ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับปรุงเครื่องเสียง city zx ในงบไม่เกิน 10,000 บาท  (อ่าน 5323 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ด้านเครื่องเสียงรถทุกท่านครับ

ผมลองโทรไปคุยกับร้านแอทซาวด์ ลาดพร้าว 101
และลองจัดเสป็คมาดังนี้
รบกวนผู้รู้ด้านเครื่องเสียงรถทุกท่าน ช่วยดูซักนิดครับ

1. Front JVC 1 DIN รุ่น kd x40 เล่น usb อย่างเดียว (ถ้ายังมีของ)
หรือ JVC รุ่น R460  หรือรุ่นไหนก็ได้ที่ไม่เกิน 3,000 บาท        ประมาณ  3,000 บาท (รวมค่าติดตั้ง)

2. ลำโพงคู่หน้า Bostwick SB6DC (แยกชิ้น)                           ประมาณ 3,000 บาท (รวมค่าติดตั้ง)
    ลำโพงคู่หลัง Bostwick แกนร่วม (ถ้าจำเป็น)                        ประมาณ 2,500 บาท

3. แผ่นแดมป์ประตูคู่หน้าของเยอรมัน  (จำยี่ห้อไม่ได้ครับ)          ประมาณ 1,600 บาท (รวมค่าติดตั้ง)

4. พลาสติกครอบลำโพงทวิตเตอร์ที่เสา A                               ประมาณ  600 บาท (รวมค่าติดตั้ง)

5. สายสัญญาณ ร้านบอกใช้ของเดิม เปลี่ยนใหม่ "อาจจะ" ไม่ได้ช่วยอะไรกับเครื่องเสียงเสป็คนี้
สายลำโพง เมตรละไม่เกิน 70 บาท (ไม่แน่ใจว่าต้องใช้กี่เมตรครับ)

รวมค่าใช้จ่ายประมาณ 8,200 บาท

ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 9.00 - 19.00 น. โดยประมาณ

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้านเครื่องเสียงรถทุกท่านดังนี้ครับ

1. สินค้าและราคาของร้านนี้ สมเหตุสมผลไหมครับ

2. ฝีไม้ลายมือร้านแอทซาวด์ ลาดพร้าว 101
ผู้รู้ด้านเครื่องเสียงรถทุกท่าน พอจะทราบบ้างไหมครับ
ว่าฝีมือพอจะสู้ร้าน MockUp ได้ไหมครับ

3. คุณภาพเสียงที่น่าจะได้จากเครื่องเสียงชุดประหยัดชุดนี้
จะเป็นแนวไหนครับ -ผมจะเน้นเสียงร้อง กับเครื่องดนตรี
แต่ไฟล์เพลงผมส่วนใหญ่จะเป็น MP3 แนวเพลงที่ฟัง คือ
เพลงสากล เพลงสตริง เพลงลูกกรุง (แจ้ ดนุพล) เพลงลูกทุ่ง (ก๊อต จักรพันธ์)

4. การเพิ่มเติมหรือขยายระบบในอนาคต สามารถทำอะไรเพิ่มได้บ้างครับ
เช่น BassBox หรือตีตู้ซับ

5. หรือจะมีท่านใดแนะนำร้านขายส่ง+ร้านที่รับติดตั้งอย่างเดียว ที่ฝืมือดีๆ ราคาสมเหตุสมผล
เผื่อเป็นทางเลือกด้วยก็ได้ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
Re: ปรับปรุงเครื่องเสียง city zx ในงบไม่เกิน 10,000 บาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 10:46:08 »
แนะนำให้ลองคุยกับร้าน SQ1 ดีกว่าครับ ลองเสิร์ชหาดูนะครับ

ออฟไลน์ Teera

Re: ปรับปรุงเครื่องเสียง city zx ในงบไม่เกิน 10,000 บาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 14:54:01 »
ไม่ชอบ Bostwick ครับ
งบนี้ หาลำโพงดีๆ มาใส่แทนของเดิม จะดีกว่าไปเปลี่ยน โน่น นี่ นั่น ทั้งระบบ แต่ เสียงไม่ได้ดีกว่าของเดิมครับ
หรือ ฟังของเดิมไปก่อน เก็บตังค์เพิ่ม
ผมว่า ชั่วโมงนี้ ซัก 3 หมื่น ก็ดีมากแล้วน๊ะครับ

