ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่ารถ Lot แรก = นานแค่ไหนครับ  (อ่าน 5455 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
คำว่ารถ Lot แรก = นานแค่ไหนครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 23:02:12 »
รถ Lot แรกแน่นอนว่าปัญหาจุกจิก อาจจะมีเยอะหน่อย
ต้องรอทางโรงงานประกอบแก้ไข เพื่อให้ได้รถที่สมบูรณ์

แบบนี้นานแค่ไหนถึงจะพ้นขอบข่ายของรถ Lot แรกที่ปัญหาเยอะ
อะไรเป็นปัจจัยครับ จำนวนรถที่ผลิต ระยะเวลาตั้งแต่เริ่มจำหน่าย
หรืออะไรครับ

อยากรู้คร่าวๆ เพื่อป้องกันตัวจากปัญหารถ Lot แรกครับ

แล้วอย่างแฟนผม ซื้อ Civic EL เดือน มิถุนายน ถือเป็น Lot แรกไหมคับ

แล้วผมที่ซื้อ Civic RS เดือนนี้ จะถือว่าเป็นรถ Lot ไหนครับ

ปัญหาที่เกิด จะถูกแก้ไข ไปแล้วหรือยังครับ ??
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ps000000

Re: คำว่ารถ Lot แรก = นานแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2016, 23:04:03 »
บาง ปัญหา ของ บางค่าย

ขนาด ผ่านไป จนไมเน่อร์ แล้ว ยังไม่แก้

ผมว่าปลงดีกว่า กับ งานประกอบและปัญหาต่างๆของตัวรถในไทย

ถ้าจะใช้ก็คงต้องซื้อ
  :-*

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: คำว่ารถ Lot แรก = นานแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 00:35:17 »
ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ล็อตเสมอไปครับ วิธีการดูชัวร์ๆ คือดูในคลับ ถ้าเริ่มไม่มีปัญหาแสดงว่าเค้าแก้แล้ว

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 01:08:26 »
รถ Lot แรกแน่นอนว่าปัญหาจุกจิก อาจจะมีเยอะหน่อย
ต้องรอทางโรงงานประกอบแก้ไข เพื่อให้ได้รถที่สมบูรณ์

แบบนี้นานแค่ไหนถึงจะพ้นขอบข่ายของรถ Lot แรกที่ปัญหาเยอะ
อะไรเป็นปัจจัยครับ จำนวนรถที่ผลิต ระยะเวลาตั้งแต่เริ่มจำหน่าย
หรืออะไรครับ

อยากรู้คร่าวๆ เพื่อป้องกันตัวจากปัญหารถ Lot แรกครับ

แล้วอย่างแฟนผม ซื้อ Civic EL เดือน มิถุนายน ถือเป็น Lot แรกไหมคับ

แล้วผมที่ซื้อ Civic RS เดือนนี้ จะถือว่าเป็นรถ Lot ไหนครับ

ปัญหาที่เกิด จะถูกแก้ไข ไปแล้วหรือยังครับ ??

ผมให้ค่ากลางๆคือไม่น้อยกว่า1ปี ถ้ารีบก็หาข่าวจากใน club , ถ้ารีบมากก็หาเพื่อนหรือคนรู้จักที่ทำงานอยู่ในบริษัทรถยี่ห้อนั้นก็จะได้ข้อมูลที่ต้องการครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 01:16:16 »
มันไม่ใ่ช่แค่ล็อตแรกหรอกครับ รุ่นที่ขายดีล็อตแรกขายแปปเดียวหมดยังไม่ทันจะเจอปัญหาด้วยซ้ำ
กว่าจะหาสาเหตุเจอ กว่าแก้ไขก็ผลิตขายไปหลายล็อตละครับ
ถ้าจะให้ดีรอไปอย่างน้อยหนึ่งปี

