ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถระหว่าง 323protege , sunny neo , civic ek ด้วยครับ  (อ่าน 4628 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
รบกวนช่วยเลือกรถระหว่าง 323protege , sunny neo , civic ek ด้วยครับ

สภาพวิ่งแสนกว่าโลปลายๆ-สองแสนต้น

ถ้าราคาพอๆกัน ตัวไหนน่าใช้สุดครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: รบกวนช่วยเลือกรถระหว่าง 323protege , sunny neo , civic ek ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 21:22:21 »
ในกลุ่มนี้ผมมองไปที่ sunny neo  ครับ พี่ชายใช้อยู่ไม่มีอะไรจุกจิก และคนเล่นsunny neo มักไม่ค่อยซนกะรถ มั๊งครับ
323 เคยใช้ตัวก่อน protege ซึ่งเป็นเครื่องเดียวกัน ยอมรับว่าช่วงล่างดี ออกแนวกระด้าง ขับสนุก แต่ผมว่ามันจุกจิกกว่า neo นะครับ
ส่วน civic ไม่ขอออกความเห็น เพราะไม่เคยใช้ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบค่าย honda เท่าไหร่นัก
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ localgame

Re: รบกวนช่วยเลือกรถระหว่าง 323protege , sunny neo , civic ek ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 21:26:14 »
ทั้งสาม3ตัวเลือกช่างล่างพอๆกันครับ แต่ถ้าดูที่อัตราเร่งกับอัตราการกินน้ำมันผมว่า civic ek 1.6 Vtecตัวminor changeแล้วน่าจะดูดีสุด

เรื่องความทนทานสำหรับเครื่องยนตร์ civicดูจะเปราะสุด แต่เรื่องอะไหล่หาง่ายกว่ารุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 21:34:16 »
แนะนำ Neo ครับ อายุรถโดยเฉลี่ยน้อยกว่าอีกสองคัน
แถมช่วงล่าง และพวงมาลัยดีกว่าอัลติสหน้าหมูอีก
ผมเคยใช้รุ่นไมเนอปี 04 ขายไปตอนวิ่งได้แสนเดียว
ไม่เคยจุกจิกเลย
ข้อเสียถ้าเทียบกับ Civic ES, Altis หน้าหมู, Cedia
ก็อืด+กินจุกว่าเพื่อนนิดหน่อย
เบาะหลังหลังแคบ (แต่กว้างกว่า Protege นะครับ)
ช่วงล่างหลังเด้งๆ ตอนผ่านหลังเต่า
เคยลองขับ EK ของเพื่อนผ่านจุดเดียวกันช่วงล่างหลังอิสระซับแรงดีกว่าเยอะ
นอกนั้นโอเค ตัวรถแน่น หนักกว่าถึง ES 50 กิโล(จากการชั่งจริงของ Thaidriver)
หากสงสัยว่าน้ำหนักไปอยู่ส่วนไหนของตัวรถ ให้ลองไปเปิดประตู ฝากระโปรง เทียบกับคันอื่น เดี๋ยวรู้เอง
การตกแต่งหรูหราเกินตัว บางคนที่ไม่รู้เรื่องรถชอบนึกว่าเป็น Cefiro, Teana
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2015, 21:36:11 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 22:16:38 »
ตาโตท้ายข้าวโพด จับแต่ง JDM  ยังสวยอยู่เลย

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 00:24:39 »
Sunny หรือ Civic ก็ได้ครับ แต่ไม่ใช่ protege (จากคนใช้ protege อยู่)

ตอนนี้อะหลั่ยตัวถังเริ่มหายาก คราวก่อนโดนชนท้ายนอนอู่อยู่ 8 เดือนเพราะหาตัดศอกท้ายไม่ได้
เครื่อง 1.6L ออโต้กินน้ำมันและอืดบรรลัย ความเร็วสูงสุดอยู่ที่ 160กม./ช.ม. เท่านั้นเพราะทดเกียร์สั้นมากๆ บนทางด่วนอาจโดน eco-car สวนได้ง่ายๆ

มีดีอยู่อย่างเดียวคือช่วงล่างที่แข็งและหนึบมากๆ จั๊มพ์สะพานและสาดโค้งใช้ได้อยู่

ถ้าจะเล่นจริงๆ ให้หาเครื่อง 2.0L

สรุป: ตอนนี้ทนใช้ไปงั้นๆแหละ เพราะขายไปก็ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ PoonnyTheBuam

