ผู้เขียน หัวข้อ: รถกะบะเริ่มจะมีผู้ผลิตหน้าใหม่เพิ่มขึ้นเรือย มาดูกัน  (อ่าน 6102 ครั้ง)

ออฟไลน์ guide79

• Full Member
เฟึยต Fiat Toro

ไฟท้ายสวย

จากเพื่อนเรา ก็เอากับเขาด้วย แต่จะกล้าผลิตขายหรือเปล่า Alami Proton

ดูแปลกดี

ต้องปรับปรุงอีกเยอะ

ออฟไลน์ Severus Snape

เดี๋ยวเร็ว ๆ นี้ Fiat มีกระบะขนาดกลางที่มีพื้นฐานมาจาก Triton ด้วยครับ ส่วน Toro นี่น่าจะเป็นขนาดเล็กเพราะพื้นฐานมาจาก Jeep รุ่นเล็ก
แต่ที่น่าจะทำตลาดในไทยได้ข่าวว่าน่าจะเป็นกระบะจาก MG

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
มาเลเซียถ้าไม่ออกกฎหมายกีดกันรถกระบะเพื่อเอื้อการจำหน่ายของรถที่ผลิตในประเทศ (ซึ่งมีเฉพาะรถเก๋งเท่านั้น) ป่านนี้รถกระบะคงจะมีปริมาณที่เป็นสัดส่วนมากๆ พอๆ กับไทย  ในอนาคตถ้า Proton ผลิตกระบะแล้วเวิร์คอาจจะมีการแก้กฎหมายแล้วเราจะได้เห็นนักเลงรถกระบะหลากหลายยี่ห้อในแดนเสือเหลือง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
ปิกอัพโปรตอนถึงดูแปลกๆแต่ถ้าผมเป็นคนมาเลย์ ผมก็ซื้อใช้ครับ ยังไงใช้แล้วก็รู้สึกภูมิใจกว่าใช้ของต่างชาติ ง่ายๆดูอย่างประเทศอินเดียก็ได้ ทาทามาบ้านเราทำท่าจะเจ๊ง แต่ประเทศบ้านเกิดทั้งถนนมีแต่ทาทาล้วนๆ

ออฟไลน์ SM.

2 เจ้านี้ เข้าไทยมาคงลำบากครับ

ออฟไลน์ deathsheep

อยากเห็นกระบะสายพันธุ์อังกฤษ ;) ของ MG

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
proton ยังลูกผีลูกคนต่อไป
ถึงคุณภาพรถดีขึ้น แต่ยังเทียบรถญี่ปุ่นไม่ได้ และคนยังติดภาพเก่าๆ

รัฐบาลมาเลเซียทุ่มทุนสร้างไปเยอะ แต่ยังไม่ออกดอก ออกผลซะที

ดร.มหาธีร์ พูดเป็นนัยว่ารัฐบาลมาเลฯ จะเลิกให้เงินสนับสนุนแล้ว http://paultan.org/2015/09/28/video-proton-struggling-lack-govt-support-tun-m/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ ps000000

สองยี่ห้อนี้ไม่น่าจะกล้ามาขายในไทย

ออฟไลน์ sk-non

Hino จะมีไหมคับ
รถตู้. isuzu. ก็น่าทำตลาดดู

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่ากระบะ MG คงใช้พื้นฐานเดียวกันกับ Colorado มั้งครับ เห็นที่จีนเค้าซี้กัน

ออฟไลน์ dt9

Hino เป็นบริษัทของ Toyota คงไม่ทำออกมาแย่งตลาดกันเองกับ hilux
แต่ถ้าทำเป็นต้นแบบหรือเพื่อโชว์ ก็ไม่แน่ครับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5

รถตู้ Isuzu ตอนนี้ก็มีขายอยู่ครับ เป็น OEM ของ Nissan NV350 ขายเฉพาะในญี่ปุ่น

ISUZU Como

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Jhinz

ปิกอัพโปรตอนถึงดูแปลกๆแต่ถ้าผมเป็นคนมาเลย์ ผมก็ซื้อใช้ครับ ยังไงใช้แล้วก็รู้สึกภูมิใจกว่าใช้ของต่างชาติ ง่ายๆดูอย่างประเทศอินเดียก็ได้ ทาทามาบ้านเราทำท่าจะเจ๊ง แต่ประเทศบ้านเกิดทั้งถนนมีแต่ทาทาล้วนๆ

ต้องดูคุณภาพและกำลังซื้อของคนในประเทศด้วยครับ ผมอยู่ที่จีนมาและเคยถามคนจีนเองเค้าบอก5-10ปีที่แล้วไม่มีใครซื้อแบรนด์จีนเองเลยครับ ถ้าเลือกได้ก็เลือกแบรนด์ต่างชาติที่ผลิตที่นั่นแม้ราคามากกว่า (เล็กน้อย) พอมาช่วงหลังที่แบรนด์จีนเองพัฒนาคุณภาพขึ้นมายอดขายจึงค่อยเพิ่มขึ้นมา ถึงขนาดบางรุ่นยอดสูงกว่ารถเจ้าตลาดจีนอย่าง VW ไปแล้วอย่าง Compact SUV ของ Greatwall
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc