ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูสื่อเปรียบเทียบกระบะในออสเตรเลียกันครับ  (อ่าน 5597 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member

ออฟไลน์ romeo2011

• Full Member
เรนเจอร์ เยี่ยม

ออฟไลน์ Arado_kung

- ผมข้องใจหัวข้อ interior จัง amarok ผมเคยดูภายในตัวที่ขายในบ้านเรา รวมทั้งสัมผัสมาแล้ว คุณภาพมันผมว่าแย่ที่สุดเลยนะ มีตัวเดียวที่ผมว่าAmarokชนะคือ Tata

- Colorado ทำไมคะแนนมันเห่ยขนาดนั้นหว่า ที่โหล่เกือบทุกอย่าง อย่างหัวข้อ Engine กับ Drivetrain ต่ำซะแบบไม่น่าเชื่อทั้งที่ของบ้านเรานี่หัวตารางเลย

- NP300 คะแนน Tow&Loading ต่ำมากๆ อยู่คันเดียวมันเกิดอะไรขึ้นหว่า

- Hilux ตามสไตล์พี่โตเลย คะแนนทุกอย่างออกมากลางๆไม่เด่น,ไม่ด้อย แต่คะแนนรวมออกมาก็โอเคเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 22:24:14 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มาสด้า Bt-50  นี่รถดีโลกลืมจริงๆ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

การทดสอบแบบนี้ทำให้ Hilux เครื่องตัวใหม่บ้านเรา กินน้ำมันมากที่สุดไปเลย 11.7 L/100km

Triton(และAmarok)ประหยัดสุด 8.2 L/100km

ที่แปลกใจ เครื่องเดียวกัน Ranger น้ำหนักมากกว่า BT-50 แต่ผลกลับประหยัดเชื้อเพลิงกว่า
(9.9L/100km กับ 11.5L/100km)
มีการเซ็ทอะไรแตกต่างกัน?

ออฟไลน์ [J]e[w]

เรื่องการทดสอบไม่ขอพูดถึง แต่แอบเห็นนาวารามีซันรูฟ   :)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ recycleman

คะแนนมันทิ้งกันโหดเหลือเกิน โคโรลาโด้นี่คะแนนรวมได้แค่1/4ของเรนเจอร์เลยรึ อันนี้ก็เวอร์ไปมั้ง

ออฟไลน์ john

ออสเตรเลียกับที่ไทยนี่ประกอบมาสเปคเดียวกันหรือเปล่าครับ น่าสงสัย

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
เอาไว้ดูเล่นๆพอไหว แต่ถ้าใช้เป็นข้อมูลตัดสินใจซื้อรถซักคันคงไม่ไหว เพราะมีปัจจัยอื่นๆอีกเยอะ

ออฟไลน์ JeansZ

Re: มาดูสื่อเปรียบเทียบกระบะในออสเตรเลียกันครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 07:36:21 »

ออสเตรเลียกับที่ไทยนี่ประกอบมาสเปคเดียวกันหรือเปล่าครับ น่าสงสัย

เครื่องยนต์เดียวกัน แต่ออปชั่นเหนือกว่าครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ mamaman

Re: มาดูสื่อเปรียบเทียบกระบะในออสเตรเลียกันครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 09:19:15 »

เครื่องยนต์เดียวกัน แต่ออปชั่นเหนือกว่าครับ

เหนือกว่านิดเดียวครับ
เอาตัว Top บ้านเราก็แทบไม่ต่าง
เพราะมี option ตามภูมิประเทศครับ
เช่น Heater บ้ารเราไม่ต้อง

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 15:19:52 »
...Indeed, we did our own performance testing (without a load on board), and found the Ford was easily the fastest from 0-100km/h, with an 11.1-second sprint. Next was the Navara (11.3sec), D-Max and Colorado (11.8sec), Amarok (12.2sec), Triton and BT-50 (12.4sec) and the slowest – by some measure – was the HiLux (13.5sec). ....

อ่านตรงนี้แล้วผมขำจริงๆ  จำได้มั้ยครับก่อนเปิดตัว "แรงที่สุดในตลาดของจริง"  ใช่เลย สรุปว่ามันคือราคานั่นเอง

note ไว้นิดนึง ทางผู้ทดสอบแจ้งว่ารถ hilux คันทดสอบนี้ยังใหม่สดเนื่องจากเพิ่งเปิดตัวที่ประเทศเขา
ยังไม่พ้นรันอินดีครับ

edit เพิ่ม : navara ในรีวิวนี้เป็นเครื่อง 2.3 Twin Turbo เครื่องคนละตัวกับบ้านเรานะ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 15:44:51 »

การทดสอบแบบนี้ทำให้ Hilux เครื่องตัวใหม่บ้านเรา กินน้ำมันมากที่สุดไปเลย 11.7 L/100km

Triton(และAmarok)ประหยัดสุด 8.2 L/100km

ที่แปลกใจ เครื่องเดียวกัน Ranger น้ำหนักมากกว่า BT-50 แต่ผลกลับประหยัดเชื้อเพลิงกว่า
(9.9L/100km กับ 11.5L/100km)
มีการเซ็ทอะไรแตกต่างกัน?

นี่ครับ การปรับจูนระบบคันเร่งใหม่ แปลกใจ BT-50 ไม่ได้ทำหรือ?

...The largest engines were those in the Ford Ranger and Mazda BT-50, which are 3.2-litre five-cylinder powerplants. Both have identical power (147kW at 3000rpm) and torque (470Nm at 1750-2500rpm), but the Ford’s recent update saw changes to the throttle calibration. Both have six-speed auto transmissions with identical gearing.
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 19:48:19 »
บ้านเรา ปรับเฉพาะเรนเจอรเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 19:57:54 »
เข้าไปอ่านรายละเอียด ไม่พูดถึงผลการให้คะแนนนะครับ

ผมว่าวิธีการทดสอบเขา ทดสอบเพื่อการใช้งานจริงในหลายๆด้าน
มีประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกรถง่ายขึ้นเลย จะเน้นจะลุยด้านไหน
และยังก็บรายละเอียดได้ดี เช่น มิติของกระบะบรรทุกยังมีวัดระยะห่างในช่วงติดซุ้มล้อด้วย

ถ้าหนังสือนิตยสารรถ/นสพ.ทั้งหลายในบ้านเรา เวลาเขียนแนะนำรถกระบะออกใหม่
ใช้แนวทางนี้ทดสอบเป็นข้อๆให้ชัดเจนแบบนี้
ไม่ต้องถึงกับนำมาเปรียบเทียบกันกับคันอื่นๆ(ขจัดปัญหาบางประการ) ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านได้มากกว่านี้
เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะแค่บอกสเป็ค แล้วบอกว่าขับขี่ทดสอบเป็นไง
เป็นเชิงบรรยาย พรรณนาโวหารเสียมากกว่า ไม่ค่อยเป็นข้อมูลตัวเลขชัดเจน

ไม่อยากอยากชม แต่ก็ต้องชมล่ะ  HLMนี่แหละที่ชัดเจนเป็นตัวเลขข้อมูลชัดเจน
(ตามหลักการทดสอบของตัวเอง-วิธีการชัดแจ้ง)
แม้จะยังไม่ครอบคลุมทุกมิติแบบเขา แต่นั่นต้องใช้ทรัพยากรเพิ่มอีกมากน่าดูเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 07:39:02 »
รายการนี้ ติดตามอยู่เหมือนกันครับ รีวิวดีด้วยนะครับ การใช้งานก็ดูโหดกว่า รายการทีวีในบ้านเราเยอะ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 12:50:42 »
เมืองไทย ทดสอบเปรียบเทียบระหว่างยี่ห้อไม่ได้ครับ

ยี่ห้อที่แพ้ แล้ว พาล

เช่น ผมโดนกับตัวเอง รถบรรทุกยี่ห้อดังที่เพิ่งเปิดตัว ขู่ว่าหากผมเอาผลทดสอบ
ซึ่งเขาก็อยู่ร่วมด้วยแล้วแพ้ กินน้ำมันมากสู้เขาไม่ได้ ไปเปิดเผยจะฟ้อง
ผมไม่ไม่อยากมีเรื่องเลย  ที่จริงฟ้องได้ไงในเมื่อเป็นเรื่องจริงผมฟ้องกลับได้ด้วยซ้ำ

ค่ายรถเมืองไทย ชอบคำวิจารญ แบบ เลีย ครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 21:30:27 »

เหนือกว่านิดเดียวครับ
เอาตัว Top บ้านเราก็แทบไม่ต่าง
เพราะมี option ตามภูมิประเทศครับ
เช่น Heater บ้ารเราไม่ต้อง

ผมสงสัยครับ เข้าใจว่าประกอบไทย ตอนไปออสเตรเลียเคยไปจับ ๆ ดูมันก็คล้ายที่ขายในเมืองไทยมาก ทำไมบ้านเราสารพัดปัญหา ของเมืองนอกปัญหาไม่เยอะเหมือนบ้านเรา

รึว่าพอเริ่มออกอาการจะมีปัญหาก็จะเปลี่ยนอะไหล่เลย บ้านเราทนซ่อมใช้กันต่อ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 00:21:12 »
- ผมข้องใจหัวข้อ interior จัง amarok ผมเคยดูภายในตัวที่ขายในบ้านเรา รวมทั้งสัมผัสมาแล้ว คุณภาพมันผมว่าแย่ที่สุดเลยนะ มีตัวเดียวที่ผมว่าAmarokชนะคือ Tata

- Colorado ทำไมคะแนนมันเห่ยขนาดนั้นหว่า ที่โหล่เกือบทุกอย่าง อย่างหัวข้อ Engine กับ Drivetrain ต่ำซะแบบไม่น่าเชื่อทั้งที่ของบ้านเรานี่หัวตารางเลย

- NP300 คะแนน Tow&Loading ต่ำมากๆ อยู่คันเดียวมันเกิดอะไรขึ้นหว่า

- Hilux ตามสไตล์พี่โตเลย คะแนนทุกอย่างออกมากลางๆไม่เด่น,ไม่ด้อย แต่คะแนนรวมออกมาก็โอเคเลย
Navara คันทดสอบในคลิปใช้ช่วงล่างหลัง 5 ลิ้งค์ คอยล์สปริงครับ
ไม่ได้ใบ้แหนบแบบในบ้านเราหรือคันอื่นๆในคลิป วางน้ำหนักลงไปเลยยวบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 14:52:28 »
Colorado มัน กระจอก ขนาดนี้เลยหรอ เด๋วฝนหยุดผมว่าจะไปเผารถทิ้งละ ไม่ใหว ห่วยเกิน ซื้อมาได้ไงวะเนี่ย   :'(
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 11:13:32 »
VW อิๆ