ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้มั้ยครับที่การทดสอบประหยัดน้ำมันจะแยกระหว่างการขับรถในเมือง/นอกเมือง  (อ่าน 8801 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
เรื่องจริงครับ ปัจจุบันผมเลิกดูการทดสอบน้ำมันของเว็บไปแล้ว เนื่องจากทำผมซื้อรถผิดพลาดอย่างรุนแรงหลายครั้ง

ไม่ได้หมายความว่าการทดสอบผิดพลาดหรือไม่จริงนะครับ แต่มันดูค่าเดียวไม่ได้จริงๆ
ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าต้องดูยังไง ถึงจะไม่ผิดอีก และผมไม่ดูของเว็บนี้อีกแล้วครับ

ส่วนใครจะบอกว่าเทสไม่ใช้จำนวนชั่วโมง ผมเองไม่ติดใจตรงนั้น เพราะจะไม่เทสก็ไม่ว่าอะไรกันครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวจริงๆ พูดแบบตรงๆ ไม่เอาใจเจ้าของเว็บ หรือใคร เพราะคนซื้อรถผิดแล้วเจ็บคือตัวผมเอง แต่ในใจก็ไม่อยากให้ใครซื้อผิดแบบผมเพราะดูค่าตรงนี้แล้วผิดพลาด

ค่าถ้ามันดูไม่ได้ เขย่าถังยังไงก็ซื้อผิดอยู่ดีครับ
ขอประทานโทษจริงๆ
เอาเป็นว่าใครจะซื้อรถเพราะดูค่าตรงนี้แล้งเอาเทียบกัน ผมว่าพลาดอย่างแรงแบบที่ผมเจอ

พลาดยังไงหละครับ พอจะบอกกล่าวได้มั๊ยที่เล่าให้ฟังแค่นี้นึกภาพไม่ออกจริงๆครับ มาแค่นี้เหมือนตีหัวเข้าบ้านเลย งงๆกันไป  ถ้าให้เดาทางเว็ปเค้าวิ่งนิ่งๆ 110 แต่คุณเอาไปวิ่งในเมืองแล้วมันกินแหลกรึเปล่า

ผมไม่อยากเปิดประเด็นมาก เดี๋ยวมันบานปลาย ไม่ใช่ตีหัวเข้าบ้าน

ไหนๆหลายท่านก็สงสัยว่ามันคืออะไร และเดี๋ยวว่าผมงั้นงี้อีกคิดไม่ดีกับเว็บอีก

คันแรกคือ ford fiesta 1.6s 5ประตู ปี2011
คันนี้เทสในเมือง 110 เปิดแอร์ ได้ 16km/l น่าจะ best in the class ยุคนี้เลย
แต่ผมวิ่งในเมือง กินเท่าteana j32 2500 v6 เลยครับ
เป็นรถ2บุคลิก  จริงๆ
ผมซื้อรถเครื่อง 1600 แต่ต้องมาจ่ายน้ำมัน แบบ2500ที่กินที่สุดในclass ยุคนั้น  มันใช่เรื่องเหรอครับ

ส่วนคันอื่นผมขอไม่พูดถึง เดี๋ยวมันจะลามไปเรื่องอื่นเยอะ
เอาที่ผมโดนชัดๆแล้วกันให้นึกภาพออกก็แล้วกัน
บอกตรงๆผมแทบจะไม่ดูอีกเลย ผมต้องเลือกดูอัตราสิ้นเปลืองจากแหล่งอื่นแทน แต่หากในเว็บปรับเปลี่ยนได้ ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ

สำหรับใครไม่เจอกับตัวก็ดีครับ ผมก็ถือว่าเป็นอุทหรณ์ให้กับท่านอื่นว่าอย่าพลาดแบบผม ส่วนตัวผมก็มีเงินจ่ายค่าน้ำมัน แต่ถ้าคนที่เลือกรถได้คันเดียว และต้องใช้โดยไม่อาจจะเปลี่ยนรถได้ ผมมันมันเผาเงินทิ้งไปเยอะ ทั้งผ่อนค่ารถและจ่ายค่าน้ำมัน ผมซื้อรถปี 2011 ผ่านยุคน้ำมันแพง ผมหมดเงินไปเท่าไหร่ในส่วนตรงนี้

ถามว่าผมใส่ใจอัตราสิ้นเปลืองมากมั๊ย  ถ้าไม่พลิกล๊อคก็คงไม่เท่าไหร่ อย่ามากก็ผิดหวัง แต่หน้ามือเป็นหลังมือมันก็ใช่เรื่องซะที่ไหน
มันไม่ make sense

