ผู้เขียน หัวข้อ: พลาดได้เพราะขี้หมาก้อนเดียว  (อ่าน 6204 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
พลาดได้เพราะขี้หมาก้อนเดียว
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 14:35:19 »
เรื่องพลาด ๆ เสล่อ ๆ ตอนขับรถนี่มันเกิดกับผมบ่อยเหมือนกันครับ ยังโชคดีอยู่มากที่ยังไม่เกิดอุบัติเหตุอะไร
แต่ก็อยากมาโพสแชร์ประสบการณ์กับเพื่อน ๆ ดูบ้างครับ ใครมีอะไรที่ทำพลาดกับเรื่องง่าย ๆ มาแชร์กันดูบ้าง
จะได้เป็นอุทาหรณ์ไว้ บางทีเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ มันก็อาจจะเป็นเรื่องที่ทำให้เกิดเรื่องใหญ่ได้เหมือนกันนะ

เรื่องแรกที่ผมพลาดมาสี่ห้าครั้งแล้ว ก็เป็นตอนที่จะถอยรถเข้าบ้าน รถเกียร์ออโตอ่ะครับ
เวลาจะถอยเข้าบ้านก็ต้องมาตั้งลำหน้าบ้านก่อนแล้วลงจากรถไปเปิดประตูรั้ว
ไอ้ที่พลาดคือพอจอดรถแล้วก็ลงจากรถ รถยังติดเกียร์ D อยู่ครับ บางที่ก็เข้าเกียร์ R ไว้ แล้วก็ก้าวลงจากรถเลย
เพราะเบรคมือก็ไม่ได้ดึงไว้ด้วย รถก็ไหลไปตามเกียร์ ต้องรีบลนลานมาขึ้นรถเหยียบเบรค
ยังโชคดีครับ ยังไม่เคยไหลไปชนกำแพงบ้านเพื่อน อันนี้ยังเบา ๆ เพราะลักษณะนี้รถมันไม่ได้พุ่งแรง

แต่ล่าสุดม่ะวานนี้เองครับ มาพลาดเพราะขี้หมา นึกแล้วยังเสียว
ตอนเช้าผมเอารถออกจากบ้านครับ จะไปหาซื้อกับข้าวตามปกติ ตอนขาออกก็เห็นขี้หมากองนึงอยู่ริมถนนตรงหน้าบ้านเพื่อนบ้าน
ถ้าออกรถไปตามปกติมันก็จะอยู่ในแนวที่ล้อรถผมต้องเหยียบเต็ม ๆ พอดี ก็เลยจำไว้ว่าเดี๋ยวตอนกลับมาบ้านต้องระวังไอ้กองนี้ไว้
พอซื้อของเสร็จก็กลับบ้านครับ ทีนี้มันก็จะต้องถอยรถเข้าบ้าน ซึ่งต้องผ่านขี้หมาหน้าบ้านเพื่อนบ้านพอดี
ขณะกำลังตั้งลำถอยรถ นึกขึ้นได้แบบฉับพลันว่ามีขี้หมากองนึงอยู่
ขาไวตามความคิดทันทีครับ  รีบเหยียบเบรค แต่ว่าพลาด เหยียบเอาคันเร่งเต็มตีน รถถอยพุ่งเลยบ้านผมไปเลยครับ
โอว...ใจหายแว็ป นี่ถ้ามีอะไรขวางอยู่ท้ายรถผมล่ะก็ พังยับแน่ แล้วถ้าเกิดเเป็นคนล่ะ อาจจะเป็นเด็กลูก ๆ ของเพื่อนบ้านที่อยู่ถัดไป
หรือเป็นภรรยาผมที่มักจะมายืนรดน้ำต้นไม้อยู่ตรงนั้นประจำล่ะก็ ผมไม่อยากนึกเลยครับ

