยแลนด์เปลี่ยนยังไงบ้างราคาเท่าไหร่

แต่ในส่วนของผู้นำเข้าอิสระก็จะเป็นตามที่กล่าวมาข้างต้นครับ

ส่วนค่าเสียหายตามที่ เจ้าของกระทูว่าไว้ครับ ประมาน 3x,xxx บาท

ออฟไลน์ Auto

Re: Mercedes รุ่นใหม่ๆนี้ค่าบำรุงษาแพงไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 01:31:29 »
ส่วนใหย่ผมว่าแพงนะครับเบนซ์รุ่นใหม่ ๆ  ถึงแม้จะเป็น A  class  ก็ตามอย่าหวังว่ามันจะถูก  เข้าศุนย์ตลอดในระยะก็น่าจะหมดเยอะ   บางคนที่เห็นว่าถูกก็น่าจะไปทำอู่นอกเพื่อลดค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 01:31:47 »
benz มีโปรแกรม mystar คล้ายๆ bsi แต่จำนวนปีจะขึ้นอยู่กับระยะเวลาผ่อน
ส่วนที่เช็ค 50,000 โลแล้วราคาขนาด 30,000+ ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะรถซื้อจากผู้นำเข้าอิสระ
เพราะค่าแรงปกติ ตัวแทนจำหน่ายจะคิด 980/ชม และมีส่วนลดพิเศษอีก 15%

ส่วนค่าดูแลรักษาอันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจ ว่าราคา ใกล้เคียง 10,000 บาท ยอมรับได้หรือไม่เมื่อแลกกับสิ่งที่ได้มา (ความแรง)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 08:37:18 »
ลองหาข้อมูลดูดีๆครับ Benz มีโปรแกรมหลายอย่าง ขึ้นกับการผ่อน การใช้บริษัทประกันด้วย มีรถทดแทนระหว่างซ่อม หรือกรณีรถชน ก็มีรถทดแทน ขึ้นกับเงื่อนไขหลายๆอย่างครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 09:53:34 »
My Star program ที่ผมเคยถามคือเหมือนผ่อนมีballoon ยอดสุดท้าย
มีservice inclusive เหมือนbmw แต่ดอกเอาเรื่องเหมือนกันครับ

ผมใช้รถน้อยอยู่ด้วยเจอservice cost ขนาดนี้ก็แบบแอบแพงอยู่น่ะ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 10:04:55 »
ผม E200 CGI ปี2010 ใช้มาประมาณ100,000โล ผ่อน1ปีกับศูนย์ 3ปีแรกเช็คระยะ+ซ่อมฟรีทุกอย่าง ช่างมารับรถที่บ้านและมาส่งคืน

รวมๆค่าบำรุงรักษาทั้งหมดนอกเหนือจากที่รับประกันและค่าservice2ปีหลังราวๆ 100,000บาทครับ (ยางเปลี่ยน2รอบ,ประกัน3+,แบต,service A,ช่วงล่างบางจุด)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:04:02 »
ผ่อนบอลลูนดอกราวๆ 6-6.5% อยู่แล้วครับ ทั้งดาวทั้งใบพัด

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:04:47 »
.
.
.
ผมใช้รถน้อยเกือบสองปี เพิ่งเช็คหมื่นโลไป
ค่าใช้จ่ายประมาณ 8,500 ครับ
CLA250 นะครับ

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 11:46:29 »
ของผม CLA 250 สองหมื่นกว่าโล
เข้ามาสองครั้ง ค่าใช้จ่ายครั้งละหมื่นต้นๆครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 13:53:26 »
ลองเสิช google เฟือง advance สิครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 14:10:23 »
ลองเสิช google เฟือง advance สิครับ

.
.
.
เฟือง advance ที่มีปัญหากันคือในเครื่องคอมเพรสเซอร์รุ่นเก่า
เครื่อง MB รุ่นใหม่ๆเป็นเครื่องบล็อคใหม่ เป็นเทอร์โบกันหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 15:41:13 »

.
.
.
เฟือง advance ที่มีปัญหากันคือในเครื่องคอมเพรสเซอร์รุ่นเก่า
เครื่อง MB รุ่นใหม่ๆเป็นเครื่องบล็อคใหม่ เป็นเทอร์โบกันหมดแล้วครับ

ผมว่าไม่ใช่นะครับ ลองอ่านดูครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=38393.0

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 15:51:28 »
benz มีโปรแกรม mystar คล้ายๆ bsi แต่จำนวนปีจะขึ้นอยู่กับระยะเวลาผ่อน
ส่วนที่เช็ค 50,000 โลแล้วราคาขนาด 30,000+ ส่วนนึงน่าจะเป็นเพราะรถซื้อจากผู้นำเข้าอิสระ
เพราะค่าแรงปกติ ตัวแทนจำหน่ายจะคิด 980/ชม และมีส่วนลดพิเศษอีก 15%

ส่วนค่าดูแลรักษาอันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจ ว่าราคา ใกล้เคียง 10,000 บาท ยอมรับได้หรือไม่เมื่อแลกกับสิ่งที่ได้มา (ความแรง)

MyStar คือ การผ่อนแบบ Balloom ครับ
ส่วนตัวที่คล้าย BSI คือ MBSP - Mercedes Benz service plus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 15:57:22 »

.
.
.

