ผู้เขียน หัวข้อ: จะหา C Seg. ซักคัน ระหว่าง Civic FD 2.0 VS. Altis 2.0 ปี 10-11  (อ่าน 4395 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
กำลังมองหาระหว่า 2 ตัวนี้ครับไม่ทราบว่ามีข้อดีและ ข้อเสียยังไงบ้างครับ  ระหว่างเครื่อง 2.0 (เท่านั้น) ของทั้ง 2 ตัวนี้ครับ
ส่วนเรื่องราคา คงอาจไม่หนีกันมากเท่าไร

Altis เท่าที่เคยหาข้อมูลมา แร็คพวงมาลัยชอบเสียบ่อย ไม่ทราบว่าตัว 2.0 เป็นไหมครับ
Altis 2.0 ล๊อตแรกที่ออกมาไม่ใช่เกียร์ CVT. ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่เราจะดูยังไงครับ เพราะรุ่นหลังล็อตแรกมาเป็น CVT. และ  ส่วนตัวผมไม่อยากได้ CVT. ครับ

ทั้ง 2 ตัวถ้าได้มาคงจับใส่ สตรัทดีๆ ซักชุดครับ

รบกวนพี่ๆสมาชิก ให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2015, 09:56:37 โดย Rombax »
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: จะหา C Seg. ซักคัน ระหว่าง Civic FD 2.0 VS. Altis 2.0 ปี 10-11
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 08:58:46 »
ซีวิครุ่นนี้ปัญหาเยอะนี่ครับโช๊คตายง่าย คอมแอร์สั่นตัดแรงตัดทีรอบตก ยางแท่นเครื่องทรุดไวมาก เพิ่มเงินมาดูโฉมล่าสุดมือสองจะปลอดภัยกว่ามาก อัลติสถ้าไม่ติดเรื่องอาจจะเป็นCVTปัญหาประจำตัวน้อยกว่า  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

Re: จะหา C Seg. ซักคัน ระหว่าง Civic FD 2.0 VS. Altis 2.0 ปี 10-11
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 09:15:00 »
FD โลดครับ

ช่วงล่าง altis ผมไม่ชอบเลย เหมือนมันลอยๆ ยังไงไม่รุ

ออฟไลน์ Rombax

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 09:53:39 »
FD โลดครับ

ช่วงล่าง altis ผมไม่ชอบเลย เหมือนมันลอยๆ ยังไงไม่รุ

เรื่องช่วงล่างถ้าได้มาคงจับใส่ สตรัทดีๆซักชุดครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:09:21 »
ผมเคยใช่มาทั้งสองตัวครับ  แนะนำว่าไปFDครับ

FDมีปัญหาเยอะในเครื่อง1.8แต่2.0ไม่มีเลย วิ่งดี เครื่องเกียร์พวงมาลัยช่วงล่าง ผมว่าไม่มีอะไรขี้เหล่นะถึงบางคนบอกห่วยแต่ผมชอบที่สุดตั้งแต่เคยมีรถของตัวเองมา ภายในกว้างกว่าเยอะ สีภายในสีน้ำเงินตัดเทาสวยมาก  ตัวท้ายมีจอแล้วก็ไม่ต่างจากอัลติส  ออฟชั่นด้อยกว่าก็อาจะเรื่องเบาะไฟฟ้า เบาะหลังพับได้แล้วก็smart entryที่ไม่มีครับ  อ่อตัวแรกๆเติมได้แค่e10ปี2008มั้งที่e20ได้

ส่วนaltisตัวแรกเกียร์ออโต้ธรรมดา4เกียร์ครับ รอบสูงกว่าfdเวลาเดินทางไกล  เฉลี่ยแล้วกินน้ำมันมากกว่าครับ  แต่แรงบิดดีกว่าfdมากมาย เร่งเครื่องเบาๆรถพุ่งไปแบบไม่ต้องอาศัยเกียร์ช่วยเหมือนfd  แต่บางคนชอบรอบกวาดๆก็fdครับ  แอร์ออโต้ปลอมหนาวโครตแถมคอมแอร์ตัวแรกตัดต่อไม่สมูทครับรอบแกว่ง300รอบ จังหวะติดนี่รถวิ่งแบบเหยียบค้นเร่งเลยทำให้เบรคยากแก้ไม่หาย  จนไมเนอร์เพิ่มวาวล์กักแรงดันน้ำยาแอร์แล้วตัดต่อรอบไม่แกว่งเลย  ตัวแรกเติมได้แค่e20ครับ พอไมเนอร์แล้วe85 ได้เกียร์cvtแรง นิ่ม ประหยัดด้วย พวงมาลัยของผมมีเสียงที่ยอยนะแต่เบาๆหมุนไม่มีขัดเลยไม่ได้ทำ  ข้อเสียผมว่าช่วงล่างคานแข็งทื่อมากล้อหลังลงหลุมอารมณ์เดียวกับกระบะเขย่าทั้งคัน พวงมาลัยเฉื่อยสุดๆหมุนไปหน้ารถไม่หันตามต้องรอสักพัก ถ้าเลือกอัลติสแนะนำไมเนอร์ครับพัฒนากว่ากันเยอะ ภายในสีดำลายไม้ด้านสวยครับแต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยคล้ายก่อนไมเนอร์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 19:40:30 »
Altis 2.0 + 4Speed ตัวนี้กินน้ำมันพอควรครับ
แต่ถ้าเป็น 2.0V ของเล่นเยอะดี
ถ้าคู่นี้ผมชอบ FD มากกว่า
ผมเคยใช่มาทั้งสองตัวครับ  แนะนำว่าไปFDครับ