ต่อไปผมต้องมีสติมากกว่านี้ แต่บอกตรง ๆ ว่าไม่มั่นใจเท่าไหร่ เลยต้องมาโพสเพื่อให้มีความจำบันทึกเอาไว้ด้วย 555  พิมพ์เข้าไปจะได้จำ

ไม่น่าเชื่อครับ ความตกใจขี้หมา แตะเบรคนิดเดียว พลาดไปคันเร่งแล้วรถมันพุ่งขนาดนั้นถ้าปประมาณระยะก็น่าจะ 5 - 6 เมตร เพราะจากหน้าบ้านเพื่อนบ้านที่มีขี้หมา ผ่านหน้าบ้านผม ไปหยุดเอาที่หน้าบ้านเพื่อนบ้านอีกหลัง

ท่านใดมีประสบการณ์เสล่อ ๆ ทำนองนี้มาแชร์กันบ้างนะครับ...

Re: พลาดได้เพราะขี้หมาก้อนเดียว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 14:42:53 »
เพิ่มเติมอีกนิดเหอะครับ บ้านท่านใดเลี้ยงหมา ดูแลมันด้วยนะครับ เก็บกวาดกองขี้หมาหน้าบ้านตัวเองบ้าง
ขอนินทาเพื่อนบ้านผมหน่อยก็แล้วกัน เฮ้อ....เลี้ยงหมาแล้วไม่สนใจ ปล่อยให้ขี้หน้าบ้าน เหม็นก็เหม็น
ผมนี่ต้องมาคอยฉีดน้ำล้างถนนให้ทุกทีครับ หลังจากที่ผมพลาดแล้ว สิ่งแรกที่ทำหลังจากตั้งสติได้คือ
ลากสายยางไปฉีดขี้หมา...

morphling14

• บุคคลทั่วไป
Re: พลาดได้เพราะขี้หมาก้อนเดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:00:28 »
อูย อ่านละเสียวแว๊บบบ

เคยพลาดเข้าเกียร์ไวไปรถยังไม่ทันหยุดสนิทดีเข้าเกียร์ถอยหลังเลย ดีเกียร์ยังรอดชีวิตมาได้

ส่วนขับช้าๆรถคลานๆเดินหน้าถอยหลัง เท้าขวาจะเขี่ยๆแตะๆลูบๆแป้นเบรคเสมอ กลัวพลาดไปกดคันเร่งเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:18:10 »
ขอบคุณที่แชร์นะครับ จะระวังให้มากขึ้นเช่นกันครับ

:) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:41:39 »
ตั้งแต่ขับรถมาเกือบๆ 20 ปี
ผมไม่เคยพลาดเรื่องเหยียบเบรคพลาดไปโดนคันเร่งเลย..
ยังไงๆก็ระวังกันด้วยนะครับ

เสริมนิดนึงเรื่องดึงเบรคมือพร้อมใส่เกียร์ D หรือ R ไว้..
ถ้าเป็นเกียร์เทพพาวเวอร์ชิพ ไม่ว่าจะใส่เกียร์ D หรือ R ไว้
แต่เรายังไม่ลงเบรคมือ เกียร์ก็จะยังไม่เข้าให้ คลัชยังไม่จับครับ
จะ D หรือ R ใส่เบรคมือปล่อยเบรคเท้า รถก็ไม่ไหล
อีกหนึ่งข้อดีของเกียร์เทพที่หลายๆคนอาจจะยังไม่รู้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:53:29 »
ผมเคยพลาด ล็อคขาเบรกไว้แล้วลืมปลดออก
ออกตัวไปหน่อย จะเหยียบเบรก อ้าวไมแข็งซะงั้น
ต้องใช้เบรกมือช่วยอย่างด่วน ใจหายแว๊บบบบบบบบ..  :-X

