ผู้เขียน หัวข้อ: BMW I3 with Range Extender ถือเป็นรถ Hybrid หรือรถไฟฟ้า / มีโอกาสเข้าไทยไหมคับ  (อ่าน 2806 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมมีข้อสงสัยว่า BMW I3 with Range Extender ซึ่งมีเครื่อง 2 สูบขนาด 600 ซีซี

ซึ่งทำงานตอนที่แบตรถเหลือ 20%

โดยจะทำการปั่นไฟเข้าระบบให้ได้ (แต่ไฟแบตจะไม่เพิ่ม) อีกประมาณ 150 กิโล (โดยประมาณ)

ผมสงสัยตรงหลักการมันคล้ายๆ กับระบบ Hybrid ของ Honda Accord หรือเปล่าครับ เพราะเจ้านี้ เครื่องยนต์ก็ทำหน้าที่ปั่นไฟเป็นหลักกับตอนที่เครื่องวิ่งยาวๆ เร็ว เท่านั้น

ดังนั้น BMW I3 with Range Extender ถือว่าเป็นรถ Hybrid หรือรถไฟฟ้า ในความคิดของทุกท่านครับ

และเจ้า BMW I3 with Range Extender นี่มีโอกาสที่ BMW Thailand จะนำเข้ามาขาย (อาจจะเป็น lot เล็กๆ หรือ By order) หรือไม่ครับ และคิดว่าราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

นอกจากนี้ ถ้าเขาเอาเข้ามาควรเป็น I3 รุ่นปกติ ที่ใช้ได้แต่ไฟฟ้าอย่างเดียว หรือควรเป็นรุ่น I3 with Range Extender ครับ

:)

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
มีความเป็นไปได้ครับ แต่ว่าด้วยเนื่องราคา... :-X

ออฟไลน์ Buffy

น่าจะเป็น plug-in hybrid น่ะผมว่า

ส่วนราคาเห็นตอนต้นปีมีข่าวให้จองกันแล้ว ราคา 4 ล้านกว่า  มีทั้งสองรุ่นที่ให้จอง

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Re: BMW I3 with Range Extender ถือเป็นรถ Hybrid หรือรถไฟฟ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 22:31:05 »
เท่าที่เคยลองขับกับเพื่อนที่คณะวิศวะฯ ตอน BMW ให้รถมาทำการศึกษา (ช่วงเดียวกับที่ทางพี่จิมมี่เคยลงเอาไว้ครับ)
ตอนนั้นเป็นตัว Range Extender ครับ เหมือนตอนนั้นมีรับสั่งจองด้วยนะครับ แต่ไม่ทราบว่ามีผู้สั่งจองไปหรือป่าว
คือหน้าที่หลักของเครื่องยนต์คือเป็น Generator ปั่นกระแสไฟฟ้าเก็บไว้ครับ (เป็นเครื่องยนต์มอเตอร์ไซด์ของ BMW ครับ)
มีถังเก็บน้ำมันขนาดไม่ใหญ่มากสำรองเอาไว้ครับ (9 ลิตร สำหรับ spec Europe , 7.2 ลิตร สำหรับ USA ครับ)

ลักษณะคล้ายๆครับ Chevrolet Volt ครับ (ตัวนั้นออกตัวในโฆษณาใน US เลยว่าไม่ใช่รถ hybrid)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
น่าจะเป็นรถไฟฟ้าครับ เพราะเครื่องยนต์ไม่ได้ส่งกำลังไปที่ล้อครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

ผมว่ายากครับ ที่ BMW จะเอาเข้ามาขายเอง

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เคยเห็นเกรย์เจ้านึงเอามาขายอยู่ที่ 4.99  :'( แล้วลองคิดดูว่าถ้า BMW TH นำเข้ามาเองราคาจะขึ้นไปที่เท่าไรละครับซึ่งถ้าดูจากราคาแล้วผมว่ามันมีตัวเลือกอื่นที่น่าสยใจกว่านี้เยอะแยะ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
น่าจะรถไฟฟ้าครับ เครื่องปั่นไฟมีไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินจริงๆ ให้กลับบ้านได้หรือหาปลั๊กเสียบได้แค่นั้นเองครับ

เคยเห็น Gray เจ้านึงเอาตัวไฟฟ้าเพรียวๆเข้ามาขายที่ 2.69ล น่าสนใจมากแต่คงขับออกนอกเมืองไม่ได้แน่ BMW ก็รับจองนะครับ แต่จำราคาไม่ได้ ตัวไฟฟ้าเพรียวๆก็ 3.5ล แล้วมั้งครับ ตัวมีเครื่องด้วยคงเกือบๆ 5ล