ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม prius / civic hybrid มือสองครับ  (อ่าน 9340 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kritnat

• Newbie
  • *
สอบถาม prius / civic hybrid มือสองครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 21:00:52 »
สวัสดีครับ
มีเรื่องรบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิก

ผมสนใจซื้อ Prius มือสองตัว mc 2013 / civic hybrid งบ 5.5 - 7 แสน
อยากทราบว่า

ค่าบำรุงรักษา แพงหรือเปล่าครับ  เข้าศูนย์นอกได้ไหม  อะไหล่หายากป่าว ?
ระบบ ไฮบริด ถ้าไม่ค่อยได้ขับ แบตเตอรี่จะเสื่อมเร็วหรือเปล่าครับ ?
เวลาแบต หมดอายุ 10 ปี ค่าเปลี่ยนลูกละเท่าไหร่ครับ ( คิดว่าจะใช้ยาว )
ขับ อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง  ออกต่างจังหวัดบ้าง รวมขับปีละไม่เกิน 9000 กิโล

ขอคำแนะนำอื่น ๆ ด้วยครับ

เคยลองขับ Prius 2013 บ้าง ชอบที่มันน่ารักดี
ผมสูง 185 cm รู้สึกนั่งสบาย  ขับคล่องดี ไม่เล็กไม่ใหญ่ไป ติแค่วัสดุภายในไม่ค่อยสมราคารถล้านกว่า.

ขอบคุณมากครับ  :D

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
Re: สอบถาม prius / civic hybrid มือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 22:54:46 »
แค่เปลี่ยนแบตไฮบริดอย่างเดียวก็ปวดหัวตึบกับราคาแล้วครับ ราคาประมานนะครับ ที่เคยเจอมา ประมาน 70000 ส่วนจะขับน้อย หรือมาก ถ้าถึงอายุการใช้งานของมัน ก็คงจะเสื่อมมั้งครับ รอผู้รู้ลึก หรือผู้เคยใช้ มาบอกอีกทีดีกว่า
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ masesang

• Newbie
  • *
Re: สอบถาม prius / civic hybrid มือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 23:06:22 »
ผมใช้อยู่ปกติเข้าศูนย์ที่ปกติน่ะครับ  5พันหน่อยๆ  มันแพงนํ้ามันเครื่องสังเคราะ100     ถ้าอะไหล่เครื่องก็เครื่องเดียวกับอัลติสอ่ะครับ   
ผมใช้มา6หมื่นกว่าโล   ยังไม่มีเปลี่ยนอะไรนอกจากนํ้ามันเครื่อง

เห็นมีปัญหาเรื่องแบตกันก็ประมาณ แสนกิโลขึ้นก็เริ่มมีอาการกันมาล่ะอ่ะครับ  แต่ก็ยังอยู่ในประกันก็สบายไป  แต่ราคาแบตรู็สึกจะ แสนกับพันนิดๆน่ะครับ พึงถามคนที่เปลี่ยนมาศูนย์เขาแจ้งมา

แต่เป็นรถที่ขับดีครับ ผมก็สูง 185 ขับสบายๆไม่มีปัญหาไม่จุกจิก    คันไม่ใหญ่มาก ขนของได้เยอะดี   
ถ้าซื้อมือ2 ตอนนี้ราคาโอเคเลย

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 23:19:25 »
สวัสดีครับ
มีเรื่องรบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิก

ผมสนใจซื้อ Prius มือสองตัว mc 2013 / civic hybrid งบ 5.5 - 7 แสน
อยากทราบว่า

ค่าบำรุงรักษา แพงหรือเปล่าครับ  เข้าศูนย์นอกได้ไหม  อะไหล่หายากป่าว ?
ระบบ ไฮบริด ถ้าไม่ค่อยได้ขับ แบตเตอรี่จะเสื่อมเร็วหรือเปล่าครับ ?
เวลาแบต หมดอายุ 10 ปี ค่าเปลี่ยนลูกละเท่าไหร่ครับ ( คิดว่าจะใช้ยาว )
ขับ อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง  ออกต่างจังหวัดบ้าง รวมขับปีละไม่เกิน 9000 กิโล

เคยลองขับ Prius 2013 บ้าง ชอบที่มันน่ารักดี
ผมสูง 185 cm รู้สึกนั่งสบาย  ขับคล่องดี ไม่เล็กไม่ใหญ่ไป ติแค่วัสดุภายในไม่ค่อยสมราคารถล้านกว่า.

