ผู้เขียน หัวข้อ: รถเมล์กับรถบัส ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 17129 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
รถเมล์กับรถบัส ต่างกันยังไงครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 22:23:46 »
  วันนี้ลูกสาวไว 6ขวด ถามว่า รถเมล์เป็นยังไง รถบัสเป็นยังไง แล้วมันต่างกันยังไง ทำไมถึงเรียกรถเมล์ ทำไมถึงเรียกรถบัส ผมก็อึ้งเลยสิ ใครทราบช่วยตอบทีครับ จะไปเฉลยให้ลูกฟัง ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: รถเมล์กับรถบัส ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 22:53:23 »
ถ้าลูกสาวผมถาม ผมจะตอบแบบกำปั้นทุบดินว่า

รถเมล์ วิ่งในเมือง
รถบัส วิ่งระหว่างเมือง

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
Re: รถเมล์กับรถบัส ต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 23:24:12 »
ถ้าลูกสาวผมถาม ผมจะตอบแบบกำปั้นทุบดินว่า

รถเมล์ วิ่งในเมือง
รถบัส วิ่งระหว่างเมือง

+1 ครับ
แต่ต้องเจอ รถโดยสารประทาง กับรถทัวร์ ทางราชการ เบิกได้ไม่เท่ากัน   งงป่าวละครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 23:26:44 »
พิสัยการเดินทาง   รถบัสทางไกล  รถเมล์ใกล้

การจัดวางที่นั่ง    รถบัสเน้นพื้นที่เพื่อนั่ง  รถเมล์เพื่อยืน

ความยาว       รถบัสยาวกว่ารถเมล์ 

อันนี้เริ่มลึกละ  การทดเกียร์  รถบัสทดห่าง(เอาความเร็วกับรอบเครื่องต่ำ)  รถเมล์ทดจัดกว่า (เอาอัตราเร่ง)

เครื่องยนต์ รถบัสรุ่นเก่ามี 2 เครื่องยนต์ครับ(แอร์กับเครื่องยนต์แยกกัน)(แต่รุ่นใหม่ๆก็เครื่องเดียวนะ)  รถเมลเครื่องเดียว
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Vanz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 23:43:48 »
ชื่อมันถูกตั้งจากสมัยก่อนครับ
ตามรอบรอบเวลาการวิ่ง
-รถเมล์ คือรถโดยสารที่มีรอบเวลาในการวิ่งที่แน่นอน เช่นทุกๆ 30 นาที ส่วนใหญ่จะเห็นในเมือง
-รถบัส คือ รถโดยสารที่ไม่มีรอบเวลากการวิ่งที่แน่นอน เลยเรียกว่ารถบัส ส่วนใหญ่วิ่งระหว่างเมือง
-รถทัวร์ คือ รถบัสเพื่อการท่องเที่ยว

เพิ่มเติม คำว่ารถ"เมล์" มาจากคำว่า "mail"  ถ้าเรียกว่ารถเมล คงจะไม่สะดวกปากคนไทย เลยเรียกว่า "รถเมล์"

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 00:41:01 »
รถเมล์ก็ต้องจอด ตรงป้าย BUS STOP ถ้าต่างกันสงสัยจะไม่จอด ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 00:46:19 โดย baddream11 »

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 01:30:58 »
อันนี้ผมมั่วนะ  ;D
รถเมล์คือรถประจำทางสาย 1,2,3,...
แต่รถบัสคือไม่ประจำทาง เช่นรถที่เหมาไปทอดกฐิน

promt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 02:37:15 »
รถเมล์ก็ต้องจอด ตรงป้าย BUS STOP ถ้าต่างกันสงสัยจะไม่จอด ;D

555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 10:49:46 »
รถเมล์ กับรถบัส สำหรับคนไทย แตกต่างกัน (รถเมล์วิ่งในเมือง รถบัสวิ่งต่างเมือง) แต่

สำหรับต่างชาติ รถขนส่งมวลชน ไม่ว่าจะในเมือง หรือนอกเมือง เรียก Bus ทั้งสิ้น

อะไรก็ตามที่ Carry ประชากร จะเรียก Bus ส่วนพัฒนาการของรถบัส มาจากรถม้าในสมัยก่อน (สำหรับฝรั่งนะ)

แต่ที่คาดว่า คนไทย เรียก รถเมล์ เพราะ รถเมล์ พัฒนามาจาก เรือเมล์ และ เรือเมล์ในสมัยก่อนที่จะส่งคน ใช้ส่ง จดหมาย พัสดุ บลาๆ

เนื่องจาก ออกตรงเวลา และไปยังสถานที่ประจำๆ ซึ่งคล้ายกับการใช้รถบัส และโดยการอาศัย เรือเมล์โดยสารมา (ก่อนเรือเมล์ เราก็มีเรือพายรับจ้างไง)

เราจึงเรียก เรือเมล์ รถเมล์ ติดปากกันมาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 10:51:46 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 16:31:29 »
ลูกสาวพี่นี่ช่างสังเกตุจริง ๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 22:03:26 »
พิสัยการเดินทาง   รถบัสทางไกล  รถเมล์ใกล้