ปล. การซื้อรถผิด หรือพลาด เป็นความผิดของผมเอง ไม่ได้โทษเว็บแต่อย่างใดครับ 
แค่แสดงความเห็นว่า ควรทดสอบอัตราสิ้นเปลืองในเมือเพิ่มเข้าไปด้วย  ใจผมคิดว่าแบบ combine mode ไม่สามารถบอกอะไรเกี่ยสกับรถได้ชัดเจนเท่า
110  กับในเมืองจริงๆไปเลย จะเห็นผลชัดเจนครับ
ผมขอแนะนำนะครับ ให้รีวิวมีตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองที่มาจากโรงงานด้วย มีทั้งตัวเลขในเมือง นอกเมือง และรวม
ผมคิดว่าทีมงานมีข้อมูลพวกนี้อยู่แล้ว คิดว่าคงจะไม่ยากเกินไป

ผมว่าข้อมูลจากโรงงานเป็นอะไรที่สามารถหาได้ตามโบร์ชัว หรือ ข้อมูลจากเวปไซหลักของแบรนด์นั้นๆ ผมว่ามันไม่ได้หายากอะไรเลย เอาจริงๆผมว่าถ้าคนสนใจจะซื้อรถรุ่นไหนควรจะศึกษารถรุ่นนั้นจากหลายๆแหล่งไม่ได้มีHLMที่เดียวที่ทดสอบ เพียงแต่HLMมีมาตรฐานในการทดสอบที่ดีกว่าเวปอื่นๆ คิดว่าคงไม่ยากเกินไปสำหรับคนจะซื้อรถนะครับ จะจ่ายเงินหลายแสนหลายล้านเสียเวลาอ่านข้อมูลจากหลายๆแหล่งซัก2-3วัน คงไม่เสียเวลาอะไรขนาดนั้นมั้งครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ที่ตั้งกระทู้มา ไม่ได้อยากจะให้เกิดดราม่ากันนะครับ เพียงแต่ผมที่เป็นคนกลุ่มนึงที่ทำงานใจกลาง กทม แล้วมีบ้านอยู่ชานเมือง

เส้นทางที่ใช้ขับ มันไม่สามารถเอาข้อมูลที่คุณ J!mmy และ คุณแพน ทดสอบไปใช้ได้ทั้งหมด

เพราะการทดสอบเน้นการขับแบบลอยตัว ซึ่งในชีวิตประจำวันจริงๆ เป็นสิ่งที่ผมได้แค่ฝัน

เนื่องจากรถปัจจุบันมันเยอะถึงเยอะมาก ทำให้รูปแบบการขับของผมมันไม่สอดคล้องกับทางเวปที่ทดสอบในช่วงดึกคืนวันอาทิตย์บนทางด่วนที่แทบนับรถวิ่งได้

ในความเป็นจริงเป็นตัวแปรที่มีความสำคัญ ไม่น้อยกว่าการเกาะถนน อัตราเร่ง หรือเบรคเลย เพราะมันใช้ได้ทุกวัน ต่างกับขับแบบทดสอบที่มันแทบไม่ได้เกิดขึ้นจริง

ก็เลยตั้งกระทู้ขึ้นเพื่อจุดประกายว่า การทดสอบรูปแบบนี้ ก็มีความสำคัญ ถึงแม้อาจจะทำได้ยากถึงยากมาก แต่ถ้าทำได้มันจะปิดจุดอ่อนนี้ไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2015, 21:09:37 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ yod artstu

แบบเดิม ผมโอเคนะครับ
ดูเป็นไอเดียข้อมูลประกอบ และดูจากแหล่งอื่นเทียบ

Jazz
Freed
camry HV
subaru XV
ผมใช้แล้วใกล้เคียงผลทดสอบ
บางครั้งดีกว่า บางครั้งแย่กว่า แล้วแต่สภาพถนนครับ
: )

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไม่สนับสนุนให้มีครับ

เงื่อนไขและ คอนดิชั่นมันเยอะเกินไปมาก 

คือถ้าใครใช้รถมันทุกวันมันก็ต้อง รู้เองปะครับ 

เอาง่ายๆอย่างกระบะ  เครื่องใหญ่กะเล็ก 

ยังไงแนวโน้มถ้าใช้ในเมือง เครื่องเล็กก็มีอัตราส่วนสิ้นเปลืองที่ดีกว่าเสมอไป

อย่าง Eco car ขับในเมืองมันประหยัดจริงครับ  แต่พอวิ่งทางไกล มันกินพอกับ 1.8 

เอา 1.8 มาวิ่งในเมือง  บรรลัยเลย 

แถมบางคนวิ่งในเมือง เล่นวิ่งจี้ๆๆ    กลัวคันอื่นแทรก  หวงเลนมากเป็น  ขับแบบนี้ 1.2 ก็กินพอกับ V6 ได้ครับ 

(ไอ้พวกจี้เกินเหตุผลนี้ ผมลากรอบแล้วย้ำคลัชต์เลย  อยากชนๆก็ชน )   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
เรื่องจริงครับ ปัจจุบันผมเลิกดูการทดสอบน้ำมันของเว็บไปแล้ว เนื่องจากทำผมซื้อรถผิดพลาดอย่างรุนแรงหลายครั้ง