ผมใช้ตัว 2010 ครับ ตอนนี้ ใกล้ 2 แสนกิโลเข้าไปเต็มที แล้ว ครับ
เข้าศูนย์มาตลอด ใช้งานดีครับ
เรื่อง ซ่อม ก็จะต้องเล่า เป็นเลขกโลเลย ครับ
ก่อนแสนโล แร็คพาเวอร์ ยอย พวงมลัยเสีย เคลมไป ฟรี และแบตตัวเล็กก็เสีย ครับ แต่เปลี่ยนเอง ศูนย์บอก 5พัน เปลี่ยนเอง 1500 บาท
แสนสองโล แบตรีไฮรบริตเสีย เวลา สามปี หกเดือน
แสนหก พัดลมไฟฟ้าเสีย ตัวละ หกพัน สองตัว หมื่นสอง
แสนเจ็ด ลูกหมากกันโครงเสียราคาศูนย์ข้างละ2500  ใช้ของเทียบตัวละ250บาท ใช้ได้เหมือนกัน รับรองครับไม่มีปัญหา
แสนแปด น้ำมันเครื่องหาย สองลิตร หลังเครื่องซื่มมากครับ ต้องเปลี่ยน โปเก็นดันโซ่ 98 บาท

ราคาแบตไฮรบริด 1 แสนบาทครับ แต่ตอนที่ซื้อมาปี 2010 โตโยต้าบอกว่าแบตไฮรบริต จะมีราคาถูกลงเรื่อยๆ นี้ก็ห้าปีและ ราคาไม่เห้นลงเลย
โดยรวมรถใช้ดีครับ ทนทานดี ครับ ซ่อมนิดหน่อยตามการใช้งานถือว่าโอเคเลย แต่ราคาอะไหล่ รถญี่ปุ้นบ้านเราได้เปรียบอยู่แล้วครับ

ถ้าผมบอกราครศูนย์ไป ผมว่าหลายคนรับไม่ได้ แต่ ที่ผมกล้าเล่นเพราะว่า พอซ่อมเองได้ และอะไหล่ ไม่จำเป็นต้องใช้ของศูนย์ทั้งหมดครับ บ้างตัวใช้ ของเทียบได้

แร็ค 38000 บาท
ยอย 8000 บาท
คอมแอร์ 35000 บาท
ตาไฟ 45000 บาท
ฝาครอบล้อ 2500 บาท
ไฟเลี้ยว 750 บาท
เท่าที่รู้ ประมาณเนี้ยละครับ ราคาไม่เม่นนะครับ ประมาณเท่านั้น

วิ่งในเมือง รถติดโครต 14 กิโลลิตร
วิ่งในเมือง รถติดน้อย   16-17  กิโลลิตร
วิ่งต่างจังหวัด ค้ามเมือง 21 กิโลลิตร วิ่งความเร็ว 140

ราคารถตอนนี้ ของผม รถขายได้แค่ สามแสนกว่าบาทเอง หมายถึงขายเต้นนะครับ
เพราะฉนั้น คิดดูให้ดีนะครับ มีอะไร inbox มาหาผมได้ ยินดีตอบครับ

กะว่า จะต้องใช้ ถึง10ปี จนหมดประกันแบต หมด แล้วค่อยว่า กันว่า จะเอาไปทิ่งที่ไหนดี ราคาตอนนั้นน่าจะหลักหมื่น แล้วครับ