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 07:49:45 »
อย่าง Mazda 3 Skyactiv ที่มีปัญหาไฟเครื่องยนต์ล็อตแรก ผมคันที่ 5000 ต้นๆ ยังโดนเลยครับ  แต่ตอนนี้ผ่านมาสองปีครึ่งแล้ว ไฟโชว์์ก็มีประปรายแต่น้อยลงมากๆ ช่วงแรกมีให้เห็นในคลับทุกวัน แต่ตอนนี้แทบจะสามเดือนครั้ง รถผมก็วิ่งมา 40,000 แล้ว ยังไม่พบปัญหาเลยหลังจากแก้ไฟโชว์ไปเมื่อปีที่แล้ว
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 09:55:50 »

ดู เฟียสต้าครับ

เจอปัญหาเกียร์หลัง สาม ปี
งั้น Lot แรกที่มีปัญหา คือ ตั้งแต่ ผลิต ถึง คันที่เจอปัญหาคันแรกนั่นละ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 11:37:35 »
Lot แรกบางค่าย 3 เดือน เป็นช่วงที่มีคนใช้งานและอาจจะพบปัญหาบ้างแล้ว ซึ่งก็จะทยอยแก้ไขกันไป อาจกินระยะเวลา3-4เดือน บางปัญหาก็อาจจะยังไม่พบในช่วง3เดือนนี้ก็ต้องรอหลังจากนั้น กว่าจะวินิจฉัย ทดสอบ ออกแบบใหม่ ทดสอบ ส่งแบบให้ผู้ผลิต ผู้ผลิตทดสอบเครื่องจักร ทดสอบชิ้นงาน ตรวจสอบคุณภาพ จัดการสต๊อกเก่า/ใหม่ ก็ใช้ระยะเวลานานพอสมควร ดังนั้น กว่าการแก้ไขจะนำไปสู่ตัวรถ ก็เริ่มที่ Model Year ในปีต่อๆไป นู่นละครับ หรือบางทีก็รอถึง Big Minor Change จึงจะได้รับการแก้ไขแล้ว

นอกเสียจากว่าเป็นปัญหาร้ายแรงจริงๆ ซึ่งก็ต้องใช้เวลาเป็นเดือนอยู่ดีครับ

ดังนั้น Lot แรก ผมก็คิดว่าปีแรกนั่นแหละ กว่าจะลงตัว

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 19:53:56 »
ดูเป็นรุ่นๆและยี่ห้อไปครับ

อย่างเจ้าตลาด ประมาณ 1 ปีครับ
บางยี่ห้อก็ตั้งแต่คันแรกยันเลิกผลิตครับ

แต่สำหรับคนซื้อมือสอง ต่อให้เป็นลอตแรกกว่าจะถึงมือเจ้าของเดิมแก้ให้หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 23:31:23 »
ทำไมคนทั่วไปถึงยังเข้าใจว่าเค้าผลิตรถกันเป็นล๊อตๆอยู่ล่ะครับ ผมล่ะไม่เข้าใจจริงๆ
การผลิตรถสมัยใหม่ไม่ได้ทำกันเป็น lot แล้วนะครับ เค้าทำเป็นสายการผลิตแบบปรับเรียบ
หรือเรียกว่า Leveled Production (Hei-jun-ka) นั่นคือไม่ได้ทำทีละ 1,000-2,000 คันแล้วก็หยุดเปลี่ยนรุ่นนะครับ
มันผลิตกันหลากหลายรุ่นพร้อมๆกัน คละสี คละรุ่น บางโรงงานสามารถผลิต 400-500 แบบพร้อมๆกันในสายการผลิตเดียวกัน
และผลิตแบบต่อเนื่องแทบไม่มีการหยุดพัก โดยเฉพาะโรงพ่นสีที่หยุดไม่ได้ เพราะค่า start up แพงมาก
โรงประกอบจะหยุดกันก็แค่ตอนเปลี่ยนกะกับเสาร์อาทิตย์ ที่เหลือเนี้ยผลิตล้วนๆ เวลาคือเงินครับ

ปัญหาที่เกิดขึ้นของรถยนต์ที่ขายในท้องตลาด ถ้าเป็นปัญหาจากทักษะ (skill) คนประกอบ/ผลิต
โดยส่วนใหญ่จะเข้าที่เข้าทางตั้งแต่ 1-2 เดือนแรกของการผลิตแล้ว แต่ก็ขึ้นกับปริมาณรถที่ประกอบด้วย
ถ้ามีรถปริมาณมากๆเช่น 1,000-2,000 คันต่อรุ่นในช่วง 1-2 สัปดาห์แรก
skill พนักงานจะเข้าที่เข้าทางได้เร็วกว่ารถที่มีการผลิตปริมาณน้อยๆ
ดังนั้น รถที่มียอดการผลิตมากๆต่อรุ่นจะได้เปรียบในแง่การพัฒนา skill พนักงาน

