ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ Ford Focus  (อ่าน 6113 ครั้ง)

ออฟไลน์ MOTOGP

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ Ford Focus
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:06:39 »
ืพอดีเมื่อวานไปศูนย์ Ford มา นั่งคุยกับเซลล์มี Focus 2.0 top 1,089,900 เลยถามว่าส่วนลดเท่าไร
 เขาบอกว่า 140.000 เลยให้เขาคิดอัตราผ่อนให้ ดาวน์ 30% 60 เดือน ดอก 2.99 72 เดื่อน 3.05
ของแถมก่อนครบ ประกัน+จดทะเบียน อื่นๆ เยอะพอควร เลยอยากถามว่า
 1. พอที่จะซื่อได้ไหมครับ
 2. เริ่องเกียร์ยังเป็นปัญหาอยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: สอบถามหน่อยครับ Ford Focus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:16:13 »
ดอกแพงไปนะครับ  แต่รถรุ่นทั่ว ๆไป ที่ขายดีกัน ก็อาจจะเรตนี้ก็จริง

แต่สำหรับโฟสกัส  ยอดขายน้อย ขายได้ไม่ดี 

จริงๆ ควรจะ ดอกถูกกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ deathsheep

Re: สอบถามหน่อยครับ Ford Focus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:26:56 »
ผมว่าดอกแพงไปสำหรับรถที่ขายไม่ดีเท่าไรนักนะครับ   ดาวน์ก็ไม่ได้น้อยเลย   ดอกน่าจะน้อยกว่านี้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:42:46 »
ขอให้เจอคันที่ดีๆ ก็แล้วกันครับ.....สาาาาธุ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 13:42:14 »
ทนรอ ecoboost. ดีกว่าครับ. จะได้ไม่เสียดายภายหลัง.
ดูฟอร์ด. minor changes ranger. มั๊ยครับ.  ไม่เกรงใจคนออกก่อนเลย. เพราะงั้น focus. ก็อาจเป็นเช่นนั้น ถึงเวลาสิ่งที่ได้มาคุ้มกว่าส่วนลดแสนสี่ซะอีก.  ทั้งนี้ลองตัดสินใจดูครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 14:10:05 »
ดอกแพงเพราะได้ส่วนลดไปแสนสี่แล้วไงครับ
ถ้าเป็นผมอดใจรอ 1.5 eco boost กี่ไม่กี่เดือนก็ปีใหม่แล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 14:40:28 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
จริงเลยก็อยากรอ civic 2016 ด้วย แต่ก็ไม่รู้ว่านานแค่ไหน
 คือเพื่งขายคันเก่าไป ไทรทัน 2008 ได้มา 300000 ถ้าขายปีหน้า
กลัวไม่ได้ราคานี้

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 14:56:56 »
ลองบวกลบส่วนลด กะดอกดูนะครับ
ผมว่าถ้า ได้ ดอกถูกลง ส่วนลดน้อยลง
บางทีอาจคุ้มกว่า

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 15:15:52 »
ถ้ามีเงินเล่นระดับตัวท็อปโฟกัส (ถึงแม้จะได้ส่วนลด แต่ดอกก็แพง) ทำไมไม่ดูมาสด้า 3 อัลติส ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 15:29:24 »
ขอโทษครับ
ถ้าMZ3ตัวกลางผมว่าภายนอก+ภายใน คือมันไม่สุด
ถ้า T ผมขอผ่านครับ ภายในไม่สวย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 15:49:06 »
ซื้อได้ไหม ถามไฟแนนซ์ครับ ถ้าผ่านก็ซื้อได้

เกียร์มีปัญหาไหม มีทุกคันครับไม่ต้องกลัวไม่ต้องลุ้น เพียงแต่จะช้าและเร็ว และการตอบสนองของศูนย์ที่เข้าเป็นอย่างไร แนะนำลองคุยกับเซลล์เรื่องนี้ครับ แต่ถ้าเซลล์พยายามยืนยันว่าไม่มีปัญหาแล้ว รีบถอยมาหาศูนย์อื่นเลยครับ แค่เริ่มต้นก็ไม่จริงใจแล้ว

