ผู้เขียน หัวข้อ: แค่เปลี่ยน ยาง เหมือนได้รถใหม่  (อ่าน 10236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
Re: แค่เปลี่ยน ยาง เหมือนได้รถใหม่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 14:00:19 »
ผมใช้ ML Primacy 3st 225/45R17 ไม่เคยไปใช้ยี่ห้ออื่นเลย อยากลอง Toyo C1S บ้าง ใครเคยใช้ยาวๆ แล้วเป็นอย่างไรบ้าง ครับ ^__^
เพื่่อนผมใช้ lm703แล้วเปลี่ยนมาเป็นc1s มันบอกว่าชุดหน้ายังอยากใช้c1sเหมือนเดิม
ใช้งานห้าหมื่นโล(ปีครึ่ง)ยังแจ๋วอยู่เลย

ขอบคุณครับ ^_^

ผมใช้ ML Primacy 3st 225/45R17 ไม่เคยไปใช้ยี่ห้ออื่นเลย อยากลอง Toyo C1S บ้าง ใครเคยใช้ยาวๆ แล้วเป็นอย่างไรบ้าง ครับ ^__^
จากที่ใช้ผมว่า 3st เหนือกว่าหน่อยนะครับ C1S สัก 4 หมื่นเริ่มหอนเบาๆ ครับ
แต่รถคนละครับ เทียบกันตรงๆ คงไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ หลายจิตหลายใจเลย คงต้องลองเอง แล้วละครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

Re: แค่เปลี่ยน ยาง เหมือนได้รถใหม่
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 16:57:03 »
ไว้โอกาสหน้า ยินดีรับใช้ครับ
จะพิสูจน์ให้ว่า ร้านเล็กมีถ่วงล้อตั้งศูนย์ ถูกและดี มีอยู่จริงครับ

อั้ยยะ คือผมก็ไม่ได้จะไม่เข้าร้านเล็กครับ ขอแค่ มี station ทำงานทันใจๆ
โอกาสหน้า อาจได้จัดครับ
วันที่ผมเปลี่ยนยาง ผมก็ขับหา มาหลายร้าน ส่วนใหญ่ตึกสองคูหา
มี 1 station ทำงาน , ดังนั้น หากมีคนทำรถอยู่ผมต้องรอ
ปัญหา ของมคือใจร้อน ขี้เกียจรอ เพราะแค่ไม่ต่อคิว เปลี่ยน ถ่วงล้อตั้งศูนย์ก็ปาไป 1 ชม แล้ว
เลยไปจบ ร้านที่มี station ทำงาน ขึ้นรถเลย พร้อมจบ

วันหลังจะเปลี่ยน ยาง คงเปลี่ยนแต่เนิ่นๆ ไม่รอจนมันพัง ขับไม่ไหวแบบนี้
ว่าไป ยางเก่าผม อายุยางมันปีครึ่งเอง แต่ขับไป 50000 โลจะได้

ยินดีครับ ส่วนใหญ่สั่งยางล่วงหน้า แล้วนัดก่อนล๊อคคิวได้เลยครับ คันละ 20 นาทีเสร็จทุกอย่าง

ผมเคยใช้บริการ Bด่วน รอคิวยาวเลยครับประมาณไปซื้อของกินข้าวเสร็จยังไม่ได้เลยครับ(แต่ตอนนั้นดอกเบี้ย0% และยางตัวที่เราหาไซล์หายากครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 17:16:33 »
แจ่มครับ
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 22:02:17 »
เคยเจอยางติดรถอัลติส ดันลอป LM703 ห่วย แข็ง หอนเป็นสุนัขวิ่งตามเลยครับ
เปลี่ยนเป็น C1S นุ่นเนียน

ตอนนี้ อีกคัน ใช้ ML Primacy 3st ยิ่งนุ่นเนียนขึ้นไปอีก

รอบหน้าลอง Primacyฯ  ดูนะครับ เกรดน่าจะดีกว่าอีโคเปีย ที่ตั้งราคาสูงดีจริงๆ
ปล. ผมซื้อมา 215 55 17 ประมาณ 5 ต้นๆ เช่นกันครับ

ขอบคุณครับ เข็ดแล้ว Dunlop  ผมว่ามันหอนตั้งแต่ ใหม่ๆเลยละ
ส่วน อีโคเปีย นี่ใช้มาละมาสามวัน
รถผม EX ครับ ยางเดิม Yokahama ติดรถ หอน
ผมเทียบเอา ผมว่า  อีโคเปีย

ที่ผมเลือก บริดสโตนเพราะ
ผมสังเกตว่า Vigo มันติดรถมาแลั ใช้มาแล้ว สองปี มันยังนิ่มดีอยู่ สภาพดีมาก

ส่วน ML นั้น ของตายอยู่แล้ว หากอยากได้ของดี ไม่มีผิดหวัง แต่ราคาสูงกว่าชาวบ้าน
ผมแค่อยากลอง แบรนอื่นๆบ้าง