ไม่ได้หมายความว่าการทดสอบผิดพลาดหรือไม่จริงนะครับ แต่มันดูค่าเดียวไม่ได้จริงๆ
ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าต้องดูยังไง ถึงจะไม่ผิดอีก และผมไม่ดูของเว็บนี้อีกแล้วครับ

ส่วนใครจะบอกว่าเทสไม่ใช้จำนวนชั่วโมง ผมเองไม่ติดใจตรงนั้น เพราะจะไม่เทสก็ไม่ว่าอะไรกันครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวจริงๆ พูดแบบตรงๆ ไม่เอาใจเจ้าของเว็บ หรือใคร เพราะคนซื้อรถผิดแล้วเจ็บคือตัวผมเอง แต่ในใจก็ไม่อยากให้ใครซื้อผิดแบบผมเพราะดูค่าตรงนี้แล้วผิดพลาด

ค่าถ้ามันดูไม่ได้ เขย่าถังยังไงก็ซื้อผิดอยู่ดีครับ
เอาเป็นว่าใครจะซื้อรถเพราะดูค่าตรงนี้แล้งเอาเทียบกัน ผมว่าพลาดอย่างแรงแบบที่ผมเจอ

พลาดยังไงหละครับ พอจะบอกกล่าวได้มั๊ยที่เล่าให้ฟังแค่นี้นึกภาพไม่ออกจริงๆครับ มาแค่นี้เหมือนตีหัวเข้าบ้านเลย งงๆกันไป  ถ้าให้เดาทางเว็ปเค้าวิ่งนิ่งๆ 110 แต่คุณเอาไปวิ่งในเมืองแล้วมันกินแหลกรึเปล่า

ผมไม่อยากเปิดประเด็นมาก เดี๋ยวมันบานปลาย ไม่ใช่ตีหัวเข้าบ้าน

ไหนๆหลายท่านก็สงสัยว่ามันคืออะไร และเดี๋ยวว่าผมงั้นงี้อีกคิดไม่ดีกับเว็บอีก

คันแรกคือ ford fiesta 1.6s 5ประตู ปี2011
คันนี้เทสในเมือง 110 เปิดแอร์ ได้ 16km/l น่าจะ best in the class ยุคนี้เลย
แต่ผมวิ่งในเมือง กินเท่าteana j32 2500 v6 เลยครับ
ผมซื้อรถเครื่อง 1600 แต่ต้องมาจ่ายน้ำมัน แบบ2500ที่กินที่สุดในclass ยุคนั้น  มันใช่เรื่องเหรอครับ

ส่วนคันอื่นผมขอไม่พูดถึง เดี๋ยวมันจะลามไปเรื่องอื่นเยอะ
เอาที่ผมโดนชัดๆแล้วกันให้นึกภาพออกก็แล้วกัน
บอกตรงๆผมแทบจะไม่ดูอีกเลย ผมต้องเลือกดูอัตราสิ้นเปลืองจากแหล่งอื่นแทน แต่หากในเว็บปรับเปลี่ยนได้ ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ

สำหรับใครไม่เจอกับตัวก็ดีครับ ผมก็ถือว่าเป็นอุทหรณ์ให้กับท่านอื่นว่าอย่าพลาดแบบผม ส่วนตัวผมก็มีเงินจ่ายค่าน้ำมัน แต่ถ้าคนที่เลือกรถได้คันเดียว และต้องใช้โดยไม่อาจจะเปลี่ยนรถได้ ผมมันมันเผาเงินทิ้งไปเยอะ ทั้งผ่อนค่ารถและจ่ายค่าน้ำมัน ผมซื้อรถปี 2011 ผ่านยุคน้ำมันแพง ผมหมดเงินไปเท่าไหร่ในส่วนตรงนี้

ถามว่าผมใส่ใจอัตราสิ้นเปลืองมากมั๊ย  ถ้าไม่พลิกล๊อคก็คงไม่เท่าไหร่ อย่ามากก็ผิดหวัง แต่หน้ามือเป็นหลังมือมันก็ใช่เรื่องซะที่ไหน

ปล. การซื้อรถผิด หรือพลาด เป็นความผิดของผมเอง ไม่ได้โทษเว็บแต่อย่างใดครับ 
แค่แสดงความเห็นว่า ควรทดสอบอัตราสิ้นเปลืองในเมือเพิ่มเข้าไปด้วย  ใจผมคิดว่าแบบ combine mode ไม่สามารถบอกอะไรเกี่ยสกับรถได้ชัดเจนเท่า
110  กับในเมืองจริงๆไปเลย จะเห็นผลชัดเจนครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเจอรถติดๆแล้ว เอารถทั่วๆไปในบ้านเรา ผมว่าการกินน้ำมันไม่น่าจะต่างกันอย่างมีนัยยะมากนะครับ
เครื่องเล็กเครื่องใหญ่เจอรถติดเมืองไทยน่าจะซดหนักหมด