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 16:28:19 »
ขอโทษครับ
ถ้าMZ3ตัวกลางผมว่าภายนอก+ภายใน คือมันไม่สุด
ถ้า T ผมขอผ่านครับ ภายในไม่สวย
ถ้าmz3 ตัว s 974000บาท ภายนอก,ภายในเหมือนตัวท็อปเลยนะครับ ที่บ้านใช้อยู่ แฮปปี้ดียกเว้นเสียงยางกับลมดังไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 20:57:33 »
เคยได้ยินมาว่ามีส่วนลดสูงสุดเกือบ2แสน ลองถามศูนย์อื่นดูเผื่อได้ราคาดีกว่านี้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 21:10:54 »
ถ้าส่วนลดเยอะดอกจะแพง

ยากที่จะได้ทั้งส่วนลดมากและดอกน้อย

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 21:32:37 »
    สถานการณ์แบบนี้ ดอกเบี้ยควรจะถูกกว่านี้ครับ... 

ส่วนเรื่องเกียร์ PowerShift ผมกลับชอบนะครับ เพราะผมขับรถเกียร์ธรรมดามาตลอด มาเจอเกียร์แบบนี้ที่อารมณ์เหมือนเกียร์ธรรมดาเลย ก็เลยถูกใจ แต่ต้องยอมรับว่าเกียร์ชุดนี้มีปัญหา Defect เยอะจริงๆ (ผมก็เพิ่งเคลมชุดคลัทช์ไปหมาดๆ) และต้องยอมรับอีกด้วยว่า เกียร์ Dual Clutch มันไม่เหมาะกับตลาดบ้านเรา (ให้นึกสภาพการจราจรในกทม. ไว้) เพราะจุดอ่อนของเกียร์แบบนี้จะออกมาเวลาใช้งานในเมือง ที่เดี๋ยวเร่ง เดี๋ยวหยุด มันจะมีอาการกระตุกอยู่บ้าง (ไม่ว่าจะเป็นคลัทช์แบบแห้งหรือแบบเปียก) ไม่นิ่มนวลเหมือนเกียร์ออโต้แบบอื่น

ถ้าคุณไม่เคยขับรถเกียร์ธรรมดามาก่อน และไม่อยากเสี่ยงกับปัญหาเรื่องชุดเกียร์ (ถึงพวกชุดคลัทช์, กล่องเกียร์จะขยายเวลารับประกันไปแล้วก็ตาม แต่ยังไงคุณก็ต้องเสียเวลาเอารถเข้าศูนย์อยู่ดี...ถ้ามันมีปัญหา)  แนะนำว่าให้ลองดูตัวเลือกอื่น หรือรอตัว Ecoboost ในปีหน้า ที่กลับไปใช้เกียร์ออโต้แบบทั่วๆ ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Imperatoris

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 21:37:10 »
ผมว่ารอ Focus 1.5 Ecoboost ถ้ารีบใช้รถก็ Mazda 3 ตัว S Sedan/Hatchback ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 01:56:10 »
ถ้ามีเงินเล่นระดับตัวท็อปโฟกัส (ถึงแม้จะได้ส่วนลด แต่ดอกก็แพง) ทำไมไม่ดูมาสด้า 3 อัลติส ??