ผมว่าไม่ใช่นะครับ ลองอ่านดูครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=38393.0

แอบงงตรงที่ว่า จขกท.ถามถึง A,GLA,CLA ไม่ใช่เหรอครับ เท่าที่ดูจากลิ้งค์ที่แนบมามันเป็นของเครื่องE-Classหนิครับ แล้วมันจะเป็นปัญหาเดียวกันสำหรับเครื่องทุกรุ่นของbenzเลยหรอครับผมว่าไม่น่าใช่มั้ง แต่รถผมก็ยังไม่มีอาการนี้นะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 16:49:36 »
คือถ้าไม่มีไรพัง
เตรียมเงินค่าmaintenance ไว้ กิโลละบาท
ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ?

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 17:24:08 »
เตรียมเงินค่าmaintenance ไว้ กิโลละบาท

ก็ถ้ามี mercedes benz service plus ก็คงโดนแค่ค่ายาง ค่าประกัน ถ้าประกันชั้น1ก็แพงหน่อย ต้องเผื่องบไว้ด้วย ส่วนของผมไม่ได้ออกต่างจังหวัดบ่อย 3+ก็พอแล้ว
ถ้าหมดmercedes benz service plus ถ้ามีอะไรเสียชิ้นใหญ่ๆงบก็คงบานไปมากกว่านี้ ยังไงก็ต้องเผื่อไว้มากกว่านี้หน่อยอะครับ ผมว่าคิดง่ายๆโลละ3บาทเซฟสุด

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 20:17:13 »
แพงครับบอกเลย เข้าศูนย์ทุกๆ 10000 กม ครั้งแรก Service A โดนไป 6000กว่าบาท ครั้งสอง Service B โดนไป 15000 แล้วสลับกันแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:42:24 »
  ตีเฉลี่ยงบประมาณคร่าว ๆ นะครับ เคยดูกับฝ่ายจัดซื้อที่เขาประมาณการซ่อมรถคร่าว ๆ    ก็คือค่าเช็คระยะรถยุโรปเบนซ์ก็ประมาณ 10,000  บาทบวกลบ     ถ้ามีระยะครั้งใหญ่ ๆ ก็ 30,000 บาทบวกลบ    ไม่นับว่ามีรายการอื่นเสียเพิ่มเติมเช่นเบรค คลัทซ์เกียร์ ช่วงล่างหรือปัญหาอื่นนะครับ    อันนั้นต่างหาก 
ถ้าใช้งาน1 แสนโล ก็ต้องมีค่าซ่อมค่าดูแล + ยางแบตอื่น ๆ  ยังไงก็ต้องมี 1 แสนบาท up   
แต่พอระยะ 1 แสนโลไปแล้ว ค่าซ่อมต้อง + เพิ่มต่อกิโลเมตรมากขึ้นไปอีก   เพราะมันต้องมีซ่อมรายการอื่นตามมานอกเหนือจากการเช็คระยะแล้ว  เช่นแอร์ ช่วงล่าง สายพาน  อื่น ๆ   ซึ่งรถเบนซ์เดี๋ยวนี้ไม่ได้ทนทาน   

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:00:07 »
ผมว่าตีคร่าว ๆ แบบที่คุณ localgame บอกก็ดีนะครับคิดง่ายดีคือ
เบนซ์  1 แสนโลแรกเตรียมเงินไว้ Maintenance รถ  โลล่ะ 2 บาท  คือค่าดแลมันเกิน 1 แสนบาท เตรียมไว้ 1-2 แสนบาท   
ถ้าเบนซ์ใช้งานเกิน 5 ปี 1 แสนโล  ก็เตรียมค่า Maintenance โลล่ะ 3 บาท    อาจจะมากกว่านี้ก็ได้   

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 12:28:33 »
แพงครับ ผมเทียบกับรถเบนซ์ ตั้งแต่ที่ผมใช้มาในอดีตนะ

เทียบกับราคารถ และ ค่าบำรุงรักษา รู้สึกว่าราคาขึ้นมามาก

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 12:52:28 »
ลองยกตัวอย่าง คันที่ใช้อยู่ให้ดูครับ

ใช้Star + ซ่อมฟรี 3ปี ไม่รวมยาง

รถใช้มาจะสี่ปี เปลี่ยนยางไปชุดนึง หมื่นนิดๆ ไม่ใช้ รันแฟลตยังมียางอะไหล่

แบต ศูนย์ ลูกละ 16000 ยี่ห้อ เยอรมัน ใช้มาสี่ปีเพิ่งเปลี่ยน เป็นยี่ห้อเดียวกันแต่ร้าน้างนอกเหลือ 8พัน

