ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 3 ตุลาคม 2015 //  (อ่าน 2812 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

Concept Car หลากหลายคันกำลังทยอยเปิดตัว เตรียมมุ่งเข้าสู่
Tokyo MotorShow 2015 และรถใหม่ในตลาดโลกอีกหลายรุ่น
และข่าวคราวความคืบหน้า Volkswagen Group ที่เราจะมาอัพเดต
ให้ฟัง และชาวไทยเตรียมตัวกันให้ดีกับ Eco Sticker ที่จะเริ่มใช้แล้ว

ทั้งหมดนี้เราจะมาเล่ารายละเอียดให้ฟังกันอย่างสนุกสนานเช่นเคย
พร้อมรับคำถามจากคุณผู้อ่าน คุณผู้ฟังอย่างเช่นเคย ปิดรับคำถาม
ถึงแค่เวลา 16.30 น.เท่านั้นนะครับ หลังจากนี้อาจจะไม่ได้ตอบ

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 16.30 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ Alcatraz

เซลล์เบนซ์ในงาน star dome ที่เซ็นทรัลเวิลล์บอกว่า A class  จะไม่ทำตลาดในไทยแล้ว

ยังพอมีโอกาสที่ A class จะประกอบไทยไหมครับ

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
1.โตโยต้า ยาริส minor change มาช่วงไหนครับ? และจะมีอะไรแตกต่างจากตัวปัจจุบันบ้างครับ?

2. สอบถามเรื่องยางครับ มีรถใส่ แม็ก 15" ใส่ยาง 185 60 พอดีไปเจอแม็ก 16" จะใส่กับยาง 185 55 สมรรถนะของตัวรถจะเปลี่ยนไปมากไหมครับ? และเปลี่ยนอะไรบ้าง?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

ยังไม่มีข่าวคราวของEcocar เฟส2 จากยี่ห้ออื่นเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ พี่เมธี

Mazda 2 จะได้ปรับลดภาษีสรรพสามิตรถยนต์ในปี 2559
แต่ได้ยินมาว่าราคาขายปลีกจะไม่ลดราคา

เป็นไปได้มั้ยว่า Mazda จะใส่ชุดไฟหน้า LED มาให้แทน ในตัว Top
(1.3 Sports High Plus และ XD Sports High Plus)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2015, 15:52:33 โดย paradorn1 »
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ peretto

• **
สวัสดีคุณพี่จิมมี่ มีคำถามอีกแล้ว
1. หลังจากที่ผมเคยสอบถาม ความคุ้มค่าใน toyota camry 2015 2.0g กับ mazda 3 ตัวTop และแล้วได้พาคุณถรรยาไปทดสอบ รถทั้ง 2 รุ่น แล้ว ภรรยาบอก Camry มันใหญ่ไป แล้วไปทดสอบ Mazda 3 คุณภรรยาไม่ชอบที่ บอกความเร็วของ Mazda แล้วมันพับลงไม่ได้ ที่นี้คำตอบ ผมอยากให้พี่แนะนำ ที่ รถ สมรรถนะ ไกล้เคียงทั้ง 2 รุ่นที่บอกไป อ่ะครับ
2. แล้วเทียบ อย่าง altis กับ civic  ละครับ (หรือจะรอดู civic 2016 ก่อนครับ)  ผมอยากได้เน้นระบบความปลอดภัย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pat76

• **
สวัสดีครับ

ขอคำแนะนำเรื่องเบรคของ Camry 2.5 ต้องแก้ไขตรงไหนถึงจะตรงจุดครับ ศูนย์โตโยต้าเช็คระยะเหยียบแป้นเบรคให้แล้ว ก็บอกว่าเป็นปกติ

ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรคให้เป็นเกรดดีๆ ไปเลยนี่จะช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
สวัสดีครับพี่จิมมี่ถามเรื่องการreflashรถยนต์ ผมจะเอาเอฟเวอร์เรส3.2ไปทำจะดีไหมครับ มีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับอัตราการเร่งจะดีขึ้นไหมครับ ขอบคุณมากครับ รบกวนถามเรื่องภาษีใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
ฟอร์ดeverestพอจะซื้อได้ไหมครับตัวท็อปรถใกล้จะได้แล้วเซลแจ้งมาไม่เเคยใช้ฟอร์ดแต่เห็นมีแต่คนชมที่จองเพราะชอบภายในดีกว่าppvในตลาดทุกคัน

ออฟไลน์ tsubasa

1. Ford everest 2.2 titatium + full option ปีหน้าในไทยจะมีออกมาขายจริงหรือป่าวครับ หรือปีหน้า everest จะมีอะไรใหม่บ้างครับ
2. Ford everest , ranger ที่บอกลุยน้ำได้ 80 ซม ถ้าลุยขนาดนี้น้ำมันไม่เข้าตามช่องประตูเหรอครับ แล้วจุดต่ำสุดของรถ ppv บางรุ่น มันต่ำกว่าพวก b suv บางรุ่น แบบนี้มันจะลุยหรือลุยน้ำได้สูงกว่ารถ b suv จริงเหรอครับ

ออฟไลน์ AJyaya

• Newbie
  • *
1. ช่วยเปรียบเทียบ ระบบขับ4 ของ Everest , Fortuner และ Pajero Sport ใหม่??
2. อัตราสิ้นเปลืองและค่าบำรุงรักษา ของรถขับ2 และ รถที่มีระบบขับ4 แตกต่างอย่างมีนัยสำคัญหรือเปล่า??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2015, 16:16:32 โดย AJyaya »

ออฟไลน์ Eddy5659

ฟอร์ดeverestพอจะซื้อได้ไหมครับตัวท็อปรถใกล้จะได้แล้วเซลแจ้งมาไม่เเคยใช้ฟอร์ดแต่เห็นมีแต่คนชมที่จองเพราะชอบภายในดีกว่าppvในตลาดทุกคัน

ถ้าไม่เอา หลังไมค์บอกผมได้นะครับ รับซื้อครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
ทำไมผู้ผลิตรถยนต์หลายค่ายชอบออกแบบกระจังหน้าที่เชื่อมต่อกับไฟหน้าครับ และซีวิคกับมาสด้า3คันไหนเก็บเสียงดีกว่ากันครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับพี่จิมมี่

1. Honda Civic ใหม่ จะเข้าไทยเมื่อไรครับ และมีโอกาสแค่ไหนที่บ้านเราจะได้ใช้เครื่องยนต์ 1.5 Turbo ตัวใหม่ครับ

2. เห็นรถ SUV อย่างเช่น CX-3 หรือ Tesla Model X ก็ไม่ได้มีความสูงต่างจากรถเก๋งเท่าไรเลย ตกลง SUV มันคือรถยกสูงแน่หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2015, 16:24:43 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Anuvit Ladleng

• Newbie
  • *
ขอสอบถามคุณจิมมี่เรื่องFord Everest 3.2Titanium+ว่าดีเปล่าครับช่วงล่างเกาะถนนไหมเหมาะกับครอบครัวประมาณ4คนเปล่าครับหรือผมจะเพิ่มเงินไปเล่นSUV พวก Subaru Outback หรือ Bmw X3 ดีครับ ราคาไม่เกิน 3.5ล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2015, 16:51:02 โดย O-oAnuvito-O »

ออฟไลน์ EnTom

• Newbie
  • *
รถ Eco Car เครื่อง1.2-1.3 อย่างพวก Yaris 1.2 ลิตร หรือ Mazda 2 SKYACTIV G 1.3ลิตร หากนั่ง 5 ที่นั่งเต็มจะสามารถขับขึ้นดอยสุเทพได้มั้ยครับ   

:-[