ทีนี้เลยอยากขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่ามีรถคันไหนบ้างครับที่เจอรถติดในเมืองแล้วยังทำอัตราสิ้นเปลืองได้เป็นที่ยอมรับได้บ้างครับแล้วได้ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าไม่ต้องก็ได้นะครับ เพราะว่ายังไงอัตราสิ้นเปลืองมันตายตัวอยู่ล่ะ
แปรผันไปตามการทำงานของเครื่องยนต์ไม่ว่าจะรถติด หรือวิ่งอยู่ตลอดเวลา
วิ่งในเมืองยังไงมันก็กินหนักกว่าเดิมทุกรุ่นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ตัวเลขวิ่งในเมืองมันต้องคุมตัวแปรเยอะ ถ้าคุมอะไรไม่ได้
ข้อมูลที่ได้มาก็เอาไปใช้เทียบอะไรไม่ได้ ไร้ประโยชน์
เอาในเมืองแบบแยกแคราย หรือแยกเกษตร หรือหมอชิต
แบบรถติดตอนเช้า หรือบ่าย หรือเย็น
แบบวันหยุดหรือวันทำงาน

ข้อมูลเว็บนี้กำลังดีแล้วครับ เอาไปใช้เทียบอื่นๆได้ เอาไว้ตัดสินใจได้

// อาจจะทำได้แบบ ขับรถในสนามทดสอบ ระยะประมาณ 5km
ด้วยความเร็วต่ำ และจอดนิ่ง หลายๆแบบ
ภายในเวลาทดสอบ 1 ชั่วโมง

ออฟไลน์ DriveOnly

แค่ประโยคที่ผม highlight ก็ผิดแล้วนะครับ เท่าที่อ่านดู พี่เขาวิ่งยาวๆประมาณ 90 กิโลเมตรลอยตัว วนเติมนำ้มันกับขึ้นทางด่วนประมาณ 3 กิโล มันเรียกวิ่งในเมืองไม่ได้นะครับ อีกอย่าง รถที่ทดสอบจะเติม 95 ตลอด ซึ่งผมเคยทดสอบเหมือนกันหลายถังมากๆ กับ vios เติมเวลา 95 จะวิ่งได้ระยะทางไกลกว่า e10

ถ้าคุณไม่เชื่อต้องลองไปวิ่งเส้นทางเดียวกับเขาดู แล้วดูว่าตัวเลขมันเว่อเกินจริงไหม
ขับในเมือง โดยเฉพาะกรุงเทพ การกินนำ้มันได้ตำ่กว่า 10 โลลิตร ถือเป็นเรื่องค่อนข้างปกติ

ขนาดผมขับ c300 วิ่งทางไกล ชิวๆ เรื่อยๆ เร่งแซงบ้าง ความเร็ว 110 - 140 กินนำ้มัน 20 - 22 โลลิตร
แต่พอขับเข้าเมืองเท่านั้นแหละ (10 กิโล ใช้เวลา 1.30 ชั่วโมง) กินนำ้มัน 7 - 9 โลลิตรเลย ซึ่งตัวแปลพวกนี้มันทดสอบยาก วันดีคืนดีรถติดมาก บางทีเจอคนขับหน้าชอบเบรคๆ เหยียบๆ บางวันเจอรถแซงบ่อย บางวันต้องเร่งแซงให้หลุดไฟแดง บางวันติดมันทุกไฟแดง ปัจจัยเหล่านี้เวลามาเขียนรีวิว มันอธิบายยากนะครับ ว่าคนขับไปเจออะไรมาบ้าง ตัวเลขเลยได้ เท่านี้

ส่วนการเลือกซื้อรถยนต์คุณก็ไม่ควรจะใช้เว็ปนี้เป็นที่อ้างอิงอย่างเดียว ควรไปลองเองแล้วคอยสังเกตุหน้าจอเอา อย่างผมไปเทส accord hybrid เห็นหน้าจอบริโภคนำ้เฉลี่ย 14 โลลิตร จากระยะทาง 100 กว่าโล ก็พอจะสรุปคร่าวๆ ได้ว่าประหยัดจริง เพราะรถเทสส่วนมากคนชอบขับเหยียบแบบเต็มๆ เท้า

สุดท้ายเว็บเขาไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับค่ายรถ ดังนั้นไม่มีความจำเป็นอะไรที่เขาจะโม้ตัวเลข