ส่วนตัวไม่เคยเจอรถ toyota ราคาตกหน้าเกลียดถึงขนาดนี้เลยครับ ประเทศไทย ตลาด ไม่ย่อมรับรถไฮรบริต ครับ น่าเสียดาย ที่มีรถดี ในราคาที่สุงนิดหน่อย พอปัจุจุบัน ภาษีตัวไหม่จะมา ทำให้ รถไฮรบริด ไม่ขึ่นราคา แต่ รถน้ำมันทั่วไป ขึ่นหมด ราคา ก็แพงขึ่น
เมืองนอกคนที่ใช่รถรักษาสิ่งแวดล้อม ได้รับการยกย่องเหมือน ขี่ รถแพง มีความรุ้ มีความเห็นใจผู้อื่น ไม่เห้นแก่ตัว เป้นคนรักษาสังคม มีน่ำใจ
แต่กลับบ้านเรา หรอครับ ไม่โง่ก็อะไรซักอย่าง

ถ้าเทียบ benz แบตไฮรบริด สามแสนนะครับ แต่รถมันยังใหม่อยู่ อยากรู้เหมือนกันว่า ห้าปีผ่านไป ซื้อมา 4.2 ล้าน จะเหลือ 8 แสนหรือเปล่า

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 23:40:29 »
บ้านมี 2011 TRD Sportivo ตัวท๊อปสุด ณ ตอนนั้น เป็นสีขาวทั้งคู่ด้วย คันนึงของพ่อ คันนึงของแฟน

คันของคุณพ่อ ขับไปสองแสนกว่าๆแล้ว ไม่มีอะไรเสียหายแบบที่คุณข้างบนเจอครับ เช็คระยะเข้าศูนย์ตลอด ปกติก็อย่างแพงๆ 4-5 พันบาท ไปหนักที่น้ำมันเครื่องนั่นแหละครับ ส่วนแบตไม่เจอปัญหาอะไร ใช้งานได้ดีมาก ที่เสียอย่างเดียวมีแค่แผงพลาสติกรอบคอพวงมาลัย มันไม่แน่น ขับแล้วดังแก่กๆๆๆๆๆ สั่นตลอดเวลา เป็นทั้งสองคันเหมือนกันเป๊ะ (ปัญหาประจำล็อท) คันคุณพ่อเข้าศูนย์แล้วเค้าแก้ให้เองเลย (ประทับใจมาก โตโยต้า TBN บางนา) แต่คันของแฟนไม่ได้แก้ไขให้ (ศูนย์โตโยต้าฉะเชิงเทรา) แบบช่างไม่รู้เรื่องว่ามีปัญหานี้ บอกไปแล้วก็ไม่เข้าใจอีกด้วยแน่ะ ไม่ยอมแก้ให้

คันของแฟนผมจะใช้งานน้อยกว่า แค่ 40000 กม. ได้ ก็ตกปีละ 10,000 กม. ใกล้ๆกับที่คุณจะเอาไปใช้งานน่ะแหละครับ เห็นมันก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ ใช้น้อย แต่ใช้เรื่อยๆก็ไม่มีอะไรเสีย ถ้าจอดทิ้งๆขว้างๆ อันนั้นอาจจะมีเสียหายได้ครับ ต้องพาออกไปขับบ้าง เหมือนรถทั่วไป

ข้อเสียที่ผมเจอจริงๆจังๆคือ ราคาอะไหล่มันแพงจริงอย่างที่ข้างบนบอก ที่รู้เพราะว่าคันของคุณพ่อเคยประสบอุบัติเหตุชนหมาเต็มๆแบบไม่ได้เบรคที่ความเร็ว 90-100 (หมาโผล่ออกมาจากพุ่มไม้กลางถนน ไม่ทันได้เบรคเลย) เอาซะจนไฟหน้าร้าว กันชนแหก ตัดหมอกเจ๊ง โลโก้กระจังหน้ากระเด็นหาย และซากหมาตายไปอัดโป่งล้อติดแน่นต้องแงะออก ค่าเสียหายที่ประกันต้องจ่ายให้ตอนนั้น "เปลี่ยน" ไอ้รายการที่ผมไล่มาทั้งหมด รวมๆแสนบาทได้ เหงื่อตกกันเลย

