ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยฟันธงให้หน่อย เปลี่ยนยางใหม่ต้องรันอินไหม  (อ่าน 4707 ครั้ง)

ออฟไลน์ gorufu2530

• Newbie
  • *
ขอรบกวนพี่ๆน้องๆช่วยฟันธงให้หน่อยครับ ว่ายางที่เราเปลี่ยนใหม่ๆต้องรอรันอินไหม เช่น 1000กม. ไม่ควรขับเกิน100กม./ชม.
หรือไม่ต้องรออัดได้เลย เพราะไม่ใช้ยางแบบฟอร์มูล่าวัน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
เต่าคลานในเมือง 500 กม
ขับทางไกล 1500 กม
อ้างอิงจากสมุดคู่มือครัชชช

ออฟไลน์ gorufu2530

• Newbie
  • *
เต่าคลานในเมือง 500 กม
ขับทางไกล 1500 กม
อ้างอิงจากสมุดคู่มือครัชชช
กำ ผมมีโปรแกรมจะขับไปกระบี่ กี่ ชม. ถึงว่ะครับเนี๊ยะ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ขับไปเลยครับ แค่เผื่อระยะเบรคหน่อย

ออฟไลน์ IS2000

ของผมขับตามปกติเลยครับ แต่ช่วงยางยังใหม่จะไม่ออกตัวให้ฟรีทิ้ง เบรคจนล้อล็อคหรือเข้าโค้งแรงๆครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ขับแค่ให้เส้นสีที่ติดกับหน้าสัมผัสยางมันหายหมดก็ใช้ได้แล้วครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ warez

เอาจริงๆเลยนะครับ

ไม่มีใครทำการวิจัยที่จริงๆจังๆในเรื่องราวพิศวงของรถยนต์
เพราะปัจจัยมันหลากหลาย ตัวแปรเยอะจัด

ง่ายๆเลย อย่าสตาร์ทเครื่อง บ่อยๆ เครื่องจะสึกหรอและพังเร็ว, รถรุ่นใหม่ๆ ติดๆดับตลอดไม่เห็นเป็นไร

เอาที่สบายใจเถอะครับ ความกังวลของคุณมีค่ามากกว่าความเสียหายจริงๆซะอีก

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ขับได้เลยครับ ไม่ต้องรันอิน
ยางใหม่ๆ มันมีน้ำยาเคลือบจากโรงงาน หรือสภาพหน้ายางมันใหม่มากๆ
วิ่งไปสักพักมันสึกออกอาจจะเกาะถนนดีขึ้นหน่อย
ไม่ได้หมายความว่าต้องรันอินครับ เปลี่ยนมาใหม่ๆ ก็ขับได้ปกติปลอดภัย
วิ่งเร็วแค่ไหนก็ได้เลยถ้ารถคุณวิ่งได้
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ DSINTER

• Newbie
  • *
จริงๆยางรถยนต์มีจุดสำคัญๆตามความเห็นผมดังนี้ครับ
1 สูตรยาง
2 ความแข็งแรงโครงยาง
3 โปรไฟล์ของยางเช่นไหล่กว้างหรือแคบ ไหล่ตั้งหรือไหล่มน เพื่อผลทางการยึดเกาะ และหลีกเลี่ยงความร้อนสะสมที่ไหล่ยาง
4 ลายดอกยาง
5 uniformity คือความกลมของยาง แบ่งเป็น Radial Force(vertical), Lateral Force(horizontal), Conicity(ค่าความเป็นกรวยมีผลเรื่องยางดึงซ้ายขวา)
6 Balance คือจุดหนักและเบาในยางเส้นเดียวกันแตกต่างกันมากมั๊ย ถ้ามากก้อถ่วงตะกั่วไงครับ
การรันอินยาง คือการใช้ยางไปช่วงระยะเวลาหนึ่ง โดยส่วนใหญ่คือข้อ5 เหมือนเป็นการGrinding เพื่อลดค่าความไม่กลมของยาง โดยส่วนใหญ่หลังจากใช้ไปสัก 500 กม ค่าจะลดลง 1-2หน่วย ส่งผลให้สั่นน้อยลง ขับขี่ดีขึ้น
นอกจากนั้นอาจส่งผลให้สูตรยางได้แสดงค่าทาง Physical Property ที่แท้จริงของสูตรยางนั้นๆ
โดยสรุปคือ ไม่ต้องรันอินเหมือนรถในเรื่องขับช้าหรือเร็ว เพียงแต่เมื่อใช้ไปสัก 500 กม จุดที่ดีที่สุดของยางจะแสดงอย่างเด่นชัด และยางจะค่อยๆเสื่อมไปตามอายุการใช้งาน ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ toffyearn

ผมว่า สิ่งที่น่าห่วงกว่าคือศูนย์ล้อ เป็นยังไง ยางดียังไงถ้าศูนย์ล้อผิดเพี้ยนไปก็เกาะถนนได้ไม่เต็มที่ ไม่เหมือนยางที่ขับมาแล้วสักพัก
แต่เวลาขับจริงก็ใช่ว่าจะใช้ยางเต็มประสิทธิภาพ แค่ระวัง ไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนั้น เช่น เข้าโค้งด้วยความเร็วสูงเกินไป เบรคหนักเกินไปมั้งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับๆไปเถอะครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ chichi

• Newbie
  • *
"ควร" รันอินนะครับ ตามสมุดคู่มือยาง เพราะยางใหม่อาจจะยังไม่เซ็ตตัวเข้าที่ ยังมีการขยายตัวขณะใช้อยู่มาก ร่วมถึงหน้ายางที่อาจจะยังไม่สามารถสัมผัสพื้นถนนได้อย่างเต็มที่ และหากมีการเบรกอย่างรุนแรงอาจจะทำให้ยางเสียรูปไปไม่กลมดิ๊กดังเดิมได้ครับ

แต่ถ้าถามว่า"ต้อง"ไหม อันนี้น่าจะขึ้นอยู่กับความสะดวกของผู้ใช้งานมากกว่าครับ เพราะผู้ออกแบบน่าจะคำนึงเผื่อไว้ส่วนหนึ่งแล้ว แต่อยากแนะนำให้ดูเรื่องลมยางเป็นสำคัญ เพราะเท่าที่มีประสบการณ์มา ช่วงเปลี่ยนยางใหม่ ลมยางจะค่อนข้างแกว่งมาก ถึงใช้ลมไนโตรเจนลมยางก็จะลดลงค่อนข้างมากในสัปดาห์แรกคาดว่าเนื่องจากยางขยายตัว ทำให้อาจจะทำให้ลมอ่อนและเป็นอันตรายได้ในกรณีวิ่งทางไกลครับ แนะนำให้เช็คลมยางบ่อยๆครับ ถ้าเป็นไปได้ควรเช็คตอนยางเย็นนะครับผม