เขียนไปเขียนมาเหมือนอวยเว็บนี้ แต่จริงๆ อยากให้มองเป็นกลางๆ มากกว่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เค้าทดสอบมาเป็นแค่แนวทางไม่ใช่หรือ เราผู้อ่านก็ตัดสินใจเอา บวกลบคูณหาร
เค้าทดสอบแบบไหน ไปตามอ่านตามดูใหม่ คุณทดสอบในเมืองรถติดหนึบ แล้วมันซดน้ำมัน จะบอกว่าทดสอบผิดหรือเคลื่อนมันก็ยังไงๆอยู่ เวลาที่พี่เค้าทดสอบกี่โมง วิ่งเท่าไหร่ เติมน้ำมันอะไร เค้าใช้อันนี้เป็นมาตรฐานมาตั้งนานแล้ว ส่วนตัวคุณเอง เอามาวิ่งในเมืองรถติดหนึบ จอดมากกว่าวิ่ง เกียร์ต่ำ ความเร็วไม่คงที่ จะให้ออกมาเท่าที่ทีมงานทดสอบผมว่ามันก็นะ คิดเอาเอง จะซื้อรถไม่ใช่เค้าทดสอบออกมาว่า 12 กิโลต่อลิตร โดยประมาณ แล้วคุณไปซื้อมาใช้ ก็ไม่ใช่ว่าคุณจะทำได้เท่าทีมงาน อาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่า   ส่วนเรื่อง จขกท แนะนำมา ผมว่ายากครับ เสียเวลา มันไม่แน่นอน ถามตามคลับรถง่ายกว่า

ผมว่า ทางทีมงานทดลอง ทดสอบมาให้อ่านกัน มันเป็นแค่แนวทางครับ ไม่ใช่ชี้ชัดฟันธงครับ

ออฟไลน์ Newhang

แค่ประโยคที่ผม highlight ก็ผิดแล้วนะครับ เท่าที่อ่านดู พี่เขาวิ่งยาวๆประมาณ 90 กิโลเมตรลอยตัว วนเติมนำ้มันกับขึ้นทางด่วนประมาณ 3 กิโล มันเรียกวิ่งในเมืองไม่ได้นะครับ อีกอย่าง รถที่ทดสอบจะเติม 95 ตลอด ซึ่งผมเคยทดสอบเหมือนกันหลายถังมากๆ กับ vios เติมเวลา 95 จะวิ่งได้ระยะทางไกลกว่า e10

ถ้าคุณไม่เชื่อต้องลองไปวิ่งเส้นทางเดียวกับเขาดู แล้วดูว่าตัวเลขมันเว่อเกินจริงไหม
ขับในเมือง โดยเฉพาะกรุงเทพ การกินนำ้มันได้ตำ่กว่า 10 โลลิตร ถือเป็นเรื่องค่อนข้างปกติ

ขนาดผมขับ c300 วิ่งทางไกล ชิวๆ เรื่อยๆ เร่งแซงบ้าง ความเร็ว 110 - 140 กินนำ้มัน 20 - 22 โลลิตร
แต่พอขับเข้าเมืองเท่านั้นแหละ (10 กิโล ใช้เวลา 1.30 ชั่วโมง) กินนำ้มัน 7 - 9 โลลิตรเลย ซึ่งตัวแปลพวกนี้มันทดสอบยาก วันดีคืนดีรถติดมาก บางทีเจอคนขับหน้าชอบเบรคๆ เหยียบๆ บางวันเจอรถแซงบ่อย บางวันต้องเร่งแซงให้หลุดไฟแดง บางวันติดมันทุกไฟแดง ปัจจัยเหล่านี้เวลามาเขียนรีวิว มันอธิบายยากนะครับ ว่าคนขับไปเจออะไรมาบ้าง ตัวเลขเลยได้ เท่านี้

ส่วนการเลือกซื้อรถยนต์คุณก็ไม่ควรจะใช้เว็ปนี้เป็นที่อ้างอิงอย่างเดียว ควรไปลองเองแล้วคอยสังเกตุหน้าจอเอา อย่างผมไปเทส accord hybrid เห็นหน้าจอบริโภคนำ้เฉลี่ย 14 โลลิตร จากระยะทาง 100 กว่าโล ก็พอจะสรุปคร่าวๆ ได้ว่าประหยัดจริง เพราะรถเทสส่วนมากคนชอบขับเหยียบแบบเต็มๆ เท้า

สุดท้ายเว็บเขาไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับค่ายรถ ดังนั้นไม่มีความจำเป็นอะไรที่เขาจะโม้ตัวเลข

เขียนไปเขียนมาเหมือนอวยเว็บนี้ แต่จริงๆ อยากให้มองเป็นกลางๆ มากกว่า

ข้อความนั้นผมพิมผิด ดูความที่ผมพิมบนมือถือ note4 ซึ่งไม่ได้สะดวกในการตรวจทานคำที่พิมพ์ แต่อย่าเอาแค่คำที่พิมพ์ผิดมาตัดสินคนขนาดนั้นครับ