เรื่องวัสดุ มันไม่ใช่ราคาถูก แต่สี และความแข็งของมันทำให้ดูถูก ที่จริงวัสดุภายในพรีอุสทำจากต้นปอพิเศษ นำเส้นใย (ไฟเบอร์) มาผ่านกระบวนการขึ้นรูป เมื่อหมดอายุรถ วัสดุนี้สามารถนำไปรีไซเคิลได้ใหม่ 100% หรือจะให้ย่อยสลายตามธรรมชาติก็ได้เช่นกัน เท่าที่ทราบมา ราคาไม่ถูกแน่ๆ แต่มันไม่ดูหรูหราก็เท่านั้น

ถ้าเป็นผม ผมคงได้ซื้อเก็บมาไว้ใช้งานสักคันแน่นอน ที่ราคานี้ ถ้าไม่ติดว่าจะมีพรีอุสถึง 3 คันในบ้านอะนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 01:54:49 »
จริงครับ เมืองไทยซื้อรถ hybrid  มาจะดูโง่  :'(

ผู้ผลิตรถก็มาหลอกเรา ว่าในอนาคตราคาจะถูกลง มาจนทุกวันนี้ราคานิ่งเลย

ตอบ จขกท. ผมว่า prius ประหยัดกว่า คุ้มกว่า civic มันยังไม่ใช่ full hybrid

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 08:28:24 »
Prius ครับระบบดีกว่าในตอนนั้น honda hybrid เริ่มน่าใช้ที่ G9 และต่อไปครับ ดูแลดีๆขับไปเถอะครับไม่พังง่ายๆ ได้แรงเงียบด้วย

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:04:46 »
ถ้าแบตไฮบริดเสื่อม แต่ไม่เปลี่ยนลูกใหม่
รถจะยังใช้งานได้เปล่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:15:04 »
ถ้าแบตไฮบริดเสื่อม แต่ไม่เปลี่ยนลูกใหม่
รถจะยังใช้งานได้เปล่าครับ

ตอบตรงจากประสบการณ์จริง   ขับได้ครับ แต่เครื่องยนต์จะติดตลอดเวลา เหมือน ปันไฟเพื่อเอาไปเลี้ยงระบบ แต่ขับไม่ดีนะครับ และก็กินน้ำมันมากด้วย เหลือ 10-9 กิโลลิตรเอง

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:19:58 »
ส่วนตัวผมไม่แนะนำรถ HB มือ 2 นะครับ
ที่โรงงานมีแคมรี่อยู่คัน ใช้ 4 ปีเปลี่ยนแบทไป แสนต้นๆ แถมกินน้ำมันกว่าที่คิด ขายต่อมือ 2 ได้ 4 แสนต้นๆเอง

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:46:42 »
รถพี่สาวผมเพิ่งไปเปลี่ยนแบต hybrid แต่ตัว camry นะครับ รอแบตเดือนนึง แต่อยู่ในประกันแบต 10 ปีของ Toyota เลย เปลี่ยนฟรี ไม่มีค่าแรงอีกตะหาก (ราคาในบิลคือ 70000 กว่าบาท) ดียิ่งกว่านั้นคือ แบตลูกใหม่นี้ รับประกันต่อไปอีก 10 ปีเลยนะครับ ผมว่าคุ้มนะครับ เพราะตัวรถไม่จุกจิกเลย

ได้มือสองราคาดีดี ผมว่าก็น่าใช้ครับ แต่ต้องดูว่าการรับประกันแบตของ Prius เหมือนของ Camry มั้ยนะครับผม