• Newbie
  • *
  • บ้านหลังที่สองเรา ไม่ใช่ที่ทำงาน แต่คือ "รถยนต์"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 03:14:37 »
ถ้าหากสนใจและชอบ Sunny ให้เลือกเครื่อง 1.8 คุ้มค่า แรงกว่า 1.6 แต่ประหยัดพอๆกัน
ช่วงล่างกับเบรคถ้าขับปกติ ไม่เกิน 120 ก็ไว้ใจได้ครับ 
คอนเฟิร์มว่าไม่จุกจิกคับถ้าบำรุงรักษาดี อะไหล่เยอะแยะทั้งเซียงกงและเบิกใหม่ บางตัวถูกบางตัวแพง
ถ้าเลือกรถวิ่งมาแล้วแสนสองแสนโล ให้ระวังเรื่อง...
- หม้อน้ำครับ เปลี่ยนได้ให้เปลี่ยนเลย อายุการใช้งานไม่เกิน 150,000 รั่วซึมแน่นอน เป็นกันเยอะ
- ถ้าวิ่งๆอยู่หรือเดินเบาอยู่แล้วชอบดับกลางอากาศ แต่ยังสตาร์ทใหม่ได้ปกติ มักเกิดจาก Cam&Crank sensor นี่ก็เป็นกันเยอะ
  แนะนำให้เปลี่ยนอะไหล่เบิกใหม่ เขาขายพร้อมกันเป็นคู่ ราคาพันนิดๆเองคับ ใช้ยาวๆ
- ที่เหลือก็พวกท่อยางแวคคั่ม ถ้ามันแข็งกรอบก็เปลี่ยนไปเลยคับ บางทีมันรั่วซึมบ้างเครื่องก็อาจรวนๆงงๆเหมือนกัน
เรื่องความทนทาน หายห่วงคับ ผมใช้ sunny almera 1.8 มาเกือบห้าแสนโล ยังสบายๆคับ มีงอแงบ้างแต่ไม่จุกจิกคับ
รักชาติต้องยืนตรง รักมั่นคงต้องยืนข้างกัน

ออฟไลน์ Meow

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 07:13:25 »
ขอบคุณครับ คงตัด 323 ออก

เหลือตัดสินใจ จังหวะเจอสภาพรถระหว่าง ตาโตกับซันนี่ ดูอีกทีครับ : D

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 09:23:41 »
neo นี่ผมสนใจมากครับ ผมว่าตัวถังมันดี ช่วงล่างก็ ok เคยตามหาอยู่ครับ
ส่วนใหญ่รถจะไม่ค่อยช้ำเท่าไหร่ แต่คุณภรรยาเค้าไม่เอารถมือสอง เลยอดใช้ครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 09:31:14 »
sunny เครื่อง 1.8 ชื่อ sunny almera มั้งครับ ลองดู

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 18:42:23 »
ใช้นีโอ 1.6 ปี 2003 วิ่งมา 80,000โล
ไม่จุกจิกเลยครับ แทบไม่เคยมีอะไรเสีย
ที่ชอบที่สุดคือเบรค น้ำหนักและการหยุดดีมาก
วัสดุภายในแทบไม่เสียหายเลย

ปีที่แล้วโดนเกียร์ออโต้ ศูนย์ซ่อมไม่ได้
โชคดีเจออู่นอกทำให้ได้ ก็จบไป

ใช้มาไม่ชอบคือ ช่วงล่างเดิมๆเด้ง หาเทียบยาก
ไม่ค่อยมียี่ห้อไหนทำขาย เร่งไม่ค่อยทันใจและไม่ประหยัด

ขอเทียบ ES ผมว่ามันตรงยุคกว่า ช่วงล่างเดิมๆ ES ก็ตึงตัง
เด้งกว่านีโอ แต่ทำต่อได้หาของง่ายกว่า เสียงในห้องโดยสาร
Es ดังกว่าชักเจน เสียงเครื่องเข้ามาใกล้มาก แต่ ES เด่นกว่าชัดเจน
เรื่องอัตราเร่ง

ถ้าจะซื้อมาใช้เดิมๆคิดว่านีโอก็ใช้ดี แต่ถ้าทำต่อ ES ทำได้ต่ออีก
ส่วน ek ผมว่ามันเกิดก่อนแป็บนึง อะไรๆเลยเสียเปรียบไปหน่อย
โดยเฉพาะภายในห้องโดยสาร ผมว่าต่างเยอะ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 20:50:14 »
ใช้นีโอ 1.6 ปี 2003 วิ่งมา 80,000โล
ไม่จุกจิกเลยครับ แทบไม่เคยมีอะไรเสีย
ที่ชอบที่สุดคือเบรค น้ำหนักและการหยุดดีมาก

ปีที่แล้วโดนเกียร์ออโต้ ศูนย์ซ่อมไม่ได้

ใช้มาไม่ชอบคือ ช่วงล่างเดิมๆเด้ง หาเทียบยาก
ไม่ค่อยมียี่ห้อไหนทำขาย เร่งไม่ค่อยทันใจและไม่ประหยัด

