ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้รถ Honda Jazz โฉมปัจจุบันเกี่ยวกับปัญหาเรื่องการเก็บเสียงและปัญหาอื่นๆครับ  (อ่าน 6347 ครั้ง)

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
สวัสดีครับ พอดีสนใจจะซื้อ Honda Jazz เทียบกับ Vios แล้วชอบมากกว่าครับ ไปลองขับมาแล้วครับ

แต่เนื่องจากไม่มีโอกาสได้ขับเร็ว จึงขอสอบถามว่าเวลาขับความเร็วสูงเสียงเข้ามาเยอะไหมครับ และ ถ้าเทียบกับ Vios ใครดีกว่ากันครับ

หรือ ถ้ารุ่นนี้มีปัญหาอื่นๆ รบกวนช่วยแชร์ให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ : )
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ก็ไม่ดังมากนะครับ เพราะยางขอบประตูทำมาค่อนข้างดีครับ

แต่ถ้าเกิน 120km/hr ก็ดังอยู่ดีครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าเทียบกับ VIOS แล้วเป็นไงครับ

ถ้าชอบออกตัวไม่กระชากมากตาม CVT Style ก็จัดได้เลยครับ
(ผมขับ Mazda2เก่า มาขับ Jazz GK ทีไรก็ต้องเปลี่ยนนิสัยเลยครับ 5555)

ถ้าไหวจัด SV+ เลยครับ ภายในครบๆ สวยๆ ถุงลม 6 ใบ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ยังไง Jazz ก็ดังกว่า Vios ครับ
เพราะ Jazz จะมีเสียงลม+เสียงถนนดังเข้ามาทางประตูหลังมากกว่าพวกซีดาน
เอา City ไปเทียบ Vios ที่สภาพรถและยางพอๆกัน ผมว่า Vios ยังเงียบกว่านิดๆเลยครับ
แต่เรื่องเก็บเสียงเราเอามาทำต่อเองได้ครับ มีหลายวิธี ไม่ต้องซีเรียส
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yod artstu

เท่าที่ใช้งาน
เก็บเสียงย่านความเร็วสูง ไม่ค่อยดีครับ พอๆกับ Honda Freed
ส่วนอัตราเร่ง ใช้ได้ครับ ขับทั่วไปในชีวิตประจำวันเหลือจะพอครับ
ถ้าเท้าไม่หนัก

สิ่งที่อยากให้พิจารณาคือ VSA ครับ ที่ Vios ไม่มี
และการพับเบาะที่หลากหลายมากๆ

ตอนเลือกรถให้ที่บ้าน ผมข้าม Vios ไปเพราะเรื่องนี้ครับ
ต้องยอมรับว่า Toyota มีความเสถียรมากกว่านิดนึง
แต่ Vios มาแพ้ตรงอุปกรณ์ความปลอดภัยครับ

ผมมี Vios 2004 อยู่ที่บ้านด้วย และยังชอบอัตราเร่งของ
เกียร์โบราณกับเครื่อง NZ นี้อยู่ ที่สำคัญตลอดสิบกว่าปี
ไม่มีอะไรให้จุกจิกเลยและยังขับดีอยู่

ส่วน Honda Freed ก็มีข้อจุกจิกเร็วกว่าเช่น แผ่นอลูมิเนียมใต้ท้องกันความร้อน
หลวม ทั้งๆที่วิ่งไปแค่สองหมื่นโล เสียงดังแกรกๆ และก็ไฟท้ายหลอดขาด
นอกนั้นยังไม่เจออะไร

สรุปอยากให้พิจารณาเรื่อง VSA ตอนเปลี่ยนเลนเร็วๆ หรือเหินน้ำ มันช่วยได้ครับ ไม่มากก็น้อย
 :) :)
: )

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ใช้งาน
เก็บเสียงย่านความเร็วสูง ไม่ค่อยดีครับ พอๆกับ Honda Freed
ส่วนอัตราเร่ง ใช้ได้ครับ ขับทั่วไปในชีวิตประจำวันเหลือจะพอครับ
ถ้าเท้าไม่หนัก

สิ่งที่อยากให้พิจารณาคือ VSA ครับ ที่ Vios ไม่มี
และการพับเบาะที่หลากหลายมากๆ

ตอนเลือกรถให้ที่บ้าน ผมข้าม Vios ไปเพราะเรื่องนี้ครับ
ต้องยอมรับว่า Toyota มีความเสถียรมากกว่านิดนึง
แต่ Vios มาแพ้ตรงอุปกรณ์ความปลอดภัยครับ