ถ้าพูดถึง skill พนักงาน เวลาเปลี่ยนคนประกอบ (เพราะลาออก เปลี่ยนตำแหน่งงาน ฯลฯ) มันก็มีผลกระทบ
ก็ขึ้นกับว่าระบบการพัฒนา skill พนักงานโรงงานนั้นๆแข็งแกร่งแค่ไหน
ระบบประกันคุณภาพเข้มข้นเพียงใดที่จะไม่ทำให้ความผิดพลาดจากคนหลุดออกไปหาลูกค้า

ปัญหาที่คนใช้รถใหม่ช่วงแรกๆพบกัน ที่บอกว่าประกอบไม่ดี อ้า หลุด เสียงดัง หยั่งโง้นหยั่งงี้ ฯลฯ
ถ้าวิเคราะห์กันดีๆจะพบว่าส่วนใหญ่มันไม่ได้เกิดจากคนประกอบ แต่เกิดจากคุณภาพชิ้นส่วน
ที่เมื่อเดินกำลังการผลิตเต็มสูบแล้วได้คุณภาพไม่เหมือนกับช่วงที่ทดลองผลิต
ในกรณีนี้ขึ้นกับผู้ผลิตชิ้นส่วนจะเก่งขนาดไหนที่จะทำให้มันเข้าที่เข้าทางได้เร็ว

แต่ในหลายๆกรณีก็ไม่ได้เกิดจากคุณภาพชิ้นส่วน แต่เกิดจากโครงสร้างการประกอบที่ไม่ดี
ควบคุมมีคุณภาพดีได้ยาก ว่าง่ายๆคือต่อให้ชิ้นส่วนมันมา OK ทุกชิ้น
แต่ประกอบแล้วมันก็ยังอ้า หยังหลุด ยังเสียงดังได้ กรณีแบบนี้ต้องแก้ที่ design
ซึ่งใช้เวลา หลายครั้งเป็นเดือนเป็นปีกว่าจะได้รับการแก้ไขอย่างถาวร
โดยทั่วไปยี่ห้อไหนที่มีศูนย์วิจัยในไทย หรือมีตลาดประเทศไทยเป็นตลาดหลัก
ปัญหา design จะได้รับการแก้ไขอย่างรวดเร็ว เพราะไทยจะถูกให้ความสำคัญเป็นพิเศษ
ยกเว้ณ บริษัทแม่ใหญ่มันงี่เง่า หยั่งงี้ก็ต้องต่อสู้กันนานหน่อยกว่าจะได้มาซึ่งของดีให้คนไทยได้ใช้

หลายครั้งปัญหาที่ผู้ใช้งานพบไม่ได้เป็นปัญหาที่จะเจอกันเวลาทดลองผลิต
แต่จะเจอเมื่อใช้งานไปซักระยะเวลาหนึ่ง และเผลอๆไม่ได้เจอกันทุกคัน
อาจเจอเป็นบางคัน (จาก variation จากผลิต) และบางคน (variation จากวิธีการใช้งาน)
ดังนั้น ต่อให้ผู้ผลิตเอารถทดลองไปวิ่งล้านกิโลก็ใช่ว่าจะเจอปัญหา