คำตรงนั้นผมจะเขียนว่า วิ่งนอกเมืองแบบที่เว็บนี้เทสได้ 16km/l

เรื่องที่คุณว่าปกติ อย่าบอกว่าปกติ ถ้าคุณยังไม่เคยได้เป็นเจ้าของ ford fiesta  teana2500 v6 และ jazz 1500 แล้วลองเทียบดู
เพราะของแบบนี้ไม่เจอกับตัว คุณจะคิดว่า มันจะเป็นไปได้หรือ หรือมันปกติแบบที่คุณยกตัวอย่างนั่นแหละ เพราะจริงๆมันควรเป็นแบบที่คุณว่าน่ะถูกต้องแล้ว  แต่อะไรที่ผมถึงบอกว่าผิดปกติล่ะ คุณต้องคิด
แต่ตัวอย่างที่คุณบอกว่าคุณวิ่งc300เหลือแค่ 7-8 กิโลลิตรแล้วถ้า fiesta มันเหลือแค่1-2คุณจะว่ายังไง

เป็นไปได้ถ้าใครไม่เชื่อ ผมก็ขายนะเฟียสต้าน่ะคันนี้ สนใจก็มาซื้อต่อได้ยินดีขาย ให้เอาไปลองกันเลย

เอาเถอะครับ ผมไม่อย่าเถียงเอาเป็นเอาตายหรอก แต่ใครคิดว่ายังไงก็ช่าง เอาเป็นว่า เมื่อดูแล้วไม่สะท้อน ผมก็บอกแค่นี้แหละ ไว้วันนึงคุณเจอแบบผมเองก็แล้วกัน จ่ายได้ก็จ่ายกันไปครับ ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ DriveOnly

ถ้ามันกิน 1 - 2 โลลิตรในเมืองมันถือว่าผิดปกติมากๆ ครับ แต่ใช้รถแล้วไม่มีความสุขผมว่าขายทิ้งถูกแล้ว รถรุ่นนี้ชื่อเสียงโด่งดัง แต่ตอนแรกพี่ไม่พิมพ์บอกงี้ คนอื่นก็จะพาลเข้าใจหมด

ปล บ้านเคยมี jass ตัวแรก, vios 2007, accord g7 v6, nissan march, altis 2010
ผมเข้าใจว่าขับในเมืองต่อให้รถอะไรสำหรับผม ผมขับได้ต่ำกว่า 10 โลลิตร ยกเว้น แจ๊สกับมาช

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยังงงๆไม่หาย เท่าที่จับใจความได้คือวิ่ง 110 นอกเมืองได้ 16 โลลิตรแต่วิ่งในเมืองกินเท่า teana j32 2500 v6 ใช่มั๊ยครับ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ก็ไม่เห็นเกี่ยวกับทางเวปตรงไหนเลยเค้าทดสอบแต่วิ่ง 110 ความเร็วคงที่น้ำมัยก็ 95 ถ้าวิ่งในเมืองคลานๆหยุดๆเบรคๆเร่งๆได้ต่ำ 10 ก็ไม่แปลกนี่นาแล้วมันไม่ make sense ตรงไหนเนี่ย รึมีประเด็นอะไรที่สื่อออกมาไม่ครบครับ

ป.ล. วีออสน้องที่โรงงานผมยืมมาใช้บ่อยๆ วิ่งทางไกลอย่างเดียวได้ 14.5 วิ่งในเมืองนอกเมืองสลับกันไปได้ 12 ในเมืองอย่างเดียว 8  ผมไม่เห็นว่าผิดปกติอะไรนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขับในเมืองกับขับแบบความเร็วแทบจะคงที่ จะเอาไปเทียบกันได้ไงครับ ถามคุณ Newhang หน่อยครับ เคยขับ fiesta วิ่งนอกเมืองความเร็วคงที่ 110 km/h ได้อัตราบริโภคเท่าไหร่ครับ
ต่างจากที่ hlm ทดสอบมากมั๊ยครับ แล้วเคยลองเข้าไปในคลับ fiesta มันกินจุแบบคันของคุณหรือเปล่า
ส่วนการทดสอบแบบ จขกท ผมว่ายาก แค่นี้ทีมงานก็ไม่ได้หลับได้นอนแล้วครับ สงสารทีมงานครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เฮ้อ.....

พี่แพน เขียนอธิบายให้คุณได้อ่านกันไว้หมดแล้ว

ดังนั้น

ผมจะไม่ทำการทดลอง อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงในเมืองให้โดยเด็ดขาดครับ!
แค่ ขับ โหมด 110 คุณต้องใช้เวลาไปแล้วตั้งแต่ 2 ชั่วโมงขึ้นไป ถ้าเติมแบบไม่เขย่า
แต่ถ้าเขย่ารถ จาก 4 ทุ่ม จบ ตี 4 ครึ่ง ก็มีมาแล้ว ดังนั้น ถ้าทดลองแบบในเมือง
การขับแต่ละคนไม่เหมือนกัน ในเส้นทางเดียวกันแต่ละวัน สัญญาณไฟจราจร
ยังขึ้นไม่เหมือนกันเลย ในเวลาเดียวกันเป๊ะ ก็ตาม ดังนั้น เอามาเทียบกันไม่ได้ครับ
เวลาในการยืมรถคันนึงมา มันไม่เท่ากัน บางคันได้แค่ 3 วัน บางคันได้สัปดาห์นึง
งานในแต่ละสัปดาห์ผมก็มีมาก จะให้ทดลองกันถึงขนาดนั้น เป็นไปไม่ได้ครับ