ลองไปจอดเทียบกัน เทียบวัสดุและงานประกอบกันชิ้นต่อชิ้นดูครับ ผมว่ามาสด้า 3 ลดต้นทุนน่าเกลียดไป ตัดของออกไปเยอะ ที่บ้านผมมีทั้ง โฟกัส และ 3 รุ่นนั่งเทียบกันประจำผมว่ามาสด้า 3 ตัวท๊อปนี่มันเอาเปรียบผู้บริโภคเยอะไปครับ

ล่าสุดเมื่อเช้าพึ่งสังเกตุว่ากระจกมองหลังด้านหลังของมาสด้า 3 ไม่มีอะไรปิดให้เรียบร้อย มองเห็นสายไฟข้างในเลย เมื่อวานก่อนก็พึ่งสังเกตุว่าแกนที่ปัดน้ำฝนหลัง 3 นี่มาเปลือยไม่มีอะไรหุ้มเลย คราวก่อนเปิดฝากระโปรงหน้าก็พึ่งเห็นว่า 3 เอาแผ่นปิดกันความร้อนออก อารมณ์ประมานมองไปตรงไหนน้อง 3 ก็โดนตัดซะเหี้ยนไม่เหลือเลยเมื่อเทียบกับโฟกัส ลดต้นทุนซะคิดว่าเป็น Eco Car แล้ว

สำหรับท่านที่อยากเทียบโฟกัสกับมาสด้า 3 ดีนะครับ แนะนำให้ไปลองเทียบกันได้ว่าแทบไม่ต่าง แถมโฟกัสอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ ทั้งเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง และความประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 10:11:29 »
รออีกหน่อยครับ รอ Ecoboots มาก่อนค่อยตัดสินใจครับ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 10:29:58 »
ถ้ากลัวจุกจิก ก็อย่าเพิ่งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 11:34:20 »
ผมขับ MKIII ปี 2012 ตอนนี้จะสามปี
ถามว่าปัญหามีมั้ยเรื่องเกียร์ ตอบเลยครับ
มีครับ แต่ไม่ใช่ปัญหา เพราะมันเป็นนิสัยเสียของเกียร์ แล้วแต่อารมรณ์มันแต่ละวัน
การแก้ปัญหา แค่ดับเครื่อง 5 นาที ก็หายครับ
เป็นเฉพาะในเมืองบางวัน
แต่ที่ผมไม่เคยว่ามันว่าเป็น "ปัญหา"  เพราะไม่มีใครสมบูรณ์

สมรรถนะตัวรถมันดีกว่าหลายยี่ห้อมากมาย จนผมมองขามเรื่อง นิสัยเสียของมันไป
เหมือนแม่สาวสุดสวย ฐานะดี มีชาติตระกูล เรียนดี
ทำงานเก่ง วางตัวดี มีสังคม รักษามารยาทตามกาลเทศะ มีความเป็นผู้นำ
สวย ฉลาด หุ่นดี

"แต่อารมณ์ร้าย"

เป็นผม ผมก็ทนครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 12:38:04 »
เครื่อง2.0gdi focus เจ๋งกว่า 2.0สกายของM3 เยอะคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 17:07:14 »
รอ 1.5Ecoboost เถอะครับ เชื่อผม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 18:17:42 »
เกียรนี่ชื่อเสียงมากครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 10:29:54 »
เรื่องเกียร์ ปัญหามาในแนวทางเดียวกันครับ บางท่านโชคดี บางคนโชคร้าย  ;D

แต่ถ้าส่วนลดแค่นี้ รอตัวใหม่ดีกว่าครับ มันควรจะมีเลข2นำหน้าถึงจะคุ้มกับตัวนี้หน่อย ถ้าเท่านี้รอดูตัวใหม่จะดีกว่าครับ ถ้าไม่รีบใช้รถ  ;)

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 10:56:55 »

ลองไปจอดเทียบกัน เทียบวัสดุและงานประกอบกันชิ้นต่อชิ้นดูครับ ผมว่ามาสด้า 3 ลดต้นทุนน่าเกลียดไป ตัดของออกไปเยอะ ที่บ้านผมมีทั้ง โฟกัส และ 3 รุ่นนั่งเทียบกันประจำผมว่ามาสด้า 3 ตัวท๊อปนี่มันเอาเปรียบผู้บริโภคเยอะไปครับ