FDมีปัญหาเยอะในเครื่อง1.8แต่2.0ไม่มีเลย วิ่งดี เครื่องเกียร์พวงมาลัยช่วงล่าง ผมว่าไม่มีอะไรขี้เหล่นะถึงบางคนบอกห่วยแต่ผมชอบที่สุดตั้งแต่เคยมีรถของตัวเองมา ภายในกว้างกว่าเยอะ สีภายในสีน้ำเงินตัดเทาสวยมาก  ตัวท้ายมีจอแล้วก็ไม่ต่างจากอัลติส  ออฟชั่นด้อยกว่าก็อาจะเรื่องเบาะไฟฟ้า เบาะหลังพับได้แล้วก็smart entryที่ไม่มีครับ  อ่อตัวแรกๆเติมได้แค่e10ปี2008มั้งที่e20ได้

ส่วนaltisตัวแรกเกียร์ออโต้ธรรมดา4เกียร์ครับ รอบสูงกว่าfdเวลาเดินทางไกล  เฉลี่ยแล้วกินน้ำมันมากกว่าครับ  แต่แรงบิดดีกว่าfdมากมาย เร่งเครื่องเบาๆรถพุ่งไปแบบไม่ต้องอาศัยเกียร์ช่วยเหมือนfd  แต่บางคนชอบรอบกวาดๆก็fdครับ  แอร์ออโต้ปลอมหนาวโครตแถมคอมแอร์ตัวแรกตัดต่อไม่สมูทครับรอบแกว่ง300รอบ จังหวะติดนี่รถวิ่งแบบเหยียบค้นเร่งเลยทำให้เบรคยากแก้ไม่หาย  จนไมเนอร์เพิ่มวาวล์กักแรงดันน้ำยาแอร์แล้วตัดต่อรอบไม่แกว่งเลย  ตัวแรกเติมได้แค่e20ครับ พอไมเนอร์แล้วe85 ได้เกียร์cvtแรง นิ่ม ประหยัดด้วย พวงมาลัยของผมมีเสียงที่ยอยนะแต่เบาๆหมุนไม่มีขัดเลยไม่ได้ทำ  ข้อเสียผมว่าช่วงล่างคานแข็งทื่อมากล้อหลังลงหลุมอารมณ์เดียวกับกระบะเขย่าทั้งคัน พวงมาลัยเฉื่อยสุดๆหมุนไปหน้ารถไม่หันตามต้องรอสักพัก ถ้าเลือกอัลติสแนะนำไมเนอร์ครับพัฒนากว่ากันเยอะ ภายในสีดำลายไม้ด้านสวยครับแต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยคล้ายก่อนไมเนอร์
ให้ข้อมูลเพิ่มนิดนึง
Altis 2.0 เติม e85 ไม่ได้ครับ ได้แค่ e20
รุ่นที่เติม e85 ได้มีเฉพาะ 1.8E, 1.8G ปี 2013
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 00:03:06 »
จั่วหัวมาเป็น Altis 2.0 หรือ FD 2.0 เดาว่า ซื้อไปคงขับไม่ธรรมดาแน่ๆ
Altis 2.0 power จะมาแบบ Toyota นะครับ  ขับติดเท้า เร่งไปได้เบาๆ

FD 2.0 จะมาที่รอบกลางและยืนยาวๆ ... สนุกสำหรับการเล่นรอบครับ

การซ่อมบำรุง  Altis 2.0 ซ่อมกว่ามาก
การเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่อง FD 2.0 ต้องใช้ทักษะค่อนข้างสูงทีเดียวครับ  ยกเว้นว่ามีอะไรเข้าศูนย์ตลอด

ผมบ่นๆกับตัวเองจะขาย FD2.0 ของตัวเองไปหลายที สุดท้ายขายไม่ลงครับ
ขอให้เจอรถดีๆนะครับ  ซื้อมา อย่าลืม ยางดีๆ กับ ผ้าเบรคดีๆซักชุดครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 11:12:33 »
FD ครับ

ส่วนตัวขับ FD 1.8 MT มาก่อน และขับ FD2.0 ของเพื่อน บ้าง
ส่วน Altis 2.0 4AT เริ่มขับบ่อยช่วงนี้ (ของภรรยา)