ขอเทียบ ES ผมว่ามันตรงยุคกว่า ช่วงล่างเดิมๆ ES ก็ตึงตัง
เด้งกว่านีโอ แต่ทำต่อได้หาของง่ายกว่า เสียงในห้องโดยสาร
Es ดังกว่าชักเจน เสียงเครื่องเข้ามาใกล้มาก แต่ ES เด่นกว่าชัดเจน

ถ้าจะซื้อมาใช้เดิมๆคิดว่านีโอก็ใช้ดี แต่ถ้าทำต่อ ES ทำได้ต่ออีก
ส่วน ek ผมว่ามันเกิดก่อนแป็บนึง อะไรๆเลยเสียเปรียบไปหน่อย
โดยเฉพาะภายในห้องโดยสาร ผมว่าต่างเยอะ

ไม่ทราบว่าเกียร์เป็นอะไรถึงต้องซ่อมครับ 80,000โลดูไม่น่าเสีย

ออฟไลน์ PoonnyTheBuam

• Newbie
  • *
  • บ้านหลังที่สองเรา ไม่ใช่ที่ทำงาน แต่คือ "รถยนต์"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 22:12:19 »
แปลกเช่นกันคับ เกียร์เพื่อนๆใน Neo club ก็เปนบ่อย
ผมเครื่องพังไปรอบนึงละ ใช้เครื่องใหม่ชนเกียร์ลูกเดิม เกือบห้าแสนโลนี่เกียร์เพิ่งเริ่มมีปัญหา
แต่ถ้าเป็นอะไรหนักก็ไม่แพงมากคับ เกียร์เซียงกงมีตั้งแต่ราคาแปดพันกว่าถึงหมื่นต้น
ถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆก็รักษาเกียร์ได้ดีคับ
รักชาติต้องยืนตรง รักมั่นคงต้องยืนข้างกัน

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:03:05 »
Civic EK ตาโต ผมก็เคยขับนะครับ
มันเก่าพอควรเลย ถึงตอนนี้นี่น่าจะเปลี่ยนแทบทั้งคันแล้วกระมัง
แต่หากได้สภาพดี เดิมๆ ผมว่าสวยสุดในสามคันนี้นะครับ

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 10:20:34 »
sunny neo +1

ออฟไลน์ jze28

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 11:39:09 »
ผมใช้ neo ตัวปี2003 รถป้ายแดง น้องสาวใช้เดิมๆจนถึง 9 หมื่นโล ผมเอามาใช้ต่อ ติดแก๊สหัวฉีด  เปลี่ยนช๊อคซิ่งโหลด เปลี่ยนล้อใหม่ ใช้ 2 ปี เกือบแสนโล ซัดตลอด วิ่งทางยาวๆข้ามจังหวัด ยอมรับว่าช่วงล่างดี แค่เครื่องอืด ถ้าจะให้วิ่งมันส์ต้องคิกดาว แบบมิดคันเร่งรอบจะมาให้ ใช้ถึง สองแสนโล เกียร์พัง เครื่องยังโอเค เกียร์ลูกละ 5500 เฉพาะราคาเกียร์นะครับไม่รวมค่าเปลี่ยน แต่ตอนไปซื้อเกียร์เจอเครื่อง 1800 พร้อมเกียร์ราคาฟังได้ เลยจัดมา ขอบอกครับ 1800 วิ่งดีกว่า 1600 พอสมควร เอิ่ม เข้าเรื่อง อิอิ ถ้ารับได้กับเครื่องอาจจะไม่แรงเท่าชาวบ้าน นีโอเป็นทางเลือกน่าสนใจครับ ราคาไม่แรง รถแต่งช้ำๆมีน้อนส่วนมากเดิมๆผู้ใหญ่ใช้ ส่วน EK ผมชอบรูปทรงมันวัยรุ่นดี แต่มันไม่นิ่มเหมือนนีโอครับ Protege ม่ายรู้ครับไม่เคยลอง ... ถือว่าไว้เป็นข้อมูลนะครับ แบ่งปันกัน ^^

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 12:46:03 »
civic dimension สิครับ งบนี้ ไม่ก้อaltis ตัวแรก

neo เป็นรถที่ไม่ดีมากๆคันนึง เหมือนจะหนักแน่น แต่ก้อร่อน เครื่องก้ออืดแถมซด เคยขับแก้ขัดอยู่พักนึง เข้าใจเลยทำไมราครมันตกดีจัง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 16:18:52 »