ล่าสุดเมื่อเช้าพึ่งสังเกตุว่ากระจกมองหลังด้านหลังของมาสด้า 3 ไม่มีอะไรปิดให้เรียบร้อย มองเห็นสายไฟข้างในเลย เมื่อวานก่อนก็พึ่งสังเกตุว่าแกนที่ปัดน้ำฝนหลัง 3 นี่มาเปลือยไม่มีอะไรหุ้มเลย คราวก่อนเปิดฝากระโปรงหน้าก็พึ่งเห็นว่า 3 เอาแผ่นปิดกันความร้อนออก อารมณ์ประมานมองไปตรงไหนน้อง 3 ก็โดนตัดซะเหี้ยนไม่เหลือเลยเมื่อเทียบกับโฟกัส ลดต้นทุนซะคิดว่าเป็น Eco Car แล้ว

สำหรับท่านที่อยากเทียบโฟกัสกับมาสด้า 3 ดีนะครับ แนะนำให้ไปลองเทียบกันได้ว่าแทบไม่ต่าง แถมโฟกัสอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ ทั้งเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง และความประหยัดน้ำมัน

ผมว่าควรรอตัวใหม่ MC (MinorChange) พร้อมเครื่อง EcoBoost ครับ ผมใช้ตัวนี้แหละ Titanium+ 3ปี3เดือน 1แสน300โล

เคลมชุดคลัชไป 2ครั้งแล้ว รอเคลมต่อมาคือ แร็คพวงมาลัยและท่อไอเสีย แต่ยังไม่สามารถขอเคลมกล่องTCMได้ ก็ไม่เข้าใจว่ารออะไร บางทีผมยังคิดว่าถ้าได้เคลมกล่อง อาการอาจหายก็ได้ เพราะไอ้ที่ือื่นที่มีปัญหามันเกิดจากกล่องมีปัญหา

>> ถามว่ารถวิ่งแค่นี้ ต้องเคลมขนาดนี้แล้วเหรอ ผมว่ามันเกินไปน่ะครับ
>> เรื่องศูนย์ ผมให้ศูนย์กัลปพฤกษ์  เอกสีลม เอกพหล(เด๋วนี้คนเยอะ บริการแย่ไป ไม่ดูแลลูกค้าเท่าที่ควรครับ) บ้านผมอยู่ปทุม เลยตลาดไท มธ. ผมยังไม่เข้าศูนย์บริเวณนั้น คิดดูละกันว่า จะหาศูนย์ดีดี หายากไหม :D

*-ด้านล่างนี้ ข้อคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ-*
1.) อย่าซื้อตัวนี้ครับ เห็นว่าปลายปีจะเปิดตัว ถ้ามันยังเลื่อนไปช่วง มอเตอร์โชว์ รอได้ก็รอครับ ถ้าแม่งยังเลื่อนอีก ซื้อยี่ห้ออื่นเถอะครับ
2.) ถ้าคุณบอก Mazda3 ลดต้นทุนเกินไปในหลายจุด  แต่จุดที่บอกผมว่าเราหาซื้อเพิ่มเติมได้นะครับ ต่อรองกับเซลล์หาให้ยังได้เลยถ้าเซลล์เป๊ะ แต่หาเองก็ไม่น่ายากครับ ยกเว้นคุณจะรับไม่ได้กับคำว่า 'รถญี่ปุ่น' เหมือนแบบอะไหล่เปิดดู Made in Thailand ของ Mazda กับ Made in UK ของ Ford (บาง Parts นะครับไม่ใช่ทุกอัน และไม่ได้บอกว่าของไทยไม่ดี ของไทยดี ผมชอบของไทยล่ะครับ แต่ของไทยรุ่นแรกบางทีมาไม่ดีไม่แก้ หรือพอแก้แล้วก็ให้กับคันใหม่ไม่เรียกคันเก่าไปเปลี่ยนงี้ อันนี้ด่า Ford เลยครับ)
3.) Civic Hybrid ราคาลดลงเรื่อยๆ ต่อรองราคามันก็เจ๋งดีนะครับ
4.) ถ้ารอได้ ปีหน้าถ้า Civic ตัวใหม่มาก่อน พร้อมเครื่องใหม่ ผมเชียร์ให้คุณไปออกเลยครับ เบื่อ Ford Thailand รั้งอะไรนักหนา เซงสุดครับ