Altis 2.0 เกียรมีน้อยคับน่าจะให้มาอีกสัก 1เกียร์  เปลี่ยนเกียร์ผ่านแพดเดิ้ลชิพได้ด้วย อัตราเร่งพุ่งดี กลางกับปลายก็ไหลดีครับ ช่วงล่างนุ่มดี
FD เกียร์ให้มาพอดีๆ มีเเพดเดิ้ลชิพด้วยเหมือนกัน ลากรอบได้ดีกว่า รอบสูงเรี่ยวเเรงดี ปลายไหลๆ ครับ

ส่วนตัว ถ้าเเพลนจะไปต่อ(เเต่งต่อ) ไป FD2.0 ครับ เผื่อไหล วาง K20A ต่อ 55

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 14:47:47 »
Fd2.0 ครับของเล่นของแต่งเยอะต่อยอดง่าย ปัญหาจุกจิกก็พบสาเหตุทางแก้กันหมดแล้วถึงมีก็ทำจบได้ครับ
อัพเกรดช่วงล่างเบรกยางแค่นี้ก็สนุกแล้วครับ แต่มือสอง2.0 หาสภาพดีๆหน่อยนะครับ  ส่วนตัวผมชอบตัวล้อep3 ปีประมาณ07-08 กำลังสวย

ส่วนaltis 2.0 ไม่เคยขับเคยแต่ตัว1.6 dual vvti ไม่ค่อยชอบพวงมาลัยกับช่วงล่างเท่าไหร่ ตำแหน่งคนขับ ฟิลfd มันดีกว่าอ่ะครับ ยิ่งตัว4At 2.0ก่อนไมเนอรด้วยไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ 

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 15:09:53 »
ขับ FD2.0 2009 ครับ

ทำไมผมว่ามันไม่แรงก็ไม่รู้ (ผมเติม nitro+) ใช้คำว่าไหลขึ้นอย่างต่อเนื่องน่าจะดีกว่า แต่ใช้คำว่าแรงไม่ได้จริงๆ

ถ้า K20z MT คงจะใช้คำว่าแรงได้สำหรับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 21:42:55 »
1.8 จะเชียร์พี่โตอยู่
แต่พอ 2.0 ซีวิคแบบไม่คิด

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 10:55:52 »
ใช้ FD 1.8 ปี 52 นะครับเคยไปลอง Altis TRD Sport สีขาวตัวแต่งของเพื่อนบอกเลยว่าต่างกันโดยสิ้นเชิงในหลายด้าน สิ่งที่ไม่ชอบเลย

1. พวงมาลับเบามาก รู้สึกเลยว่าไม่ปลอดภายไม่ชอบเลยเอามากๆ ต่างจาก FD โดยสิ้นเชิงตัวนั้นหนึบมั่นใจกว่าเยอะในความเร็วสูง
2. คันเร่งจะไวไปไหน แตะปุ๊บพุ่งปับเหมือนจะทำให้รู้สึกว่ารถแรง แต่เปล่าเลยรอบกลางๆมันก็พุ่งเท่ากันแล้วผมว่าตรงนี้อันตรายนะถ้าไม่ชินอาจสอยตูดคันหน้าเอาง่ายๆ
3. เบรคจะหัวทิ่มไปใหน แรกๆยังไม่คุ้นแตะบุ๊บตกใจเลยครับ ต่างจาก FD ตัวนั้นจะลึกกว่าแต่ผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่จังหวะแรกๆมันดูโหลงๆไม่รู้ว่าอยู่รึป่าวแต่มันก็ชลอให้นะ ถ้าอยากให้หยุดทันทีก็เหยียบไปแรงๆเลยอยู่แน่นนอน
4. ช่วงล่างรู้สึกลอยๆเวลาขับด้วยความเร็วซัก 100 ขึ้นไปเหมือนไม่เกาะถนน ต่างจาก FD ตัวนั้นดูหนึบมันใจกว่าแต่ก็ยังไม่ชอบที่สุดเวลาขับทางไกลเร็วๆรู้สึกว่ารถมีอาการโยนตัวนิดๆเวลาเปลี่ยนเลนผมอยากได้หนึบกว่านี้เปลี่ยนโชคคงช่วยได้
5. ผมไม่ชอบ CVT ผมว่ามันขับไม่เร้าใจเหมือนเกียร์ของ FD อันนี้ความชอบส่วนตัว

จาก 1-4 ที่ว่าเป็นเหตุผลหลักที่ไม่ชอบรถโตโยต้าตั้งแต่ B-C Segment ผมเคยขับวีออส ยาริส1.5 มันก็คลายๆกันเลยรู้สึกว่าฟิวที่ได้มันไม่ปลอดภัยสำหรับผม  อย่างไรก็ตามอยากให้ไปลองขับเองดีที่สุดเพราะความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