ไม่ทราบว่าเกียร์เป็นอะไรถึงต้องซ่อมครับ 80,000โลดูไม่น่าเสีย

เกียร์กระตุกจังหวะเปลี่ยนขึ้น 3
ศูนย์บอกไม่พบอะไรฟ้องว่าเสีย
ไม่สามารถทำอะไรได้ในศูนย์ แนะนำให้ไปหาเกียร์มือสอง
นอกศูนย์ 

เอาไปอู่ที่ปกติซ่อมคันอื่นให้อยู่
ก็ไม่ชำนาญนิสสัน ผมเองก็เสียดายเกียร์เก่า
เพราะสภาพยังดี เลยสั่งรื้อชุดคลัช ประเก็นทั้งชุด
ตกลงกันไว้ก่อนว่าไม่หายไม่เป็นไร อู่ก็ยอมรื้อให้
กลับมาดีขึ้นแต่ไม่หายขาด บังเอิญค้นเจอใน นีโอคลับ
ว่ามีอู่ชำนาญนีโออยู่ไม่ไกลบ้าน ขับเข้าไปเอาเครื่องจิ้ม
เขาบอกว่า sensor เสียไปพันบาท หายสนิทจนถึงวันนี้ (ปีนึงละ)

อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่า หากใช้ Honda อายุมากๆ ศูนย์จะช่วยได้มากกว่าไหม
สรุปว่าจะเลือกอะไรอาจต้องคำนึงถึงเรื่อง การซ่อมด้วยครับ
ไม่ใช่แค่ศูนย์เยอะ อู่เยอะ อาหลั่ยหาง่าย แต่อาจจะต้องหมายถึง
แถวบ้านเราหรือคนรู้จักชำนาญอะไรเป็นพิเศษไหม

รถผมอีกคันอายุ 22ปี ยังใช้งานอยู่ เพราะมีเพื่อนทำอู่ หาของได้
ดูแลให้ แต่เก่งยี่ห้อเดียวเลยน๊ะ ยี่ห้ออื่นมาต้องคลำทาง

ลองดูครับว่าคันที่ชอบ ซื้อแล้วจะดูแลต่อยังไง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2015, 16:20:56 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 16:23:00 »
Sunny หรือ Civic ก็ได้ครับ แต่ไม่ใช่ protege (จากคนใช้ protege อยู่)

ตอนนี้อะหลั่ยตัวถังเริ่มหายาก คราวก่อนโดนชนท้ายนอนอู่อยู่ 8 เดือนเพราะหาตัดศอกท้ายไม่ได้
เครื่อง 1.6L ออโต้กินน้ำมันและอืดบรรลัย ความเร็วสูงสุดอยู่ที่ 160กม./ช.ม. เท่านั้นเพราะทดเกียร์สั้นมากๆ บนทางด่วนอาจโดน eco-car สวนได้ง่ายๆ

มีดีอยู่อย่างเดียวคือช่วงล่างที่แข็งและหนึบมากๆ จั๊มพ์สะพานและสาดโค้งใช้ได้อยู่

ถ้าจะเล่นจริงๆ ให้หาเครื่อง 2.0L

สรุป: ตอนนี้ทนใช้ไปงั้นๆแหละ เพราะขายไปก็ไม่คุ้ม

ยืนยันอีกเสียงครับว่าอะไหล่หายาก

ผมก็ไม่ได้ขายเหมือนกัน Protege' ตัวแรกปี 2000 ตอนนั้นมีแค่เครื่อง 1.8 กับ 1.6  ผมเลือก 1.8 ตัวท็อปมาเลย

จนถึงทุกวันนี้คุณพ่อผมก็ยังใช้งานมันอยู่ครับ ช่วงล่างมันหนึบดีจริงครับ (เทียบรถญี่ปุ่นด้วยกันนะ) แต่ไมล์รถคุณพ่อผมปาไป 2 แสนกว่าระ

สรุปการซ่อมคือเปลี่ยนเครื่องไป 1 รอบ เปลี่ยนเกียร์ไป 2 รอบ..... หนักเอาการ ขายก็ไม่ได้ราคา เก็บไว้ใช้เนี่ยแหละ....

ปล.ตอนนี้ที่บ้านเลยลาขาดจาก Mazda ไปตลอดกาลลลลลลนานนนนนน
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 17:05:09 »
EK ครับ ใจมันชอบ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:51:15 »
ถ้าจะเลือก neo ให้หาเครื่อง 1.8 นะ เคยสัมผัสมาแล้วช่วงสั้นๆกับเครื่อง 1.6 นั่ง 4คน+สัมภาระ อืดดดดเวอร์  กินน้ำมันพอตัวเลย ส่วน civic รุ่นนี้ไม่เคยขับอะ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3