ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง rev matching ครับ  (อ่าน 3068 ครั้ง)

ออฟไลน์ c9c7r91rcs4f

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง rev matching ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 17:53:13 »
ยูสใหม่ ขอฝากตัวด้วยครับ

คือแบบนี้ครับ ปกติผมขับ mt แล้วก็ใช้ rev matching เป็นประจำอยู่แล้ว

แต่ติดสงสัยตรงที่ ในเมื่อเราเหยียบคลัชแล้ว เกียร์กับเครื่องยนต์จะถูกแยกออกจากกันโดยจานคลัชและ flywheel

ในเมื่อเป็นเช่นนั้น ทำไม rev matching มีผลต่อการเข้าเกียร์ได้ง่ายกว่าปกติครับ

ถ้าผมเข้าใจตรงไหนผิดก็รบกวนท่านๆ อธิบายหน่อยครับ ขอบคุณมาก ๆ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง rev matching ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 19:06:40 »
Rev Matching มันเป็นแค่ตัวบอกว่าเกียร์ที่คุณกำลังจะยัด มันเหมาะกับ RPM ของเครื่อง ณ ขณะนั้นรึเปล่า
ถ้ามันสัมพันธ์กันมันก็ยัดเข้าง่ายๆ ถ้ามันไม่สัมพันธ์มันก็มีอาการฝืนเป็นธรรมดา
โครงสร้างด้านในเกียร์มันเรื่องเดิมๆครับ Slip Ring, Synchronizer ฯลฯ

เว้ณเสียแต่ว่าสิ่งที่คุณใช้อยู่มันเป็นแบบระบบ Active Rev Matching
ระบบแบบนี้มันจะคำนวณว่ารอบเครื่อง ความเร็ว เกียร์ที่เลือกใช้อยู่มันสัมพันธ์กันรึเปล่า
ก่อนจะปล่อยให้คลัทช์เข้าจับ มันก็ไม่ฝืน และมีความนุ่มนวลตอนช่วงที่เปลี่ยนเกียร์ด้วย

แต่ผมก็สงสัยนะครับ จะใช้ Rev Matching ทำไมเหรอครับ
อรรถรสในการขับด้วย M/T มันหายไปเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง rev matching ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 20:09:20 »
เท่าที่ผมรู้มา rev matching ที่ถูกวิธีจึงต้องเป็น เพิ่ม Double clutch เข้าไปด้วยเพื่อให้เฟืองเกียร์ได้ขยับตาม
โดยการเหยียบคลัชจังหวะแรกเพื่อเข้าเกียร์ว่าง
พอเข้าเกียร์ว่างเสร็จปล่อยคลัชแล้วเบิ้ลเครื่อง
พอเบิ้ลเสร็จรีบเหยียบคลัชแล้วเข้าเกียร์ต่ำลงทันที

อ้างอิง
https://en.wikipedia.org/wiki/Double_clutch_%28technique%29

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 20:32:29 »
ไม่ค่อยแน่ใจครับ

แต่รถเกียร์ธรรมดา ถ้ารถมีการเคลื่อนที่ด้วยความเร็วอยู่
บางครั้งอาจไม่ต้องเหยียบจนสุด (ประมาณเกือบๆ จะสุด)ก็เข้าเกียร์ได้

แล้วก็การทำ Rev มันทำให้ก่อนเกียร์เข้าล็อคในตำแหน่งที่ตำลงไป
เลยมีแรงส่งจากรอบเครื่อง ทำให้เข้าได้ง่าย ลดอาการหน้าทิ่ม คนนั่งไม่เวียนหัวครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 00:20:39 »
ผมเข้าใจว่า ถ้าเหยียบคลัชท์อยู่ตลอด ดังนี้ -เหยียบคลัช--เปลี่ยนเกียร์--เข้าเกียร์--ปล่อยคลัชท์ ถ้าแบบนี้ rev matching ก็ไม่มีประโยชน์ถูกต้องไหมครับ  :o

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 12:20:53 »
ผมไม่ค่อยรู้ศัพท์พวกนี้เท่าไร
เวลาผมเปลี่ยนเกียรผมจะผ่อนคันเร่งน้อยอย่าง2ไป3
ตอนรอบ3000พอยัด3ปกติรอบจะอยู่แถว2200-2300ในรถผมนะ
แต่ผมจะผ่อนคันเร่งมาแค่2500-2800แล้วยัดเกียร3บวกถอนครัชไวที่สุด
ให้มันพุ่งในจังหวะถอนครัชก็กดคันเร่งสวนสุดไปอีก
เอาพุ่งกระชากทุกเกียร จะใช้เฉพาะเวลาแข่งกับเขาเท่านั้น

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 21:14:52 »
เท่าที่ผมรู้มา rev matching ที่ถูกวิธีจึงต้องเป็น เพิ่ม Double clutch เข้าไปด้วยเพื่อให้เฟืองเกียร์ได้ขยับตาม
โดยการเหยียบคลัชจังหวะแรกเพื่อเข้าเกียร์ว่าง
พอเข้าเกียร์ว่างเสร็จปล่อยคลัชแล้วเบิ้ลเครื่อง
พอเบิ้ลเสร็จรีบเหยียบคลัชแล้วเข้าเกียร์ต่ำลงทันที

อ้างอิง
https://en.wikipedia.org/wiki/Double_clutch_%28technique%29

ที่เจ้าของกระทู้ถามมาผมเข้าใจว่าเป็นเรื่องอุปกรณ์นะครับ ไม่ใช่เทคนิคการขับ เลยตอบในแง่อุปกรณ์

ส่วนในแง่เทคนิคการขับ Double Clutch Technique เอาไว้ใช้ในกรณี same speed downshifting ครับ
เพราะปกติในความเร็วเดียวกัน ที่เกียร์ต่ำกว่า รอบเครื่องจะสูงกว่า ถ้าไม่ใช้เทคนิคนี้ การลดเกียร์ลงจะทำให้
- ความเร็วรถลดลงอย่างฮวบฮาบ สูญเสียอัตราเร่ง
- เข้าเกียร์ยากกว่า และไม่มีความราบรื่นของการเปลี่ยนความเร็ว (ว่าง่ายๆคือมันจะกระชาก)
- คลัทช์สึกหรอมากกว่า

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 14:28:07 »