ผู้เขียน หัวข้อ: มาเตือนให้ระวังมิจฉาชีพครับ  (อ่าน 3672 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
มาเตือนให้ระวังมิจฉาชีพครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 15:25:30 »
โดยเฉพาะผู้หญิงที่ขับรถไปไหนมาไหนคนเดียว
ช่วงนี้มีมิจฉาชีพออกล่าเหยื่อ ล่าสุดก็เกิดที่หาดใหญ่ครับ

พวกนี้จะคอยซุ่มเวลาที่คุณผู้หญิงจอดรถซื้อของ อาจจะที่ตลาดหรือปั้มน้ำมัน
ถ้ามันเห็นว่าผู้หญิงคนเดียว มันจะเอาเหล็กแหลม หรือไม่ก็มีดคัตเอร์ เจาะหรือกรีดยางบริเวณแก้มยางด้านข้าง
พอเหยื่อขับรถออกไป มันจะขับตาม ถ้าได้จังหวะรถยางแบนในที่ๆมันลงมือได้ มันจะทำทีเข้ามาช่วยเหลือให้เหยื่อลงจากรถ
จากนั้นก็ปลดทรัพย์ครับ

ก่อนจะขึ้นรถควรเดินตรวจยางรถก่อนนะครับ ถ้าพบว่ามีร่องรอยผิดปกติก็รีบจัดการแก้ไขเสียก่อน หาคนที่ไว้ใจได้รอบข้างมาช่วย หรือโทรหาคนที่ช่วยเราได้ อย่าไว้ใจคนแปลกหน้าที่เราไม่รู้จักแล้วเค้าเสนอตัวเข้ามาช่วย ซึ่งถ้ามีคนเสนอตัวก็ควรเรียกคนอื่น ๆ เข้ามาช่วยเหลือด้วย
 แต่หากขับรถออกไปแล้วและเกิดยางแบนกลางทางในที่เปลี่ยว อย่าจอดรถ อย่าลงจากรถเด็ดขาด
ให้ฝืนขับต่อไป ไปหาที่ชุมชนก่อนนะครับ ลักษณะนี้ ยางจะไม่ถึงกับแตกหรอกครับ มันจะซึม ๆ ออกมา อาจจะแบนมากหน่อยก็ไม่เป็นไร
ยังพอที่จะขับรถต่อไปได้ครับ

เมื่อวานนี้ช่วงเย็นที่หาดใหญ่ มีผู้หญิงคนนึงโดนเอาเหล็กแหลมเจาะยาง แต่ยังโชคดีครับ ที่เส้นทางที่เธอขับไปบ้านไม่มีที่เปลี่ยว
เลี้ยวรถเข้าหมู่บ้านซะก่อน แต่เธอบอกว่าเอะใจเหมือนกันที่รถมันวิ่งอืด ๆ แล้วพวงมาลัยกินซ้ายผิดปกติ( เพราะยางแบน  แต่เธอไม่รู้ว่าเป็นเพราะยางแบนนะ ) แล้วก็สังเกตุว่ามีรถคันนึงขับตามออกมาจากปั้มน้ำมันที่เธอแวะซื้อของที่ 7  นี่ถ้าบ้านเธออยู่ห่างออกไปอีกนิด ก็จะเป็นเส้นทางเปลี่ยวแล้วครับ  พอถึงบ้านจึงเห็นว่ายางล้อหน้าแบน ก็เลยให้สามีเปลี่ยนยาง แล้วเอายางเส้นนั้นไปปะที่ร้าน ถึงได้รู้ครับว่ามันมีรอยผิดปกติ
เพราะมันมีรูตรงแก้มยาง ช่างบอกว่าคงโดนพวกมิจฉาชีพเอาเหล็กแหลมเจาะครับ

ก่อนหน้านี้ผมเคยอ่านเจอมีเหตุทำนองนี้เกิดที่ฉะเชิงเทรา อันนั้นเป็นรอยกรีดที่แก้มยางครับ

ออฟไลน์ ps000000

Re: มาเตือนให้ระวังมิจฉาชีพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 21:09:06 »
บางทีมันก็เอาเหล็กยาวๆ แทงหม้อน้ำก็มีครับ

ออฟไลน์ Monkey

• Newbie
  • *
Re: มาเตือนให้ระวังมิจฉาชีพครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 22:33:24 »
ขอบคุณครับ อยู่หาดใหญ๋ จะได้บอก พี่น้องๆระวัง  :)

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 09:49:59 »
ยางrunflatช่วยได้ดีกในเรื่องนี้ เเต่เหล็กเเหหลมเเทงหม้อนำ้
ก็ไม่ทราบว่าป้องกันอย่างไร

ออฟไลน์ superbkay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 16:34:53 »
ขอบคุณนะครับ อ่านไว้เป็นประโยชน์

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 23:09:47 »
ขอบคุณครับ
จะได้ไปบอกต่อแม่กวางน้อย

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 13:13:56 »
ขอบคุณมากครับ