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:55:47 »
ไม่เคยพลาดครับ เพราะผมหัดเป็นนิสัย จอดรถเข้าเกียร์ P  ตลอดครับ โดยเฉพาะตอนจะไปเปิดประตูบ้าน
ผมเข้า N เฉพาะติดไฟแดงเท่านั้น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 15:58:25 »
รอบคอบให้มากขึ้นครับ  ผมขับมา 35 ปี....ยังรอดปลอดภัยดีอยู่  และไม่เคยลืมประเภทนี้  ....ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 16:52:28 »
ผมว่าท่าน จขกท ต้องมีสติในการขับรถให้มากขึ้นนะครับ มากว่าเดิมมากๆด้วย
รถเกียร์ธรรมดา พลาดเหยียบคลัชต์ มันก็แค่ดับ แต่รถเกียร์ออโต้ พลาดเหยีบบเบรค ก็ไหลไปชนอะไรสักอย่าง เหมือนตามหน้า นสพ บ่อยๆ

ประสบการณ์ขับรถคนเราไม่เหมือนกัน จะมือใหม่ มือเก่า 5ปี 10ปี ถ้าประมาทมา ก็สูญเสียเท่ากัน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 17:07:54 »

หมู่บ้านผม นอกจากจะเลี้ยงหมานอกบ้านแล้ว

ยังใจ ดีนำ สุนัข จรจัดมาเลี้ยงไว้บนถนน ในหมู่บ้านอีกครับ

ทุกวันนี้  รถผมเหยียบขี้หมาทุกวัน ไม่มีที่จะหลบแล้ว

อยากฆ่าคนครับ

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 19:20:44 »
-เกียร์อยู่ตำแหน่ง P จะเลื่อนไปเกียร์อื่นไม่ได้เลย  ต้องเหยียบเบรคก่อนจึงจะเลื่อนคันเกียร์ได้
-เกียร์อยู่ตำแหน่ง N จะเลื่อนไปเกียร์อื่นไม่ได้เลย  ต้องเหยียบเบรคก่อนจึงจะเลื่อนคันเกียร์ได้
.....คันที่ใช้อยู่เป็นแบบนี้  เลยไม่เคยเหยียบผิด  .....

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 20:10:09 »
เพิ่มเติมอีกนิดเหอะครับ บ้านท่านใดเลี้ยงหมา ดูแลมันด้วยนะครับ เก็บกวาดกองขี้หมาหน้าบ้านตัวเองบ้าง
ขอนินทาเพื่อนบ้านผมหน่อยก็แล้วกัน เฮ้อ....เลี้ยงหมาแล้วไม่สนใจ ปล่อยให้ขี้หน้าบ้าน เหม็นก็เหม็น
ผมนี่ต้องมาคอยฉีดน้ำล้างถนนให้ทุกทีครับ หลังจากที่ผมพลาดแล้ว สิ่งแรกที่ทำหลังจากตั้งสติได้คือ
ลากสายยางไปฉีดขี้หมา...

แต่ก่อนผมก็ฉีดล้างหน้าบ้าน ล้างขี้หมาเพื่อนบ้านที่ชอบปล่อยมาเดินเล่น
ช่วงหลังๆ หลังจากล้างเสร็จ ผมซื้อผงซักฟอกแบบราคาถูกที่สุด (130 บาท 3 กก.) มาโรยโดยไม่ต้องฉีดล้างออก
ปรากฏว่า มันไม่มาอึอีกเลย เป็นไปได้ว่า

มัน
1. เหม็นผงซักฟอก
2. กลัวว่าลื่นล้ม

มโนแทนมันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2015, 20:12:07 โดย promt »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 21:56:54 »
เคยแต่ขับไหลตามคันหน้าช้าๆเกียรDแล้วโดนคันหลังไหลมาชนไม่แรง
แต่ผมดันเหยียบคันเร่งพุ่งชนคันหน้าซะกันชนห้อยเลย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 22:01:38 »
ผมก็ถูกฝึกจนเป็นนิสัยว่าเวลาหยุดรถไม่ว่าจะไฟแดง ชั่วคราว หรือแม้จะจอดที่บ้าน จะเข้าเกียร์ว่าง ขึ้นเบรคมือ (เท้า) ไว้เสมอครับ
และถ้าจอดรถก็จะเพิ่มเข้าเกียร์จอดไว้อีกทีครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 01:10:49 »
เหยียบได้ก็เหยียบไปเถอะครับ ล้อรถมันล้างได้ แหม่ รถมันอยู่นอกบ้านไม่เหม็นหรอก เอาสายยางฉีดๆ ก็จบแล้ว