จากใจผมเอง ผู้ใช้ Focus mkIII นี่ล่ะ มีอะไร pm มาถามได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2015, 10:59:33 โดย applebees »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 13:15:43 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับตอนนี้เริ่มลังเลคิดว่าอดทนรออีกหน่อยดีกว่า

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 15:19:55 »
ผมก็ใช้Focus 2.0 เหมือนกัน หากเจ้าของกระทู้ไม่เคยใช้รถFordมาก่อน สิ่งที่อยากแนะนำ คือ อยากให้ออกรถกับ0ขนาดใหญ่ เพราะการบริหารจัดการของตัว0ขนาดใหญ่จะแตกต่างกับ0ขนาดเล็กมาก ตัวอย่างเช่น การเช็คระยะปกติ(มีการนัดหมายล่วงหน้าซึ่งผมจะนัดเวลา 8.00ทุกครั้ง) ทาง0ขนาดเล็กแจ้งว่ารถผมผ้าเบรคใกล้หมด(แจ้งกลับประมาณ10.00) แต่ทาง0ขนาดเล็กๆกลับไม่มีต๊อกสินค้า ต้องสั่งของแล้วนัดเข้ามาเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ เป็นต้น ซึ่งทำให้เกิดอาการเซ็งขึ้นได้ ***หมายเหตุ เรื่องเคลมไม่ต้องพูดถึง >:(***

ปัจจุบันใช้บริการโช้บริการ S _ _ _ _ _ _ B _ FORD ถึงจะไกลหน่อยแต่ก็ทำให้รู้สึกดีขึ้นเยอะกับFord

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 23:16:26 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับตอนนี้เริ่มลังเลคิดว่าอดทนรออีกหน่อยดีกว่า

เห็นด้วยเลยครับ
ถ้า Focus รอตัวใหม่ 1.5 L Ecoboost ซึ่งก็คือเครื่องเทอโบนั่นเอง
แล้วกลับเปลี่ยนไปใช้เกียร์ออโต้แบบ conventional 6 speed (เลิกใช้ Powershift dual-cluth ที่ลือชื่อทิ้งไป)
ในออสเตรเลียก็เริ่มขายตั้งเดือนตุลาคมนี้ ส่วนตัวรถก็ผลิตจากโรงงานในไทยบ้านเรานี่เอง

http://www.caradvice.com.au/378477/2016-ford-focus-review/

http://www.caradvice.com.au/365357/2016-ford-focus-pricing-and-specifications/

ส่วนผมใช้ mk3 2.0L มา 2ปีครึ่ง 84,000 โล ยังชอบ..มันส์อยู่ แต่ใช้แถวเขตปริมณฑล นอกกทม.เป็นส่วนใหญ่

สำหรับเรื่องเกียร์ (Powershift dual clutch)ในFocus mk3 เท่าที่ผมติดตามมามันไม่ใช่พังง่ายๆ
แบบเฟืองหัก ชิ้นส่วนภายในแตกหัก คลัทช์ไหม้แบบนั้น ตัวเฟืองกลไกก็แข็งแรงเหมือนเฟืองเกียร์ธรรมดา