การจัดวางที่นั่ง    รถบัสเน้นพื้นที่เพื่อนั่ง  รถเมล์เพื่อยืน

ความยาว       รถบัสยาวกว่ารถเมล์ 

อันนี้เริ่มลึกละ  การทดเกียร์  รถบัสทดห่าง(เอาความเร็วกับรอบเครื่องต่ำ)  รถเมล์ทดจัดกว่า (เอาอัตราเร่ง)

เครื่องยนต์ รถบัสรุ่นเก่ามี 2 เครื่องยนต์ครับ(แอร์กับเครื่องยนต์แยกกัน)(แต่รุ่นใหม่ๆก็เครื่องเดียวนะ)  รถเมลเครื่องเดียว

ทั้งรถเมล์และรถบัสรุ่นก่อนๆเป็นแบบ2เครื่องยนต์ แยกเครื่องปั่นแอร์หมดครับ เพราะรถสมัยก่อนกำลังไม่เยอะถ้าเอาเครื่องยนต์หลักไปปั่นแอร์ด้วยเจอทางชันๆรถไต่ไม่ไหวเอาครับ ปัจจุบันเครื่องยนต์มีกำลังมากพอปั่นแอร์แล้วกำลังไม่ตกเลยไม่จำเป็นต้องแยกเครื่องแอร์ต่างหากครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 23:16:09 »

ทั้งรถเมล์และรถบัสรุ่นก่อนๆเป็นแบบ2เครื่องยนต์ แยกเครื่องปั่นแอร์หมดครับ เพราะรถสมัยก่อนกำลังไม่เยอะถ้าเอาเครื่องยนต์หลักไปปั่นแอร์ด้วยเจอทางชันๆรถไต่ไม่ไหวเอาครับ ปัจจุบันเครื่องยนต์มีกำลังมากพอปั่นแอร์แล้วกำลังไม่ตกเลยไม่จำเป็นต้องแยกเครื่องแอร์ต่างหากครับ

จริงดิ  เอาจริงๆนะผมไ่รู้เลยว่าแต่ก่อนรถเมล์ใช้สองเครื่องยนต์ด้วย   จำได้เลาๆว่า Mercedes-Benz OF1617/61  ตัวนี้ก็เครื่องยนต์เดียวนะ 

รถเมล์ปรับอากาศเก่ากว่านี้ผมไม่ทราบแล้วครับ  ขออภัยอย่างสูง

ส่วนพวก อิคารุส 283 และเบนซ์ O405-CNG ไม่แน่ใจจริงว่ามีกี่เครื่องได้เดาก็เครื่องเดียวเพราะเติม NGV
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:33:36 »

จริงดิ  เอาจริงๆนะผมไ่รู้เลยว่าแต่ก่อนรถเมล์ใช้สองเครื่องยนต์ด้วย   จำได้เลาๆว่า Mercedes-Benz OF1617/61  ตัวนี้ก็เครื่องยนต์เดียวนะ 

รถเมล์ปรับอากาศเก่ากว่านี้ผมไม่ทราบแล้วครับ  ขออภัยอย่างสูง

ส่วนพวก อิคารุส 283 และเบนซ์ O405-CNG ไม่แน่ใจจริงว่ามีกี่เครื่องได้เดาก็เครื่องเดียวเพราะเติม NGV

Benz OF1617/61 เป็นรถเมล์ปรับอากาศรุ่นแรกของขสมก.ที่ใช้แอร์ไฟฟ้า(แอร์ที่ใช้เครื่องยนต์หลักปั่นให้ไม่ต้องแยกเครื่องต่างหาก) รถแอร์รุ่นก่อนหน้านี้เป็นแอร์แยกมีเครื่องปั่นแอร์ต่างหากทั้งหมดครับ อ้อ เป็นรถเมล์รุ่นแรกที่ใช้เกียร์อัตโนมัติและมีรีทาร์ดเดอร์ด้วยครับ สมัยตอนมาใหม่ๆพขร.ตื่นเต้นกันสุดๆเพราะไม่เคยขับรถเกียร์ออโต้กันมาก่อน ถึงขั้นต้องส่งพนักงานขับรถไปอบรมกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 17:04:03 »
เจ้าตัวเล็กช่างฉลาดดีแท้
ผมก็ยังคิดไม่ออก 555+

เมล์ประจำทาง บัสไม่ประจำทางมั้งครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 04:16:42 »
รถเมล์ รถบัส ประจำเส้นทางทางเหมือนกัน

ต่างกันที่ คนใน กทม เรียกรถเมล์ มีป้ายจอดที่แน่นอน

คนต่างจังหวัดเรียกรถบัส ป้ายจอดไม่แน่นอน คนโบกก็จอด

JONNY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 07:58:41 »
เข้าใจว่า
รถบัส
แตกออกเป็นรถต่างๆ
รถเมล์ คือรถโดยสาร ในเมืองใหญ่หรือชุมชนระยะใกล้จอดรับตามป้ายที่แน่นอน
รถทัวคือรถวิ่งระหว่างเมืองระยะไกล อาจไม่ประจำทางหรือจอดรับทุกป้ายที่แน่นอน

มันก็คือรถชนิดเดียวกัน คือรถบัส

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 11:08:49 »
คุณMark Wahlburg ครับคุณเป็นดาราหนังActionในใจผมเลย

Shooter ผมว่าคุณเล่นได้ดีมาก 555