ส่วนคุณ NewHang นั้น ผมว่าคุณสุดโต่งไปครับ

ในรีวิว Fiesta ผมได้ทำรูปให้คุณดูไว้แล้วด้วยว่า
การใช้งานในเมืองหนะ มันกินน้ำมันอยู่นะ
เพราะผมก็เขียนไว้ในรีวิวชัดเจนว่า
แล่นได้ระยะทาง 390 กิโลเมตร  ไฟเตือนน้ำมัน ก็โผล่ขึ้นมาแล้ว

แต่ถ้าคุณยังยืนกรานว่าไม่เชื่อถือในผลการทดลองของเรา ก็ไม่เป็นไรครับ
นั่นเป็นสิทธิ์ของคุณ เราไมได้ขอให้คุณเชื่อเรา แต่ เราทำตัวเลขออกมาให้คุณได้ดู
ว่า ขับทางไกล จะได้ัตัวเลขประมาณนี้ เราไม่ได้ระบุว่า เป็นการขับในเมือง

ขับรถในเมือง ยังไงๆ ก็กินกว่า ขับทางไกล อยู่แล้วครับ นี่เป็นเรื่องพื้นฐานเลยละ!

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Specification ถังน้ำมัน Ford Fiesta ขนาด 43 ลิตร

FYI คิดแบบหลวมๆ สมมติว่า : Combined mode วิ่งสลับทั้งในเมืองและนอกเมือง
ใน 1 ถัง วิ่งจนไฟเตือนขึ้นได้ 390 กิโลเมตร หารด้วย 43 ลิตร = 9.06 km/l
วิ่งในเมืองอย่างเดียวก็คงได้ต่ำกว่านี้ ข้อมูลที่ให้ก็น่าจะครอบคลุมอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2015, 13:50:10 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ off_033

fiesta ทางไกล 17 โลลิตร วิ่ง 100-180 สลับๆกัน
         ในเมือง+ทางด่วน 10-11 โลลิตร
         ในเมืองติดสุดๆ 20 กิโลเมตร ใช้เวลา 2 ชั่วโมง 8-9 โลลิตร

ออฟไลน์ V221

Re: เป็นไปได้มั้ยครับที่การทดสอบประหยัดน้ำมัน
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 13:54:13 »
ไม่ต้องทดสอบอัตราสิ้นเปลืองในเมืองหรอกครับเพราะทั้งเสียเวลามากมายและสภาพการจราจรก็ไม่แน่นอนด้วยครับ ขอให้สมาชิกเข้าใจความจำกัดของทีมงานด้วยเถอะครับ ถ้าจะรีวิวในเมืองก็ให้พวกเราเอามาลงให้ดูกันจะดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ gnext

• **
ถ้ามันกิน 1 - 2 โลลิตรในเมืองมันถือว่าผิดปกติมากๆ ครับ แต่ใช้รถแล้วไม่มีความสุขผมว่าขายทิ้งถูกแล้ว รถรุ่นนี้ชื่อเสียงโด่งดัง แต่ตอนแรกพี่ไม่พิมพ์บอกงี้ คนอื่นก็จะพาลเข้าใจหมด

ปล บ้านเคยมี jass ตัวแรก, vios 2007, accord g7 v6, nissan march, altis 2010
ผมเข้าใจว่าขับในเมืองต่อให้รถอะไรสำหรับผม ผมขับได้ต่ำกว่า 10 โลลิตร ยกเว้น แจ๊สกับมาช

การทดสอบการกินน้ำมันคือทดสอบรถวิ่ง ไม่ได้ทดสอบเครื่องยนต์กับแอร์หรือออพชันอื่นๆในรถ

สมมติผมทำรถขึ้นมาคันนึง ใส่เครื่องยนต์ที่ให้Torqueมากกว่าไฟฟ้า ใส่เครื่องเสียงกระหึ่มจากจีน เสาวิทยุSuper Boost ใส่ bluetooth ถูกๆ รถมีระบบ auto blah blah blah
แล้วผมใส่แอร์ให้ทำงานดีที่ส่วนต่างประมาณ 5-10 องศา ทำช่วงล่างดีๆ ใส่เพลาใส่ล้อและระบบขับเคลื่อนเนียบๆดีๆ เทสยังไง ระบบไหนมันก็กินน้ำมันน้อย