แล้วหยั่งงี้ตอนจะซื้อรถควรจะซื้อตอนไหนล่ะ??? ผมแนะนำหยั่งงี้ละกันครับ
1. รถยี่ห้อไหนที่มีศูนย์บริการและทีมช่างเทคนิคและวิศวกรจากบริษัทแม่ที่ให้ความเชื่อมั่นกับคุณได้ ไม่ทิ้งคุณแน่ๆ
ซื้อไปเถอะครับ แม้มันจะเป็นช่วงแรกๆของการผลิต ชีวิตคุณกับรถที่ซื้อมาสบายแน่ๆ เพราะเค้าไม่ทิ้งคุณ
แค่คุณไม่งอแงงี่เง่าขออะไรไม่เป็นเรื่อง เช่น น้ำเข้าไฟหน้าแต่ขอเปลี่ยนรถใหม่ อันนี้งี่เง่าไปหน่อยครับ
น้ำเข้าไฟหน้าก็ให้เขาเปลี่ยนไฟหน้าไปสิครับ จะเปลี่ยนรถทำไม!?
หรือเกียร์เสียงดังแต่ไม่ยอมให้เปลี่ยนเกียร์ใหม่ แล้วเสียงมันจะหายมั้ยครับ ใช้หัวคิดหน่อยสิ

คนที่ผลิตรถให้พวกคุณใช้มันก็คนไทยครับ อยากให้คนไทยได้ใช้ของดีๆอยู่แล้ว
ทำหยั่งกะเค้าอยากปล่อยของห่วยๆมาให้ใช้ กะจะโกงเห็นแก่ได้หยั่งงั้นแหละ จะงี่เง่าทำไม!?
ให้โอกาสพวกเขาได้วิเคราะห์และแก้ไขหน่อยสิครับ อย่างอแงงี่เง่า พูดแล้วของขึ้น...  >:( >:( >:(

แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วซ่อมแล้วมันยังเป็นรอบสองรอบสาม เปลี่ยนเกียร์ 2 ลูกแล้วนะแต่ยังดัง จะเอาอีกกี่ลูก!?
แบบนี้จัดหนักเลยครับ เอาให้เต็มตีน อัดให้เต็มสูบ อย่าไปยอมครับ สิทธิผู้บริโภค

2. รถยี่ห้อไหนที่มีศูนย์บริการและทีมช่างเทคนิคที่ไม่ได้เรื่อง วิศวกรจากบริษัทแม่ก็ไม่สน มีประวัติปล่อยเกาะลูกค้า
รอครับ ไม่ต้องรีบซื้อ รอให้มีหนูทดลองก่อน ผมแนะนำให้รอราวๆ 6 เดือนเป็นอย่างน้อย
เพื่อให้พอมีหนูทดลองวิ่งไปราวๆ 10,000-20,000km ก่อน แล้วรอฟังเสียงบ่นจากคลับต่างๆครับ
แล้วค่อยเอาข้อมูลที่ว่ามาตัดสินใจต่อว่าเราจะเอาเงินของเราไปเสี่ยงกับมันดีมั้ย
เช่น 6 เดือนผ่านไปแล้ว มีประวัติรถขึ้นยานแม่ไปแล้ว 6 คัน เราก็ต้องมาคิดแล้วครับว่า
รถที่เราคิดว่าขับแล้วหล่อจะได้หล่อเพราะได้ขับ หรือหล่อเพราะจอดบนยานแม่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 14:33:03 »
6-12 เดือนครับ ผมถึงค่อยซื้อรถใหม่ที่ all-new model

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 14:55:53 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ  :)

จากพื้นฐานแนวคิดที่เคยเจอมา คิดว่า 6-12  เดือนเหมือนกันครับ
การวางแผนสรุปปัญหาแต่ละช่วงของบริษัทยักษ์ใหญ่แต่ละเจ้า
อย่างช้าสุดๆต้องมีการประเมินทุกไตรมาส(3 เดือน)ละน่า...

แก้ปัญหาทดสอบชัวร์ๆ สรุปผลไม่เกินไตรมาสถัดไป(รวม 6 เดือนหละ)

จัดเคลียร์หมดสต๊อคปนๆกันล๊อตเดิมล๊อตใหม่อีกสักไตรมาสละกัน (9 เดือนหละ ซื้อช่วงนี้พอได้)

เพื่อความชัวร์(ของข้าพเจ้าเอง เผื่อปัญหาทับซ้อน) ยอมดูอีกไตรมาสน่า... (สิริรวม 1 ปีพอดี)
...

สรุปซื้อ MY ปีถัดไป ฮา  8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2016, 15:50:23 »
ถ้าไม่รีบก็รอ MC เลย Honda หลายรุ่นหมดปัญหาตอน MC