ผู้เขียน หัวข้อ: Chevrolet อนาคตจะอยู่รอดไหม?  (อ่าน 10288 ครั้ง)

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
Re: Chevrolet อนาคตจะอยู่รอดไหม?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 08:48:57 »
อยู่ได้แน่ แต่อยุ่แบบมิตซูยุคก่อน เอามาอวดว่ายอดผลิตแหลมฉบัง(ส่งออก)สูง
แต่ในไทยขายแทบไม่ออก

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
Re: Chevrolet อนาคตจะอยู่รอดไหม?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:00:00 »
น่าจะทรงๆ อีกหลายปีครับ คู่แข่งก็มีรถดีๆออกมาเรื่อยๆ เมื่อก่อนฟอร์ดก็พอๆกับเชฟ หลังๆมานี่เริ่มมีศูนย์ดีๆมากขึ้น
มาสด้าก็ทำรถดีๆออกมา ดึงคนรุ่นใหม่ๆไปซื้อได้เยอะขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็ยังมีชื่อเสียเรื่องอะไหล่คอยนาน
นิสสันน่าเสียดายที่ทำรถออกมาแต่ละรุ่น รูปทรงมาแบบถ้าใครก็ชอบก็ชอบเลย ถ้าใครเกลียดก็เกลียดเลย (ความเห็นส่วนตัว)

ส่วนเชฟ แก้ปัญหาแบบผิดๆเองทั้งนั้นครับ
1. ตอนครูซกำลังก่อปัญหา เชฟใช้วิธีทุ่มงบโฆษณาปิดบังปัญหา คงมีคนพอจำกันได้
2. ทุกวันนี้เขาแก้ปัญหาโดยพึ่งแฟนคลับเฉพาะกลุ่ม น่าเสียดายที่เลือกวิธีนี้ครับ จะให้แฟนคลับ ตามแสดงความคิดเห็นตามกระทู้
ที่แสดงความเห็นแบบกระทู้นี้นี่แหละ และสนับสนุนงานต่างๆของกลุ่มแฟนคลับ

ความเห็นส่วนตัวนะ ผมว่าควรไปบริหารจัดการ เรื่องการบริการหลังการขายจะดีกว่า แก้ปัญหาให้ครบทุกองค์รวม
ลูกค้าทุกคนที่ยังเป็นลูกค้าคุณจะได้ปากต่อปากชื่นชมการดูแลลูกค้าหลังการขาย  อย่าไปหวังให้กลุ่มแฟนคลับเล็กๆช่วยเลย
ผ่านมา 4 ปีแล้ว น่าจะเปลี่ยนวิธีการจัดการใหม่ๆได้แล้วครับ หวังว่าเชฟ จะกลับมาได้

คนที่บอกรถใช้ดีส่วนใหญ่ก็โมรถ แปลงสภาพกันไปแล้วทั้งนั้นครับ
ส่วนคนทั่วๆไปที่เขาไม่มีความรู้เรื่องรถ เขาคาดหวังแค่ว่าพอรถมีปัญหา จะเห็นการแก้ปัญหาที่ดีจากศูนย์ จบที่ศูนย์ได้โดยไม่ต้องมา
เรียกร้องขอความเป็นธรรมตามหน้าเว็บอยู่เรื่อยๆ เท่านั้นเอง แค่นี้ชื่อเสียงก็กลับมาได้แล้ว แต่ว่า ทำได้รึเปล่า
ถ้าเชฟรักและคอยช่วยแต่แฟนคลับ คงเดินตามรอยมิตซูไปในไม่ช้า

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:14:24 »
อยู่ได้แน่ แต่อยุ่แบบมิตซูยุคก่อน เอามาอวดว่ายอดผลิตแหลมฉบัง(ส่งออก)สูง