Service A ราคา ครั้งละประมาร 7-8 พัน ปล. อันนี้ดูราคาจากบิล แต่ไม่ได้จ่ายเพราะเป็นStar +

service B เป็นพวกน้ำมันเครื่องไส้กรอกเฉลี่ยอยู่ที่ หมื่น ราคาศูนย์ ปล. อันนี้ดูราคาจากบิล แต่ไม่ได้จ่ายเพราะเป็นStar + (ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น อยู่หลักพัน)

เปลี่ยนเคลมพรมทั้งคันไป ค่าของไม่คิด ฟรีแต่ศูนย์คิดค่าแรกหับค่าล้างแอร์ ไปหมื่นนึง

โช้คคู่หน้า มีเสียงออดแอด เคลมเปลี่ยนโช้คไป สองคู่ ในสี่ปี ราคาไม่ได้เขียนในบิล

ล่าสุด ไฟเครื่องขึ้นโชว ที่ เจ็ดหมื่นโล เฟืองที่เครื่อง สองตัว รูด ราคาตัวละ สามหมื่นกว่า รวมค่าแรงเปลี่ยนและอื่นๆเบ็ดเสร็จ แปดหมื่นกว่า

ทำเรื่องไปทาง เบนส์ลดให้เหลือ สองหมื่นกว่า น่าดีใจน้ำตาไหล

คันที่ใช้คือ  W204 C200 cgi Std command online

ราคารถ สองล้านหนึ่ง พอๆกับ CLA / GLA ที่ถามเลยเอามาแจ้งให้ดู ถูกแพง พิจารณาเอง แต่ละคนเงินมันไม่เท่ากัน
บางคนใช้แต่รถญี่ปุ่นก็จะคิดว่าแพง บางคนซ่อมรถยุโรปมาเยอะก็อาจมองว่าธรรมดา บางคนเจอยี่ห้อยุโรปอื่นๆมาก่อนอาจจะมองว่าถูก

ตังใครตังมันครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 13:10:13 »
ผมมองว่าหลังๆถ้ารู้จักหาอะไหล่เองบ้างจะประหยัดไปได้เยอะเลยครับ อย่างของผมแบตศูนย์ก็แจ้งมาหมื่นกว่าบาทเหมือนกัน ผมก็ไปร้านแบตเปลี่ยนยี่ห้อ GSแทน สองพันกว่าบาท ประหยัดได้เป็นหมื่น ทุกอย่างก็ใช้ได้เหมือนเดิม หรือผ้าเบรคศูนย์แจ้งบอกให้เปลี่ยนผมเห็นใบเสนอราคาดูๆแล้วแพงไปหน่อย ให้ร้านทำช่วงล่างแถวบ้านเปลี่ยนให้ ถูกลงไปครึ่งนึงจากราคาศูนย์ ละเรียกให้ศูนย์มารับรถไปตรวจเช็ค ละลบcodeที่หน้าปัดให้หน่อย คิดค่าบริการเท่าไหร่ก็คิดไป รวมๆแล้วถูกลงไปเยอะครับ   

ออฟไลน์ nasT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 14:17:32 »
ลองยกตัวอย่าง คันที่ใช้อยู่ให้ดูครับ

โช้คคู่หน้า มีเสียงออดแอด เคลมเปลี่ยนโช้คไป สองคู่ ในสี่ปี ราคาไม่ได้เขียนในบิล

ล่าสุด ไฟเครื่องขึ้นโชว ที่ เจ็ดหมื่นโล เฟืองที่เครื่อง สองตัว รูด ราคาตัวละ สามหมื่นกว่า รวมค่าแรงเปลี่ยนและอื่นๆเบ็ดเสร็จ แปดหมื่นกว่า

ทำเรื่องไปทาง เบนส์ลดให้เหลือ สองหมื่นกว่า น่าดีใจน้ำตาไหล

คันที่ใช้คือ  W204 C200 cgi Std command online

ราคารถ สองล้านหนึ่ง พอๆกับ CLA / GLA ที่ถามเลยเอามาแจ้งให้ดู ถูกแพง พิจารณาเอง แต่ละคนเงินมันไม่เท่ากัน
บางคนใช้แต่รถญี่ปุ่นก็จะคิดว่าแพง บางคนซ่อมรถยุโรปมาเยอะก็อาจมองว่าธรรมดา บางคนเจอยี่ห้อยุโรปอื่นๆมาก่อนอาจจะมองว่าถูก

ตังใครตังมันครับ

รถรุ่นเดียวกันครับ
เฟืองเหมือนกันเลยครับ เปลี่ยนจาก compressor เป็น turbo ก็ยังมีปัญหา
ของผมใช้ยังไม่ถึง 6 หมื่น กับเวลา 3 ปี 6 เดือน
ได้ราคาลดเท่ากันครับ

แต่เซ็งตรงที่มันไม่น่าใช่อะไหลที่น่าจะเสียครับ

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 12:25:49 »
ซื้อรถราคาระดับนี้ได้ ก็ต้องทำใจยอมรับครับ คหสต.ต้องแพงแน่ๆ