หักหลบ หรือ อะไรแบบนี้ อันตรายครับ แค่แวปเดียวก็ไปแล้ว เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 06:01:44 »
อ่านแล้วเสียวแทนครับ จอดรถเกียร์ D หรือ R แล้วลงจากรถไปเปิดประตูเนี่ยนะ เปลี่ยนนิสัยนี้เถอะครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 07:24:38 »
แนะนำแค่เลี้ยงๆคันเร่งนิดเดียวพอ ที่เหลือเน้นเบรคครับ เกียร์ Auto ใส่ปุ๊บ มันก็วิ่งให้เราแล้วครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 08:47:13 »
ขอบคุณทุกความเห็นและข้อแนะนำคำเตือนของทุก ๆ ท่านครับ
เมื่อวานผมกลับบ้านไปตอนจะถอยจอดก็นึกถึงเรื่องนี้ จำเลยครับ ไม่เสล่อ ไม่หลงแระ
จอดรถลงไปเปิดประตูบ้าน ก็เข้าเกียร์ P เลย ต้องทำให้เป็นนิสัยแระ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 09:35:07 »
ผมเคยพลาดแบบ จะเหยียบเบรค แด่ดันไปกดคันเร่ง โชคดีไม่โดนอะไร รีบเหยียบเบรคทัน

หมาเพื่อนบ้าน มีปล่อยออกนอกบ้าน แต่ไม่ค่อยขี้บนถนนสาธารณะ นานๆ จะมีขี้ให้เห็นบ้าง

หมาที่บ้านผมไม่เคยขี้บนถนนในบ้าน และไม่เคยปล่อยออกนอกบ้าน
เวลาจะเอารถออกจากบ้าน ผมต้องจับหมาเข้ากรง ออกไปเปิดประตูรั้ว เอารถไปจอดหน้าบ้าน
ดับเครื่อง ปิดประตูรั้ว แล้วเดินเข้ามาปล่อยหมาออกจากกรง
พอกลับเข้าบ้าน ก็ต้องมาทำในทำนองเดียวกันอีก
จริง ๆ ก็เบื่อนะ แต่ก็ยอมทำเพราะไม่อยากให้หมาออกไปข้างนอก

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 10:03:34 »
ผมขับแต่เกียร์ธรรมดา เลยไม่เคยเหยียบผิดเลย (เกี่ยวกันมั้ยนั่น) แต่มีขับเพลิน เหม่อ ไม่ดูคันหน้าเป็นบางครั้ง

ส่วนเรื่องขี้หมา ผมเข้าใจ จขกท. ที่สุดครับ บ้านเยื้องๆกัน เวลาเขาเปิดประตูบ้าน หมามันชอบออกมาวิ่งเล่น ละก็ขี้ไม่หน้าบ้านผมก็ข้างในเลย ถ้ารั้วผมไม่ได้ปิด บ้านผมมีสนามหญ้าแต่บ้านเขากระเบื้องล้วนๆ มันเลยชอบ  หลังๆมานี่ผมทนไม่ไหว เจอตอนไหนผมจะเขี่ย ไม่ก็โยนกลับไปหน้าบ้านเจ้าของหมา ให้รู้สึกอะไรบ้าง เลี้ยงหมาแต่ปล่อยออกมาถ่ายเรี่ยราดบ้านคนอื่น... ไม่รู้จะหาอะไรมาด่า ตอนนี้น่าจะรู้สึกตัวแล้ว ไม่ค่อยปล่อยออกมาเหมือนก่อน