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 15:28:26 »
อ้างถึง
รวมค่าใช้จ่ายประมาณ 8,200 บาท

ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 9.00 - 19.00 น. โดยประมาณ

เดี๋ยวนะครับ  ทำไมผมลองคำนวณดูมันไม่ได้ 8,200 บาท  ที่ผมคิดคร่าว ๆ ตามราคาด้านบน คือ
Front    3000
s.Front     3000
s.Rear   2500
Damp   1600
เสา A             600
สาย (70x8)     560   

รวม          11260

ผมว่าถ้ามีงบ 1 หมื่น และไม่มีคนนั่งหลังบ่อยๆ แนะนำติดคู่หน้าดีๆ + bass box  น่าจะให้ผลลัพธ์ที่น่าพอใจมากกว่านะครับ  ลำพังแค่ลำโพงแยกชิ้นธรรมดา เสียงเบสจะไม่น่าปรับให้ถึงขั้นที่น่าพอใจได้  ส่วนเรื่องเวลาในการติดตั้งผมคิดว่านานไปนะครับ  ถ้าติดตามรายการที่แจ้งมา(9-19 น. 10 ชม.)

แต่ถ้าอยากเลือกของเองตามงบ  แนะนำลองเสิร์ซว่า คาร์ออดิโอไทยแลนด์ช้อป  (ภาษาอังกฤษ) เปรียบเทียบราคาดูตามงบเลยครับ

ปล. ผมไม่มีส่วนได้เสียกับร้านที่แนะนำนะครับ  แค่เคยซื้อเองกับทางร้านและคิดวว่าคุณภาพกับราคามันสมเหตุสมผลก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 16:13:50 »
แนะนำให้ลองคุยกับร้าน SQ1 ดีกว่าครับ ลองเสิร์ชหาดูนะครับ

ผมว่าน่าลองคุยกับทาง SQ1 ครับ เขาเน้นคุณภาพเสียงและปราณีต

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:28:38 »
     ไม่ทราบว่าติดตั้งไปแล้วหรือยัง  ถ้ายังผมขอแนะนำอย่างนี้นะครับ
      ขอตอบคำถามที่ว่า เสียงที่ไดัจากชุดที่ติดตั้งเป็นยังไง  ผมว่า คงออกแนวมันส์ ๆ  เสียงแหลมๆ   แสบสันต์น่าดูนะครับ 
     ถ้าชอบเพลงมันส์ ก็อาจจะ (  อาจจะพอได้  มั๊ง............  ครับ  ย้ำครับ  )   
      แต่ถ้าชอบเพลงช้า  เพลงที่เน้นเสียงร้อง  เพราะเท่าที่ดู เห็นชอบเพลง แจ้  กับ ก๊อต   น่าจะแนวเพลงช้าร้อง ออกหวานๆ    ผมขอแนะนำให้ทางร้านเปลี่ยนระบบให้ดีกว่า ครับ    เป็นดังนี้ครับ   
      ๑. ให้ตัดfront  jvc ออก แล้วหา front   ของ alpine มาแทน   เสียงของ alpine  จะเหมาะกับเสียงร้องหวานๆ  ฟังไปเคลิ้มเชียว    แต่ถ้าชอบฟังเพลงมันส์ก็ให้ตัด alpine ออก
      ๒. ลำโพง ก็ให้ติดเฉพาะคู่หน้า ตัดคู่หลังออกไป  เอางบมาเพิ่มหาลำโพงคู่หน้าเสียงดีๆ   ที่ไม่กินวัตต์ ใช้ front เป็นตัวขับแทนamp  ดีกว่าครับ       ส่วนลำโพงหลังเดิมก็ไม่ต้องต่อให้ตัดทิ้งไปได้เลยครับ เพราะกว่าหากลำโพงหน้าดี  ลำโพงหลังเดิมก็จะทำให้เสียงที่ได้มีเสียงขยะของลำโพงคู่หลังรบกวน  และทำเป็นแนวเสียงฟร้อนท์เสตจ  SQ  ดีกว่าครับ   
      ส่วนข้ออื่่นผมไม่ออกความเห็น 
      อนึ่ง  ผมขอเสียมารยาทนะครับ ผมว่า งบพี่น้อยไปนิด  ถ้าจะให้ดีเพิ่มเป็นสัก ๒ หมื่น  ให้เน้นไปที่ front  (  เป็นตัวสำคัญที่สุด )   ส่วนลำโพงคู่หน้า ก็เป็นลำดับรอง เผื่อเปลี่ยนในอนาคต  แดมป์ประตู  และสายลำโพงก็พอครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 22:30:29 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 01:40:27 »
JVC กับ  Bostwick จับมาเข้าคู่กัน แนวเสียงไปในทางเดียวกัน...
อาจเป็นเพราะ ผู้จำหน่ายเดียวกันหรือป่าว...

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 08:35:36 »
     ไม่ทราบว่าติดตั้งไปแล้วหรือยัง  ถ้ายังผมขอแนะนำอย่างนี้นะครับ
      ขอตอบคำถามที่ว่า เสียงที่ไดัจากชุดที่ติดตั้งเป็นยังไง  ผมว่า คงออกแนวมันส์ ๆ  เสียงแหลมๆ   แสบสันต์น่าดูนะครับ 
     ถ้าชอบเพลงมันส์ ก็อาจจะ (  อาจจะพอได้  มั๊ง............  ครับ  ย้ำครับ  )   
      แต่ถ้าชอบเพลงช้า  เพลงที่เน้นเสียงร้อง  เพราะเท่าที่ดู เห็นชอบเพลง แจ้  กับ ก๊อต   น่าจะแนวเพลงช้าร้อง ออกหวานๆ    ผมขอแนะนำให้ทางร้านเปลี่ยนระบบให้ดีกว่า ครับ    เป็นดังนี้ครับ   
      ๑. ให้ตัดfront  jvc ออก แล้วหา front   ของ alpine มาแทน   เสียงของ alpine  จะเหมาะกับเสียงร้องหวานๆ  ฟังไปเคลิ้มเชียว    แต่ถ้าชอบฟังเพลงมันส์ก็ให้ตัด alpine ออก
      ๒. ลำโพง ก็ให้ติดเฉพาะคู่หน้า ตัดคู่หลังออกไป  เอางบมาเพิ่มหาลำโพงคู่หน้าเสียงดีๆ   ที่ไม่กินวัตต์ ใช้ front เป็นตัวขับแทนamp  ดีกว่าครับ       ส่วนลำโพงหลังเดิมก็ไม่ต้องต่อให้ตัดทิ้งไปได้เลยครับ เพราะกว่าหากลำโพงหน้าดี  ลำโพงหลังเดิมก็จะทำให้เสียงที่ได้มีเสียงขยะของลำโพงคู่หลังรบกวน  และทำเป็นแนวเสียงฟร้อนท์เสตจ  SQ  ดีกว่าครับ   
      ส่วนข้ออื่่นผมไม่ออกความเห็น 
      อนึ่ง  ผมขอเสียมารยาทนะครับ ผมว่า งบพี่น้อยไปนิด  ถ้าจะให้ดีเพิ่มเป็นสัก ๒ หมื่น  ให้เน้นไปที่ front  (  เป็นตัวสำคัญที่สุด )   ส่วนลำโพงคู่หน้า ก็เป็นลำดับรอง เผื่อเปลี่ยนในอนาคต  แดมป์ประตู  และสายลำโพงก็พอครับ
ถ้าชอบแนวละเมียดก็ตามพี่เค้าเลยครับ เน้นฟร้อนดีๆลำโพงคู่หน้าเจ๋งๆพอครับ ที่เหลือติดไว้ยังงั้นแต่ไม่ต้องต่อสายครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 12:29:20 »
ไม่ต้องสนใจคู่หลังครับ ใส่คู่หน้าดีๆ คู่หลังเดิมๆ (รถผมก็ทำแบบนี้)