จากเหตุการ์ครั้งนี้ ผมได้ข้อสรุปว่า

ถูก และ ดี ไม่มีในโลก
ถูกๆดีๆ ลอง F1 Direction5 รึยังครับ
ผมเปลี่ยนจาก LM703 เป็น F1 Direction 5 ขับมั่นใจขึ้นเยอะ เกาะมากขึ้นด้วย ลุยน้ำฝนตกช่วงนี้ก็ดีกว่า
ยาง Dunlop เปลี่ยนไปตอน 4หมื่นโล ขอบรัดล้อแม็กซ๊ ฉีกซะงั้น ไม่ทนเลย ขนาดไม่ค่อยได้สลับยางทุกหมื่นโลนะเนี่ย
F1 Direction 5 205/45/17 เส้นละ 3 พันเอง ผมว่าขับดีกว่า Ecopia แน่ๆ (ว่าแต่ LM703 ราคาแค่ 2700 เองนะครับ)
อีกอย่างผมสลับ เปลี่ยนยาง ไม่เคยตั้งศูนย์ ถ้าตั้งผมไปแค่ตั้งล้อที่ร้านใหญ่ๆ แทน ประหยัดเงินไปได้เยอะอยู่ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 07:50:40 »
เคยเจอยางติดรถอัลติส ดันลอป LM703 ห่วย แข็ง หอนเป็นสุนัขวิ่งตามเลยครับ
เปลี่ยนเป็น C1S นุ่นเนียน

ตอนนี้ อีกคัน ใช้ ML Primacy 3st ยิ่งนุ่นเนียนขึ้นไปอีก

รอบหน้าลอง Primacyฯ  ดูนะครับ เกรดน่าจะดีกว่าอีโคเปีย ที่ตั้งราคาสูงดีจริงๆ
ปล. ผมซื้อมา 215 55 17 ประมาณ 5 ต้นๆ เช่นกันครับ

ขอบคุณครับ เข็ดแล้ว Dunlop  ผมว่ามันหอนตั้งแต่ ใหม่ๆเลยละ
ส่วน อีโคเปีย นี่ใช้มาละมาสามวัน
รถผม EX ครับ ยางเดิม Yokahama ติดรถ หอน
ผมเทียบเอา ผมว่า  อีโคเปีย

ที่ผมเลือก บริดสโตนเพราะ
ผมสังเกตว่า Vigo มันติดรถมาแลั ใช้มาแล้ว สองปี มันยังนิ่มดีอยู่ สภาพดีมาก

ส่วน ML นั้น ของตายอยู่แล้ว หากอยากได้ของดี ไม่มีผิดหวัง แต่ราคาสูงกว่าชาวบ้าน
ผมแค่อยากลอง แบรนอื่นๆบ้าง

จากเหตุการ์ครั้งนี้ ผมได้ข้อสรุปว่า

ถูก และ ดี ไม่มีในโลก
ถูกๆดีๆ ลอง F1 Direction5 รึยังครับ
ผมเปลี่ยนจาก LM703 เป็น F1 Direction 5 ขับมั่นใจขึ้นเยอะ เกาะมากขึ้นด้วย ลุยน้ำฝนตกช่วงนี้ก็ดีกว่า
ยาง Dunlop เปลี่ยนไปตอน 4หมื่นโล ขอบรัดล้อแม็กซ๊ ฉีกซะงั้น ไม่ทนเลย ขนาดไม่ค่อยได้สลับยางทุกหมื่นโลนะเนี่ย
F1 Direction 5 205/45/17 เส้นละ 3 พันเอง ผมว่าขับดีกว่า Ecopia แน่ๆ (ว่าแต่ LM703 ราคาแค่ 2700 เองนะครับ)
อีกอย่างผมสลับ เปลี่ยนยาง ไม่เคยตั้งศูนย์ ถ้าตั้งผมไปแค่ตั้งล้อที่ร้านใหญ่ๆ แทน ประหยัดเงินไปได้เยอะอยู่ครับ

ของผมที่เน่าไป ไม่ร้้704 หรือ 703
เพราะเพิ่งเปลี่ยนมาปีครึ่ง มันก็หอนเอาๆ ดังมากๆ
ที่ร้านบอกจะเปลี่ยนรุ่นเดิม 4200 บาท  ผมเลยเปลี่ยนยางรุ่นใหม่เลย

ไว้รอบหน้าจะลอง  F1 Direction แต่ผมขอรอดูผล Ecopai ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2015, 07:53:30 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:43:11 »
สู้คันเก่าพ่อผมไม่ได้ ลากยางมา 5ปี ยาง บริดสโตน ติดรถคับ เป็นรถกระบะดีแม้ก ขอบ15 duravis อะไรสักอย่าง แต่ส่วนมากรถจะจอดไว้เฉยๆครับ ปีนึงขับไม่ถึง หมื่นโลเลย ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้ว ^^ รถ 10ปี ขับ 80000 โล
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 14:56:17 »
สู้คันเก่าพ่อผมไม่ได้ ลากยางมา 5ปี ยาง บริดสโตน ติดรถคับ เป็นรถกระบะดีแม้ก ขอบ15 duravis อะไรสักอย่าง แต่ส่วนมากรถจะจอดไว้เฉยๆครับ ปีนึงขับไม่ถึง หมื่นโลเลย ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้ว ^^ รถ 10ปี ขับ 80000 โล

Duravis R611 ยางนรก ผมเปลี่ยนทิ้งภายใน 1 ปีครับ ลื่นมาก
ดีอย่างเดียวมันรับน้ำหนักบรรทุก อัดลมได้มากๆ แล้วก็ยังไหว Dueler เหมือนจะแพ้เรื่องนี้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/