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 10:05:41 »
ผมเคยพลาดแบบ จะเหยียบเบรค แด่ดันไปกดคันเร่ง โชคดีไม่โดนอะไร รีบเหยียบเบรคทัน

หมาเพื่อนบ้าน มีปล่อยออกนอกบ้าน แต่ไม่ค่อยขี้บนถนนสาธารณะ นานๆ จะมีขี้ให้เห็นบ้าง

หมาที่บ้านผมไม่เคยขี้บนถนนในบ้าน และไม่เคยปล่อยออกนอกบ้าน
เวลาจะเอารถออกจากบ้าน ผมต้องจับหมาเข้ากรง ออกไปเปิดประตูรั้ว เอารถไปจอดหน้าบ้าน
ดับเครื่อง ปิดประตูรั้ว แล้วเดินเข้ามาปล่อยหมาออกจากกรง
พอกลับเข้าบ้าน ก็ต้องมาทำในทำนองเดียวกันอีก
จริง ๆ ก็เบื่อนะ แต่ก็ยอมทำเพราะไม่อยากให้หมาออกไปข้างนอก

เอารถออกจากบ้าน เก็บหมาเข้ากรง ดีมากเลย ทำต่อไปนะคับ อยากให้คนแถวบ้านผมทำบ้างจัง

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 10:30:00 »
ขึ้นเบรคมือให้ชินครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 10:48:42 »
เกือบได้มีชื่อเรื่งอใหม่
เพราะน้ำผึ้งหยดเดียว กลายเป็นเพราะขี้หมาก้อนเดียว

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 12:18:47 »
เคยเหมือนกันครับ หักหลบขี้หมานจนเกือบเสยเสาโรงรถ
ทนเหยียบไปไม่ได้ครับ เหม็นติดรถลามมาถึงในห้องโดยสารเลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 14:53:34 »

เอารถออกจากบ้าน เก็บหมาเข้ากรง ดีมากเลย ทำต่อไปนะคับ อยากให้คนแถวบ้านผมทำบ้างจัง

หมาที่บ้าน เลี้ยงทีละ 2 ตัว มา 2 รุ่นแล้ว เวลาเอารถเข้าออกก็ต้องไล่ต้อนทั้ง 2 ตัว มา 2 รุ่น
หลายครั้งมันไม่ยอม ก็ต้องอุ้มมาเข้ากรงเอง
ถ้ารุ่นนี้ตาย กะว่าจะเลี้ยงตัวเดียวแล้ว

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 16:31:43 »
ของผมนี่ ร้องไห้หนักมาก จอดรถริมฟุตบาท ก้าวลงจากรถ เต็มๆตีนเลย งงเหมือนกันว่าล้อรถไม่เหยียบแต่ไหง เรามาเหยียบได้ฟร่ะ  >:(

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 00:28:13 »
เราต้องระวังตัวอย่างมีสติ เพราะมันมีทั่วไปตามที่จอดรถ....5555

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 14:27:46 »
รถเกียร์ auto เข้าที่ D หรือ R อยู่ จะเปิดประตูลงจากรถ ถอนเบรคแล้วรถไม่ไหลหรอครับ งง

คือก่อนจะเปิดประตูลงจากรถ เอาเท้าออกจากเบรครถมันต้องไหลแล้ว แล้วก็ต้องรู้ตัวคิดได้ว่าต้องเข้า N + เบรคมือ หรือ P แล้วแหละครับ

นี้ถึงขั้นลงจากรถได้โดยรถยังไหลอยู่นี้ คงเหม่อลอยขาดสติอย่างแรงแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ element

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 21:44:30 »
ขับรถมาเป็นสิบๆปี ไม่เคยเป็นแบบ จขกท ครับ และถ้าเป็นแบบนี้ผมจะเลิกขับรถครับ
อันตรายต่อตนเองและผู้อื่นมากๆครับ