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 12:38:07 »
ขอแชร์บ้างครับ

ใช้แคมรี่ไฮบริดตัวแรก ออกประมาณปี 2010 วิ่งมา 150,000 กิโลแล้วครับ

ยังไม่เจออาการจุกจิกใดๆจากระบบครับ มีแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเท่านั้น

ค่าบริการครั้งนึงตกราวๆ สี่พันนิดๆ เข้าถ่ายนมค. ทุกๆ 10,000 กม. ครับ

คิดว่าเป็นที่ใช้งานบ่อยๆด้วย เลยไม่ทำให้เกิดปัญหาครับ

แต่ราคามือสองนี่ตกโหดร้ายมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 14:26:01 »
Prius แบตลูกละ 78,000 บาท VAT ต่างหากครับเบิกศูนย์ไทย ตัวรถมีรับประกันแบต 10ปี มาให้

อะไหล่ตัวถัง ทำประกันชั้นหนึ่งเขาจะคิดค่าประกันเกือบเท่ากับรถเบนซ์ C-Class อยู่แล้วครับ อยู่ที่บริษัทประกันที่คุณทำ แต่ถ้าหมดประกันชั้นหนึ่ง คิดจะเบิกอะไหล่ตัวถังกับศูนย์ ไฟหน้า ไฟท้าย ตัวถังแก้ม กันชน อะไรมากมาย มันจะแพงกว่ามูลค่ารถมือสองอีกครับ แต่คิดว่าชาตินี้คงไม่ชน หรือชนไม่บ่อย ก็ไม่ต้องคิดเรื่องนี้ให้ปวดหัว

ระบบไฟฟ้าไม่ได้มีแค่แบตที่ต้องห่วงในอนาคต Inverter, Motor-Gen, ที่จะตามมาเสียในอนาคต "แน่ ๆ" เมื่อไหร่เท่านั้นเอง สองอย่างนี้รวมกันก็สองแสนอัพครับ เซียงกงเท่านั้นที่จะช่วยลดค่าใช้จ่ายให้คุณตรงนี้

นอกนั้น ทีเสียเล็กเสียน้อย ก็ต้องรู้จักแปลงรู้จักหยิบยืมรุ่นอื่นมา จะประหยัดไปได้เยอะ แต่ก็นะครับ ท่องไว้ อะไรแพง หาเซียงกง

ถ้าซื้อมือสองตอนนี้ 4 แสนบาท เก็บเงินเผื่อไว้ซักสองแสน ไม่นับค่าประกัน ค่าดูแลทั่วไปที่ต้องจ่ายอยู่แล้ว ใช้ได้ยาว ๆ อีก 10 ปีครับ ถึงตอนนั้น ต่อให้รถไม่มีมูลค่าเหลือ คุณก็เท่ากับใช้รถปีละ 6 หมื่น

Civic Hybrid ผมไม่มีประสพการณ์เลย รอท่านอื่น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 15:41:11 »
Prius แบตลูกละ 78,000 บาท VAT ต่างหากครับเบิกศูนย์ไทย ตัวรถมีรับประกันแบต 10ปี มาให้

อะไหล่ตัวถัง ทำประกันชั้นหนึ่งเขาจะคิดค่าประกันเกือบเท่ากับรถเบนซ์ C-Class อยู่แล้วครับ อยู่ที่บริษัทประกันที่คุณทำ แต่ถ้าหมดประกันชั้นหนึ่ง คิดจะเบิกอะไหล่ตัวถังกับศูนย์ ไฟหน้า ไฟท้าย ตัวถังแก้ม กันชน อะไรมากมาย มันจะแพงกว่ามูลค่ารถมือสองอีกครับ แต่คิดว่าชาตินี้คงไม่ชน หรือชนไม่บ่อย ก็ไม่ต้องคิดเรื่องนี้ให้ปวดหัว

