ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีเทาดำ เปลี่ยนฝากระโปรงลายคาร์บอน ต้องแจ้งขนส่งเป็นรถ 2 สีไหม?  (อ่าน 8299 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ใครมีประสบการณ์โดนจ่าโบกบ้างครับ?

รถสีดำ ทำฝากระโปรงลายคาร์บอนสีดำคงไม่เป็นไร

แล้วสีเทาดำล่ะครับ หากเปลี่ยนฝากระโปรงคาร์บอนอย่างเดียว แต่หลังคาสีเทาดำปกติ จะผิดกฎหมายหรือไม่?

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
รถผมสีเทาดำ ใส่มา3ปีแล้วไม่เคยโดนเรียกซักด่านครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ลายนี้มันก็มีสองสีอยู่แล้วนี่ครับ

ดำครึ่ง เทาเข้มครึ่ง

ไม่ว่าจะใส่รถสีดำ หรือสีเทา มันก็เกินครึ่งของสีทั้งหมดของตัวรถอยู่ดี

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
แจ้งก็ดีกว่าไม่แจ้งครับ เพื่อพี่จ่าโบกจะได้เถียงได้
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
เคยอ่านเจอ คำว่า 20% หรือ 30% เป็นความต่างของโทนสี เช่น คู่มือจดทะเบียนรถ บอกสีฟ้า จะทำสีเป็นฟ้าอ่อน ฟ้าเข้ม ก็ไม่ผิด แต่สีขาว ทำฝากระโปรงสีดำ สีต่างกันมากกว่า 30%

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ไหนๆก็กระทู้wrapแล้ว

ผมขอถามว่ารถที่ไปwrapสีโครเมี่ยมสะท้อนทั้งคัน แล้วเวลาขับ

สีโครเมี่ยมฝากระโปรงหน้า มันแยงตาคนขับมากมั้ยครับ คือสนใจๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมว่ามองไม่ค่อยออกหรอกครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เคยอ่านเจอ คำว่า 20% หรือ 30% เป็นความต่างของโทนสี เช่น คู่มือจดทะเบียนรถ บอกสีฟ้า จะทำสีเป็นฟ้าอ่อน ฟ้าเข้ม ก็ไม่ผิด แต่สีขาว ทำฝากระโปรงสีดำ สีต่างกันมากกว่า 30%

ผมไม่แน่ใจเรื่องโทนสีนะครับ แต่ถ้าพื้นที่ตัวถังที่เปลี่ยนสีเกิน 30% ต้องจดครับ ถ้าเป็นลายคาร์บอนเลย จดหน่อยก็ดีครับ เพราะดุลยพินิจของตำรวจแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่จริงๆไม่จดมันก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเพื่อความสบายใจก็น่าจดครับ

เคสที่เคยเห็นมา (ไม่แน่ใจว่าโพสได้ไหม มีลิ้งค์ครับ)
http://www.thainissan.com/webboard/index.php?topic=129.0
ลองอ่านดูครับ ถ้าโพสไม่ได้ลบเลยนะครับ

ออฟไลน์ yourturle

น่าจะไม่ต้อง เพราะไม่เกิน% ที่ กฎหมาย กำหนด
และ สีมันก็ยังดูกลมกลืน เทาดำ ดำเทา
One Day.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านครับ

ได้เห็นตัวอย่างรถส้มดำในลิ้งค์ของคุณ MC Stradale แล้ว

ในเล่มทะเบียนของผม มันระบุว่า เทาดำ มันก็ต้องแปลว่าสีเทาและดำ นะครับ

ฉะนั้นผมว่าไม่ผิดแน่นอน

ขอบคุณครับ ตอนนี้มีความมั่นใจแล้ว เด๋วหยอดกระปุกก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนครับ