ผู้เขียน หัวข้อ: \o/ ขั้นตอนการประกอบโตโยต้ามิราอิ (Toyota Mirai Production): VDO 19 Minute  (อ่าน 3898 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
แชร์ครับ
ขั้นตอนการประกอบโตโยต้ามิราอิ ค่อนข้างละเอียดเลยทีเดียว

ออฟไลน์ applebees

สมมตินะครับสมมติ

ถ้าเข้าไทย จะคันละเท่าไหร่

ออฟไลน์ CATM96

ราคาน่าจะไปไกลกว่า alphard 3.5L ระดับนึง ราคา 7,036,691 เยน(ยังไม่ได้เทียบกับ option ในไทย)
ส่วน mirai อยู่ที 7,236,000 เยน และแน่นอนเรื่องอัตราเสียภาษีก็ไม่รู้จะอิงตาม hybrid รึปล่าว เพราะเมืองไทยยังไม่มีฐานภาษีรถแบบนี้
แต่ถ้าอิงตามนั้นผมคงเดาเล่นราคาว่าตั้งแต่ 4.2-4.8 ล้าน

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
ดูไปดูมา ทำมันมันเริ่มสวยขึ้น  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Jacob

มองแทบตายก็ยังหาความสวยไม่ได้อยู่ดี น่าเกลียดตั้งแต่สมัยเป้นรถต้นแบบ ตัวจริงคิดว่าจะดีขึ้นกลับเหมือนเดิม
หน้าจะบอกว่าล้ำก็บอกได้ไม่เต็มปาก
ท้ายนี่ยิ่งเหมือนรถญี่ปุ่นแบบโบราณๆ

ส่วน honda fuel cell ต้นแบบล้ำมาก แต่ผลิตจริงก็ออกมาแนวโบราณเหมือนกัน

หรือเพราะรถราคาแพง คนซื้อมักจะเป็นพวกผู้ใหญ่เงินเหลือ จะเอารถแปลกๆสไตล์วัยรุ่นมากไม่ได้รึป่าว

ออฟไลน์ CJ.

มองแทบตายก็ยังหาความสวยไม่ได้อยู่ดี น่าเกลียดตั้งแต่สมัยเป้นรถต้นแบบ ตัวจริงคิดว่าจะดีขึ้นกลับเหมือนเดิม
หน้าจะบอกว่าล้ำก็บอกได้ไม่เต็มปาก
ท้ายนี่ยิ่งเหมือนรถญี่ปุ่นแบบโบราณๆ

ส่วน honda fuel cell ต้นแบบล้ำมาก แต่ผลิตจริงก็ออกมาแนวโบราณเหมือนกัน

หรือเพราะรถราคาแพง คนซื้อมักจะเป็นพวกผู้ใหญ่เงินเหลือ จะเอารถแปลกๆสไตล์วัยรุ่นมากไม่ได้รึป่าว

เอาเข้าจริง FCV มาใหม่ก็ไม่โบราณนะครับ คล้ายคอนเซปอีกด้วย

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ pongisra

ราคาน่าจะไปไกลกว่า alphard 3.5L ระดับนึง ราคา 7,036,691 เยน(ยังไม่ได้เทียบกับ option ในไทย)
ส่วน mirai อยู่ที 7,236,000 เยน และแน่นอนเรื่องอัตราเสียภาษีก็ไม่รู้จะอิงตาม hybrid รึปล่าว เพราะเมืองไทยยังไม่มีฐานภาษีรถแบบนี้
แต่ถ้าอิงตามนั้นผมคงเดาเล่นราคาว่าตั้งแต่ 4.2-4.8 ล้าน

ที่นู่น Alphard Hybrid แพงกว่า 3.5 นะครับ

แต่ในไทย Hybrid ถูกกว่าเพราะภาษี

ถ้านำเข้ามาราคาน่าจะพอๆกับ Alphard Hybrid ครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ขอบคุณครับ
ว่าแต่ทำไม mirai ใช้คนประกอบอย่างนั้นอะ ไม่ใช้เครื่องจักรหรือ

ออฟไลน์ Poj

ขอบคุณครับ
ว่าแต่ทำไม mirai ใช้คนประกอบอย่างนั้นอะ ไม่ใช้เครื่องจักรหรือ
ยอดผลิตยังน้อยครับ ไม่คุ้มทุน ติดตั้งเครื่องจักร

ถ้ายอดผลิต คุ้มทุน เครื่องจักร ยังไงก็ต้องใช้เครื่องจักรประกอบอยู่ดี

ออฟไลน์ CATM96

ที่นู่น Alphard Hybrid แพงกว่า 3.5 นะครับ

แต่ในไทย Hybrid ถูกกว่าเพราะภาษี

ถ้านำเข้ามาราคาน่าจะพอๆกับ Alphard Hybrid ครับ

อ่อครับผมดูราคาผิดรุ่นจริงๆรุ่นนั้นเป็น hybrid ตัวท็อป งั้นเดาใหม่ว่าราคาน่าจ่าพอกับ alphard hybrid

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
งานประกอบมือล้วนเลย สวยดีคับ

แต่คงไม่กล้านั่งอ่ะคับ ถังแก๊ซแรงดัน 10,000 PSI ระเบิดที่ไม่อยากคิด

เทียบกับถัง LPG บ้านเราแล้วเด็กๆไปเลยสำหรับ 100 PSI

Toyota คิดดีคับที่เริ่ม แต่เชื้อเพลิงอยู่ในรูปนี้ ใครรู้ก็ไม่กล้าขับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Its design is beyond horrible  :-X

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ชอบการประกอบ รถที่ขายได้น้อยคัน การประกอบดูพิถีพิถันยิ่งกว่า Porsche 911
แต่ดีไซน์ห่วยแตกจริงๆ หาความสวยไม่ได้ Prius ใหม่ก็เช่นกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^