ผู้เขียน หัวข้อ: ++เอาไงดี ระหว่างVolvo V50 กับ S60 (ยังมีขายมือหนึ่งไม๊ครับ)+++  (อ่าน 11349 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
อยากซื้อรถใหม่ครับ  ตอนนี้มอง วอลโล่ไว้   

คือชอบ S40 แต่ข้างหลังท่าจะเล็ก แล้ว ก็กินน้ำมัน  เลยมองเป็น V50 แืทน  แต่พอมาอ่าน
รีวิวของคุณ   Preceda2    http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=4689.0 
สนใจ S60 อย่างแรง   เพราะประหยัดน้ำมันและราคาพอเอื้อมถึงครับ   

มีเรื่องถามเพื่อนหน่อยครับ

1. S60 ตัวดีเซล  ตัวที่คุณ Preceda2 ใช้  ยังมีขายอยู่ไม๊ครับ   หรือว่ามีตัวใหม่มาแทนแล้ว  ราคายัง 1.99 อยู่หรือเปล่าครับ
2. S60 มีระบบ Blis  เหมือนตัว V50 ไม๊ครับ
3. เห็นว่าเครื่อง  ดีเซล  จะทนกว่าเบนซิล  จริงหรือเปล่าครับ 

รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
1. มือหนึ่งหมดไปไม่เหลือแล้วครับ S60 ตัวใหม่หน้าตาประมาณนี้ครับ

2. ระบบ blis ไม่มีใน S60 ตัวที่แล้วครับ
3. เครื่องดีเซลทนกว่าเครื่องเบนซินจริงครับ อายุการใช้งานมากกว่าเครื่องเบนซินเท่านึงครับ

ออฟไลน์ Sman

ตัว S60 ตัวเก่า ยังมีอยู่ในบางศูนย์ ศูนย์แถวรามฯ ใกล้นาซ่าเก่า ก็มี เหลืออยู่ 2-3 คันมั้ง ราคาก็น่าจะ 1.9 ล้าน หรือสามารถต่อได้มากกว่านี้ แล้วแต่ฝีปาก

ถ้าสนใจก็บอกเดี๋ยวแนะนำเซลล์ให้ แล้วโทรไปคุยกันเอง พอดีเพิ่งออก V50 กับที่นี่ แล้วเซลล์เขาบอกมา ตอนแรกก็ดูเปรียบเทียบเหมือนกัน แต่ตัดสินใจเอา V50 ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ตัว S60 ตัวเก่า ยังมีอยู่ในบางศูนย์ ศูนย์แถวรามฯ ใกล้นาซ่าเก่า ก็มี เหลืออยู่ 2-3 คันมั้ง ราคาก็น่าจะ 1.9 ล้าน หรือสามารถต่อได้มากกว่านี้ แล้วแต่ฝีปาก

ถ้าสนใจก็บอกเดี๋ยวแนะนำเซลล์ให้ แล้วโทรไปคุยกันเอง พอดีเพิ่งออก V50 กับที่นี่ แล้วเซลล์เขาบอกมา ตอนแรกก็ดูเปรียบเทียบเหมือนกัน แต่ตัดสินใจเอา V50 ไปแล้วครับ

๊ทำ USER REVIEW มาให้ดูเล่นก็ดน่ะครับ อิๆ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

• **

ถ้ามือหนึ่งยังมีอยู่  น่าสนใจครับ   รบกวนขอเบอร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Preceda2

ถ้าเหลือตามศูนย์ผมว่าน่าจะเป็นตัว 2.0Tมากกว่าครับ

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=B05100295&row=2

สนคันนี้ไหมครับ แต่ผมว่าถ้าจะเอาคันนี้ ผมว่า ต่อให้ต่ำว่า1.99ท่าจะดี ไม่รู้ว่าคันนี้ซื้อมาตอนลอต2.6ล้านหรือเปล่า
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

• **
ถ้าเหลือตามศูนย์ผมว่าน่าจะเป็นตัว 2.0Tมากกว่าครับ

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=B05100295&row=2

สนคันนี้ไหมครับ แต่ผมว่าถ้าจะเอาคันนี้ ผมว่า ต่อให้ต่ำว่า1.99ท่าจะดี ไม่รู้ว่าคันนี้ซื้อมาตอนลอต2.6ล้านหรือเปล่า

อ้าว. กลายเป็นเบนซิลซะงั้น. 