แต่พอเอาไปขับในเมือง ติดเครื่องยนต์อยู่เฉยๆเอาน้ำมันไปเลี้ยงเครื่องใช้ไฟฟ้า เปิดแอร์23ขณะที่ข้างนอก 40+5(รถติด) ยังไงมันก็กิน

ตรงนี้ไม่มีใครเทสให้หรอกครับ ออพชั่นหลากหลาย เทสยังไงก็เทียบกันไม่ได้

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member

ข้อความนั้นผมพิมผิด ดูความที่ผมพิมบนมือถือ note4 ซึ่งไม่ได้สะดวกในการตรวจทานคำที่พิมพ์ แต่อย่าเอาแค่คำที่พิมพ์ผิดมาตัดสินคนขนาดนั้นครับ

คำตรงนั้นผมจะเขียนว่า วิ่งนอกเมืองแบบที่เว็บนี้เทสได้ 16km/l

เรื่องที่คุณว่าปกติ อย่าบอกว่าปกติ ถ้าคุณยังไม่เคยได้เป็นเจ้าของ ford fiesta  teana2500 v6 และ jazz 1500 แล้วลองเทียบดู
เพราะของแบบนี้ไม่เจอกับตัว คุณจะคิดว่า มันจะเป็นไปได้หรือ หรือมันปกติแบบที่คุณยกตัวอย่างนั่นแหละ เพราะจริงๆมันควรเป็นแบบที่คุณว่าน่ะถูกต้องแล้ว  แต่อะไรที่ผมถึงบอกว่าผิดปกติล่ะ คุณต้องคิด
แต่ตัวอย่างที่คุณบอกว่าคุณวิ่งc300เหลือแค่ 7-8 กิโลลิตรแล้วถ้า fiesta มันเหลือแค่1-2คุณจะว่ายังไง

เป็นไปได้ถ้าใครไม่เชื่อ ผมก็ขายนะเฟียสต้าน่ะคันนี้ สนใจก็มาซื้อต่อได้ยินดีขาย ให้เอาไปลองกันเลย

เอาเถอะครับ ผมไม่อย่าเถียงเอาเป็นเอาตายหรอก แต่ใครคิดว่ายังไงก็ช่าง เอาเป็นว่า เมื่อดูแล้วไม่สะท้อน ผมก็บอกแค่นี้แหละ ไว้วันนึงคุณเจอแบบผมเองก็แล้วกัน จ่ายได้ก็จ่ายกันไปครับ ไม่ว่ากัน

มีบางยี้ห้อโฆษณาอัตราสิ้นเปลือง น้ำมันถังเดียว "เชียงใหม่-ปาดังเบซาร์ "   แนะนำว่าให้ใช้รุ่นนี้นะครับ

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
ผมก็ไม่รู้ว่า คนอื่นคิดยังไง.........

แต่ข้อมูลที่พี่แพนกับพี่จิมมี่ นำเสนอก็ใช้เพื่อประกอบการตัดสินใจได้ส่วนนึง
คงไม่สามารถที่จะตอบทุกประเด็นที่เราอยากจะทราบได้

อีกอย่างมันเป็นงานฟรี ที่เราไม่ได้เสียเงินอ่านหรือชม
แค่นี้ก็ถือว่ามากและเพียงพอแล้วครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2015, 16:33:20 โดย I-Am-Mixx »

ออฟไลน์ mamaman

ผมแนะนำ

ติดเครื่อง เปิดแอร์เต็มที่ เครื่องเสียงเต็มร้อย
ทิ้งไว้ 3 ชม

อย่าหา อัตราสิ้งเปลือง รถติด
แต่หาอัตราสิ้นเปลือง  เดินเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ ง่ายกว่าเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แต่ใครจะบ้าทำ

ออฟไลน์ digitalss

• **
ผมว่าคุณจิมเค้าก็บอกวิธีการทดสอบโดยละเอียดแล้วนะ
ก็ควรเข้าใจว่าเป็นไม้บรรทัดที่ความเร็ว 110 km/hr
เพื่อให้เปรียบเทียบคร่าวๆที่ความเร็วนี้กับรถทุกประเภท
ไม่ใช่เอาไปเทียบตอนรถติดอยู่ในเมือง ยิ่งรถ hybrid จะยิ่งคลาดเครื่อนกันไปใหญ่
ถ้าอยากได้ช่วงรถติด ผมชอบไปอ่านในคลับรถเอาอะ ได้ค่าหลากหลายดี

ออฟไลน์ Poppuri

• **
ถ้าแบบนั้นผมว่าผมเชื่อพวกยูเซอร์รีวิว หรือไม่ก็เลขตามโรงงาน(ซึ่งก็ไม่รู้จะเมคมาหรือเปล่า)

แต่ก็นั่นแหละ เงื่อนไขมันคุมยาก นอกซะจากทางเจ้าของเว็บต้องมีไดโน่และปั๊มในสถานที่ทดลองก็ว่าไปอย่าง...