คือ คุณ ต้องแยกก่อนว่า

อยู่รอดนี่
หมาย ถึง OEM หรือ ดีลเลอร์

รถหลายๆ รุ่น อยู่ได้เพราะ ส่งออกจริงๆ เพราะ บ้านเราคือฐานผลิตกะบะ ส่งออก

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:24:51 »

คือ คุณ ต้องแยกก่อนว่า

อยู่รอดนี่
หมาย ถึง OEM หรือ ดีลเลอร์

รถหลายๆ รุ่น อยู่ได้เพราะ ส่งออกจริงๆ เพราะ บ้านเราคือฐานผลิตกะบะ ส่งออก
อยู่ได้ทั้งคู่ แต่สถานการณ์ ก็แบบที่ผมพูดไว้ เวลาแค่ 4-5 ปี มันไม่มีอะไรเปลี่ยนมากจนต่างกัน
คุณจะดูเรื่องรถ ต้องดูยาวๆครับ อดีต ปัจจุบัน อนาคต วงการรถเมืองไทย มันไม่ได้กว้างขนาดมองแล้วไม่คลุม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2015, 09:26:47 โดย M-Titan Man@NacT »

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:41:19 »
ปกติยี่ห้อนี้ก็ไม่ใช่เจ้าตลาดอยู่แล้ว ควรดูว่าเจ้าตลาดเค้าทำอย่างไรถึงเป็นเจ้าตลาดได้  แต่เชฟไทยทำตรงข้ามเลย ผลก็อย่างที่เห็นแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 14:28:54 »
นโยบายจากเมืองนอกล้วนๆครับ ว่าจะเอาไงต่อ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 17:49:00 »
จากใจคนใช้ cap
ผมคิดว่า chev อยู่ได้แต่อยู่อย่างยากลำบากมากถ้า chev ใหญ่ไม่ทำอะไรที่แก้ปัญหาที่เกิดและเคยเกิดในอดีตให้ดีกว่า

ปัจจุบัน เท่าที่รู้ ศูนย์บริการเชพ เริ่มทยอยปิดตัวแล้วเปลี่ยนไปขายยี่ห้ออื่นกันหลายแห่งแล้ว

ไม่เว้นแต่แถวบ้านผม เชพพระรามสอง เห็นแบ่งที่ครึ่งหนึ่งสร้างศูนย์มาสดาปักป้ายเบ้อเร้อ ตกลงไม่รู้จะยังขายเชพต่อหรือเปล่าก็ไม่รู้

หวั่นใจมากจากคนใช้เชพอย่างผม

ออฟไลน์ Pegasus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 18:14:48 »
ผมใช้ captiva มา3ปีกว่า รถโอเค แต่ศูนย์ไม่ค่อยประทับใจ คันต่อไปคงเปลี่ยนใจจากเชฟแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 08:25:18 »
ส่วนตัวผมไม่เคยมองยี่ห้อนี่เลย และก็จะยังไม่มองอีกต่อไป ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน  :-X

แต่ในอนาคต คงไม่รีบพับเสื่อกลับบ้าน น่าจะมีลุ้นส่งออกไปขาย ตลาดออส และประเทศ AEC บ้าง

ส่วน dealer อันนี้น่าเป็นห่วงมากๆๆ

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 09:39:18 »
ช่วงนี้เชฟหายไปจริงๆละครับ ศูนย์บริการหายากมากขึ้นแล้ว แต่โฆษณาหายจากทีวีไปเลย  sonic ที่ว่าบูมๆ ตอนนี้เห็นลด 1 แสนบาท แถมยกเลิกผลิตในไทยแล้วนิ ไปเรื่อยเลย ไม่เห็นทำอะไรสักอย่าง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 20:41:02 »
แต่ที่แน่ๆโซนิคในประเทศไทยยุติสายการผลิตไปแล้วนิ รุ่นปัจจุบันก็เลยเป็นรุ่นคลาสสิกเพียงรุ่นเดียวไปเลยคับ เหมือน ลาทิโอ้เลย