ระบบไฟฟ้าไม่ได้มีแค่แบตที่ต้องห่วงในอนาคต Inverter, Motor-Gen, ที่จะตามมาเสียในอนาคต "แน่ ๆ" เมื่อไหร่เท่านั้นเอง สองอย่างนี้รวมกันก็สองแสนอัพครับ เซียงกงเท่านั้นที่จะช่วยลดค่าใช้จ่ายให้คุณตรงนี้

นอกนั้น ทีเสียเล็กเสียน้อย ก็ต้องรู้จักแปลงรู้จักหยิบยืมรุ่นอื่นมา จะประหยัดไปได้เยอะ แต่ก็นะครับ ท่องไว้ อะไรแพง หาเซียงกง

ถ้าซื้อมือสองตอนนี้ 4 แสนบาท เก็บเงินเผื่อไว้ซักสองแสน ไม่นับค่าประกัน ค่าดูแลทั่วไปที่ต้องจ่ายอยู่แล้ว ใช้ได้ยาว ๆ อีก 10 ปีครับ ถึงตอนนั้น ต่อให้รถไม่มีมูลค่าเหลือ คุณก็เท่ากับใช้รถปีละ 6 หมื่น

Civic Hybrid ผมไม่มีประสพการณ์เลย รอท่านอื่น

Inverter รับประกัน 15ปีครับ (pruis) camryผมไม่รู้อ่ะ
Motor-Gen เห็นบอกว่าไม่มีวันเสีย เพราะเป็น แม่เหล็กแบบถาวร ที่อยู่ใน เกี่ยร์

ตอนที่ จะซื้อ pruis นั้น ก็ลังเลอยูเหมือนกัน ครับ พอดูระบบเครื่องยนต์ที่
ไม่มีสายพานหน้าเครื่อง
ไม่มีสานพานราวลิ้น(เป็นโซ่)
ไม่มีมอเตอร์สตาร์เพราะอยู่ในMotor-Gen
ไม่มีไดรชาตร์เพราะอยุ่ในMotor-Gen
ไม่มีสายพานปั้มน้ำเพราะปั้มน้ำไฟฟ้า (ประมาณตัวละห้าพันกว่าบาท มีสองตัว)
ระบบเกี่ยร์ของpruis นั้น คลัช ก็เป็นแบบเกี่ยร์ธรรมดา ไม่น่าจะเแพง เพราะเป็นระบบคลัชแห้งเหมือนใน รถเกี่ยร์ธรรมดา ทั้วไป ใช้ระบบไฟฟ้าสั่งการเข้าจับ ไฟวิล์ เท่านั้นเอง 

จริงๆแล้ว รถไฮรบริค ก็เหมือนกับรถทั้วไปนะครับ แต่ แบตไฮรบริดเท่านั้นเองที่คนกลัว กับทรงของรถที่คนไม่ค่อยชอบ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 17:01:01 »
สวัสดีครับ

อยากทราบว่า

ผมใช้ Prius ตัว Top option อยู่

-ค่า maintenance ทั่วไปไม่ได้แพงครับ แต่ถ้าชนมาเนี่ยครับ แพงกนะฉูด 555 (ควรซื้อประกันอย่างยิ่ง)
-ส่วนตัวไม่แนะนำให้เข้าศูนย์นอกนะครับ (ถ้าเป็นสิ่งที่เกี่ยวกับระบบ Hybrid)
-ค่าแบตประมาณ 70000 ครับ ไม่รู้อีก 5-7 ปีจะลดลงได้ขนาดไหน

- ถ้าใช้ปีละ 9000 โล ดูไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 22:39:20 »
ใช้รถน้อยมากๆนะครับ ดูตัวเลือกอื่นดีกว่า ไฮบริดต้องใช้เยอะๆถึงจะคุ้ม
อะไหล่แพงและรอนานมาก ส่วนซีวิคไฮบริดไม่ทราบครับ แต่ถ้ายังชอบทรงของซีวิคเลือกตัวธรรมดาก็พอ ไม่ต้องกังวลระยะยาวด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 08:16:31 »
ใช้น้อย hybrid ไม่คุ้มหรอกครับ