ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.5 HV Premium แถมเคล็ดรับจอดปลดเกียร์ว่าง  (อ่าน 24130 ครั้ง)

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
รับรถเมื่อปลายปี 61 ใช้น้ำมันยังไม่หมดถังแรก แต่ขอมาเล่าสู่กันฟัง

คันที่แล้วผมใช้ Benz W210 ดีเซล ที่บ้านรถ ผบ CRV G5 2.4 AWD มี City 2014

เมื่อก่อนช่วงเริ่มทำงาน ผม Pro Toyota มาก รถใช้งานดีไม่มีจุกจิกขับไปเท่าที่รถจะไปได้ แต่หลังๆ ผมว่า Toyota ให้ของน้อยไม่คุ้มราคา
ตั้งแต่ Yaris มา CHR ,Altis ถุงลม 7ใบ ก็เลยรุ็สึกดีขึ้น ล่าสุดก็เลยสอย Camry 2.5 HV Premium มาเป็นสมาชิกใหม่ของที่บ้าน

ผมขับรถไม่เร็วมากอยู่แล้ว ก็ประมาณ 120-140 บ้างถ้าทางโล่ง
Camry ตัวนี้ผมว่าช่วงล่างหนึบมากได้ Fill รถยุโรปมาก อัตราเร่งก็ดีมากกดเป็นมา ผมได้ลองขับตัว 2.5 อารมณ์หนึบแน่นเหมือนกันแถมกดเป็นมาตอนปล่อยวิ่งช้าๆเรื่อยๆก็สงบเป็นลูกแมว พอตั้งใจกด นี่พร้อมพุ่งครับ

ส่วน Feature
การแจ้งการเปลี่ยนเลน ใช้งานดีนะครับ ถ้าไม่รำคาญ การขืนพวงมาลัยพร้อมการแจ้งเตือน
Adaptive Cruise Control ใช้งานได้ดีครับตั้งแต่ความเร็วสูงจนความเร็วต่ำ
มีอีก Feature คือการ Break มืออัตโนมัติตอน เข้าเกียร์ P ถ้าไม่ปลดเบรคมือก็ต่อให้ใช้กุญแจปลดเกียร์จาก P เป็น N ก็เข็นไม่ได้อยู่ดี

วิธีการก็คือก่อเข้าเกียร์ P ให้กดปุ่มเบรคมือก่อน จากนั้นค่อยเข้าเกียร์ P จากนั้นก็ทำการปลดเบรกมือ โดยการกดปุ่มเบรกมือค้างจนไฟเบรคดับจานั้นก็ดับเครื่อง แล้วนำกุญแจเสียบตรงช่องบริเวณเกียร์ตอนบนเพื่อปลดเกียร์จาก P เป็น N ถ้าทำตามขั้นตอนนี้ ก็จะเข็นได้ครับ

น้ามันถังแรกเติม E20 วิ่งเกิน 700 กม"แล้วยังไม่แตะขีดล่าง หน้าจอคำนวนอยู่ที่ 19.2 KM/L ขับ ECO อย่างเดียวถังหน้าจะลองขับ Normal Mode และ Sport Mode บ้าง

เบาะหน้าเบาะหลังนั่งสบาย เครื่องเสียงผมฟังข่าวเยอะครับไม่เน้นเพลงแต่ผมว่าพอฟังเพลงก็ OK นะครับข้อเสียคือไม่รองรับ Apple Car Play

ถ้าเทียบ CRV ความหนึบในการขับกับวัสดุดีกว่าที่เท้าแขนผมว่าสบายผิวสัมผัสดี แต่ CRV มีกล้องมองข้างตรงไฟเลี้ยวกับระบบวิทยุที่รองรับ Apple Car play เลยดีกว่า รูปผมไม่ได้ลงนะครับเห็น รูปจาก web ต่างๆ ก็ชัดเจนอยู่แล้ว

สรุปพอใจมากครับ กับ CAMRY ใหม่เดี๋ยวจะเอารถไป Wrap ฟิล์มใสแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังนะครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: Camry 2.5 HV Premium แถมเคล็ดรับจอดปลดเกียร์ว่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2019, 10:41:37 »
มี trick เรื่องปลดเบรคด้วย ขอบคุณมากเลยครับ ผมว่ามีอีกหลายคนไม่รู้แน่ๆ คิดว่าใช้กุญแจไขจาก P มา N แล้วคงเข็นได้