แต่ที่เป็นปัญหาคือ การใช้คลัทช์แห้งเปลี่ยนเกียร์โดยมีมอเตอร์ไฟฟ้าคุมด้วยระบบอิเลคโทรนิกส์
ผมไม่เชื่อว่าจะสามารถเขียนโปรแกรมให้เปลี่ยนได้ราบเรียบ ราบลื่น ทุกสถานะการณ์ เท่าการเหยียบคลัทช์ด้วยเท้าได้
บางครั้งบางจังหวะเกิดอาการกระตุกที่เกียร์ต่ำๆได้
และไม่สามารถลดการกระตุกได้แบบกลไกเกียร์ที่อาศัยการส่งแรงโดยใช้จลศาสตร์ของเหลว
ดั่งเกียร์ที่ใช้ทอร์คคอนเวิตเตอร์

dual cluth จึงอาจไม่เหมาะกับการใช้ในชีวิตประจำวันของคนทั่วไป แบบการจราจรที่มีรถติด วิ่งช้าๆสลับหยุดนิ่งตลอดเวลา อย่างแบบรถติดในกทม.
ยิ่งถ้าเครื่องยนต์กำลังม้าสูง แรงบิดสูงๆ อาการกระตุกยิ่งมาก ( Focus น่าจะมากกว่า Fiesta )

แต่ที่เป็น defect จากชิ้นส่วนจริงๆ น่าจะเป็นซีลชุดคลัทช์(แต่เรียกกันทั่วไปว่า ซีลเกียร์) ทั้ง Focus ทั้ง Fiesta ใช้ซีลเกียร์นี่
ไม่ใช่เฉพาะเมืองไทย แต่ทั่วทั้งโลกที่ใช้ dual clucthตัวนี้
แรกๆพอเห็นซีลรั่ว ช่างก็เปลี่ยนซีลพร้อมเปลี่ยนชุดคลัทช์ไปด้วย ด้วยเชื่อว่าน้ำมันรั่วเข้าไปในชุดคลัทช์ ไม่ได้มีการผ่าตรวจสอบ
(ชุดคลัทช์นั้นหน้าตาก็คล้ายๆทอร์คคอนเวิตเตอร์ ที่ช่างชอบเรียกว่าหม้อทอร์คนั่นเอง)
ช่างก็แยกไม่ออกจริงว่าชุดคลัทช์เสียจริงหรือไม่ เพราะธรรมชาติเกียร์dual clutchตัวนี้กระตุกอยู่แล้วด้วย ช่างเคลมเปลี่ยนให้กันเยอะมากมาย
ตามคำบ่นของลูกค้า จนระยะหลังๆจะมีการตรวจละเอียดเข้มการเคลมชุดคลัทช์ยากขึ้น

ที่น่าจะโดนตำหนิมากๆ คือความล่าช้าในการแก้ปัญหาของฟอร์ด(ทั่วโลก) กว่าจะผลิตซีลpartใหม่ออกมาก็ราวๆน่าจะกลางปี 2013
(Fiesta ที่ออกมาก่อน เลยเจอปัญหานี้ยาวนานกว่าเพราะออกมาก่อนหลายปี) พร้อมกับขยายเวลารับประกันซีลตัวนี้ออกไป

ส่วนอีกอย่างที่Focusเจอบ้าง ก็คือกล่องควบคุมเกียร์ TCM ถ้าเสียขึ้นมาทำให้การเปลี่ยนเกียร์ผิดปกติได้เช่นกัน
ตัวนี้ฟอร์คขยายเวลารับประกันให้ 10ปี 240,000 กม.

สรุปว่ารอรุ่นใหม่ดีกว่าแต่ราคาคงน่าจะสูงขึ้นกว่าตัวเดิม ตัวเดิมน่าใช้เมื่อได้ราคาลดมากๆๆๆ

และถ้าอยากรู้จากผู้ใช้จริงๆ ผมแนะนำให้เข้าไปอ่านที่นี่ครับ
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?board=54.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2015, 23:19:23 โดย tarahlm »