รถ demo. ผมดูไม่เป็นครับ. กลัวโดนย้อม.  ยิ่งราคา 2ล้านกว่า นี่คิดคิดแล้ว
เล่นเป็น s80 newเลยน่าจะคุ้มกว่า.

ถ้าไม่มี s60. ดีเซลจริง คงกลับไปเอา. V50. ดีกว่า. หริอไม่ก็รอสื้นปี
เผื่อ v50 ดีเซลเข้าไทย. หุหุ.

ขอบคุณนะครับ

จองไปแล้วครับ แต่รถจะได้ก็ปลายเดือนเมษายน กับต้นเดือนมิถุนายนครับ

พอดีจองคนละรอบ รถวี 50 ตอนนี้รถไม่พอส่งครับต้องจองล่วงหน้าประมาณ สองเดือนครับ

ผมไม่รีบก็เลยไม่ได้เร่งให้ส่งครับ

ส่วนคุณ จขกท เบอร์โทรเดี๋ยวแจ้งให้พรุ่งนี้ครับ พอดีเบอร์อยู่ที่ทำงานครับ ไม่ได้เอานามบัตรเขากลับมาด้วยครับ

แต่เท่าที่ไปทดลองขับเบื้องต้น แต่ก็เบื้องต้นไกลเหมือนกันจากศูนย์แถวรามฯ ไปสุวรรณภูมิ

สำหรับลักษณะการขับขี่ของทั้ง 2 คัน คือ S40 กับ V50 ไม่ต่างกันครับ (อาจต่างกันแต่ไม่มากเท่าไร) ระบบ Bliss ก็ใช้งานได้ดีครับ วิ่งบนถนน เดี๋ยวซ้ายแดง เดี๋ยวขวาแดง ช่วงล่างนุ่ม และหนึบดีครับ อัตราเร่งตามความเห็นส่วนตัวด้อยกว่า ซีรีย์ 3 ที่ใช้อยู่ แต่ก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดี คือวิ่งได้เรื่อยๆ มั่นคง แต่ถ้าคิดไปแข่งกับใคร อย่าเลย ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเร่งไม่ค่อยทันเขาครับ

แต่ภาพรวมดีมากครับ แอร์เย็น เครื่องเสียงเพราะ อุปกรณ์ใช้งานง่าย ดีไซน์คอนโซลสวยงาม เบาะกระชับนั่งสบายไม่เมื่อย (ขอบอกก่อนผมค่อนข้างเรื่องมากเรื่องการปรับเบาะ และเบาะนั่ง สำหรับแอคคอร์ด เป็นรถที่ผมขับกี่ทีก็ปวดหลัง ปวดเอวตลอด เป็นมา 2 รุ่น แล้ว โฉมนี้ กับโฉมที่แล้ว ส่วนแคมรี่ก็นั่งดีครับ แต่ก็ต้องปรับหาจุดเหมาะๆ นานเหมือนกัน)

เพิ่งเห็นว่าคุณ จขกท อยากได้รถดีเซลมากกว่า

เท่าที่ผมทราบ รุ่นที่เหลือเป็น 2.0 เบนซินครับ

อย่างไรจะแจ้งเบอร์เซลล์ให้ไปคุยกันเองอีกทีครับ

highangel

• บุคคลทั่วไป
ถูกต้องครับ เหลือแต่ เบนซิน 2.0   ส่วนเครื่องดีเซลหมดไปนานมากๆ แล้วครับจะมีก็ต้องหา มือ2 ครับ