ผมมี Vios 2004 อยู่ที่บ้านด้วย และยังชอบอัตราเร่งของ
เกียร์โบราณกับเครื่อง NZ นี้อยู่ ที่สำคัญตลอดสิบกว่าปี
ไม่มีอะไรให้จุกจิกเลยและยังขับดีอยู่

ส่วน Honda Freed ก็มีข้อจุกจิกเร็วกว่าเช่น แผ่นอลูมิเนียมใต้ท้องกันความร้อน
หลวม ทั้งๆที่วิ่งไปแค่สองหมื่นโล เสียงดังแกรกๆ และก็ไฟท้ายหลอดขาด
นอกนั้นยังไม่เจออะไร

สรุปอยากให้พิจารณาเรื่อง VSA ตอนเปลี่ยนเลนเร็วๆ หรือเหินน้ำ มันช่วยได้ครับ ไม่มากก็น้อย
 :) :)

เสียงดังแกรก ๆ ถ้าเป็นอย่างที่ผมใช้แล้วเจอ ให้เอาพวกน้ำยาเคลือบเบาะ ทางยางขอบประตูครับ หายสนิท

ออฟไลน์ NoName__???

Honda เป็นยี่ห้อที่เก็บเสียงห่วยสุดเป็นบุคคลิคของแบรนด์ไปแล้วค่ะ ขนาด Accord ยังเงียบสู้ Fiesta ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ 2k

Honda เป็นยี่ห้อที่เก็บเสียงห่วยสุดเป็นบุคคลิคของแบรนด์ไปแล้วค่ะ ขนาด Accord ยังเงียบสู้ Fiesta ไม่ได้เลย

พูดถึงเฟียสต้าแล้วเฟียสต้าเก็บเสียงได้ไม่ดีเท่าอัลติสรุ่นล่าสุดเลยนะครับ  :-X เคยนั่งในแท็กซี่หลายหนแล้วเก็บต่างๆดีกว่ากันชัดเจน เชื่อว่าในอัลติสรุ่นที่ไม่ใช่แท็กซี่ที่ไม่ลดต้นทุนด้านวัสดุเก็บเสียงน่าจะทำได้ดีขึ้นอีกด้วย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mamaman

พูดถึงเฟียสต้าแล้วเฟียสต้าเก็บเสียงได้ไม่ดีเท่าอัลติสรุ่นล่าสุดเลยนะครับ  :-X เคยนั่งในแท็กซี่หลายหนแล้วเก็บต่างๆดีกว่ากันชัดเจน เชื่อว่าในอัลติสรุ่นที่ไม่ใช่แท็กซี่ที่ไม่ลดต้นทุนด้านวัสดุเก็บเสียงน่าจะทำได้ดีขึ้นอีกด้วย  :)

เฟียสต้า ซีดานหรือ แฮทแบคครับ
ถ้า แฮทแบค มันดังกว่าอยู่แล้ว

ส่วน Toyota นี่ผมยอมรับเรื่องเก็บเสียงครับ ค่อนข้างดีในทุกรุ่นๆ
มาตราฐานดีมากๆ ไม่แพ้ฟอร์ด
แต่ผมให้ ford ชนะ เรื่องเสียงในห้องโดยสารนะ
ลองเทียบ

Vigo  กับ Ranger
Vios กับ เฟียสต้า
Altis กับ Focus

Ford ก็ยังดูดีกว่าชัดเจนในทุกๆรุ่น ทุกๆ คลาสเดียวกัน  แทบจะเป็น ค่ายรถที่ทำรถได้เงียบๆ ที่สุดเยก็ว่าได้

ออฟไลน์ letissier

• Newbie
  • *
ขอตอบในฐานะมี ทั้ง 2 คันนะครับ

Jazz GK เก็บเสียง ดีกว่ารุ่น GD GE ครับ แต่ New Vios ดีกว่า Jazz GK

ส่วนปัญหาที่ผมเจอตอนนี้ คือน้ำเข้าจากกระจกด้านข้างแล้วซึมผ่านลำโพงเข้ามายังห้องโดยสารครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
New Vios เก็บเสียงดีกว่า Accord G9 อีกมั้งครับ
อย่าไปเทียบกับแจ๊สเลย

::) ::) ::)