ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ ปัญหาDefectเล็กน้อย Nissan X Trail 2.0V  (อ่าน 6774 ครั้ง)

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
เป็นปัญหาเล็กน้อยแต่กวนใจครับ ซื้อรถไปเมื่อเดือนเมษายนปีนี้ครับ ตอนนี้วิ่งมาได้ประมาณ1.1หมื่นโล ตอนรับรถมาก็พอรู้บ้างว่ามีDefectจุดไหนบ้าง จากที่อ่านในคลับNewxtrail พอรับรถมาใช้ได้ซักพักก็เจอเหมือนกันเป็นอาการมีเสียงแกร็กๆตรงเก๊ะฝั่งคนนั่งด้านหน้าเวลาขับ ได้ยินตลอดเลย(เท่าที่อ่านในคลับรหัสรุ่นผลิตตั้งแต่ต้นๆจะเจอเหมือนกันหมด รถผมคันที่1632ดูจากรหัสตัวถัง)ทีนี้กะว่าไปแก้ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่1หมื่นโล พอเข้าศูนย์(บางแสน)ก็บอกอาการช่างไป พอตอนรับรถถามช่างก็บอกว่าไม่ได้แกะออกมาเพราะยังไม่เคยเจอเคสนี้ทาง สนงใหญ่ยังไม่แจ้งเรื่องเลยไม่รู้เรื่องเลยโน๊ตช่างไปว่าถ้าแก้ได้ให้โทรมาบอกจะเอารถเข้ามาทำ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้รับคำตอบเลยครับ
ในคลับก็มีคนใจกล้าถอดเก๊ะมาแก้อาการกันก็เห็นว่าแก้ได้แล้ว แต่ส่วนตัวเองคิดว่ารถยังอยู่ในประกันหากถอดเองอาจไม่สามารถใส่กลับไปให้เหมือนเดิมได้(ไม่กล้าซนเหมือนเค้า) อยากให้ศูนย์แก้ให้มากกว่าเพราะเป็นDefectที่เกิดจากขั้นตอนการผลิต(ล็อตหลังๆไม่เป็นนะครับเท่าที่เคยสอบถามในคลับ แต่ไม่รู้ว่าคันที่เท่าไหร่ไปแล้ว)
อีกเรื่องนึงก็เรื่องแอร์ตัดเอาอาศกาศด้านนอก ไม่ได้หนักหนาอะไรมากตอนถามเซลล์ก็บอกว่าสเปคยุโรปก็เป็นแบบนี้ ตอนแรกก็ไม่คิดอะไรมากพอดีเจอพี่ที่รู้จักเพิ่งออกรถมาเดือนตุลาเลยถามว่าเป็นแบบเดียวกันรึเปล่าเค้าบอกว่าไม่เห็นเป็นเลย ให้ลองไปเชคที่ศูนย์ดูว่าเคลมกล่องระบบแอร์ได้มั้ย พอกลับมาอ่านในคลับเห็นมีคนเคลมได้บ้างไม่ได้บ้าง เจ้าที่เคลมไม่ได้บอกว่าศูนย์ใหญ่ยังไม่มีนโยบายเคลมกล่องนี้(แล้วทำไมอีกเจ้าเคลมได้?) เลยไม่รู้ว่าตกลงนโยบายของนิสสันศูนย์ใหญ่เป็นยังไงกันแน่

มีใครพอที่จะแนะนำได้บ้างมั้ยครับ ว่าควรจะทำยังไงดี ผมอยู่ในจ.ชลบุรี ถามคนที่ทำงานในศูนย์ที่ซื้อ(ศรีราชา)ก็บอกว่ายังไม่เคยเจอเคสนี้ เอาเข้าไปก็ไม่รู้จะแก้ยังไง หรือมีศูนย์บริการที่ไหนแนะนำบ้าง ถ้าเป็นในจังหวัดชลบุรีได้จะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ ปัญหาDefectเล็กน้อย Nissan X Trail 2.0V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 23:08:09 »

ติดต่อบริษัทแม่  ลูกค้าสัมพันธ์

ออฟไลน์ james99

• **
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ ปัญหาDefectเล็กน้อย Nissan X Trail 2.0V
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:05:49 »
ถ้าซีเรียสมากๆผมว่ายอมหาเวลาขับรถไปศูนย์อื่นที่เค้ารับเคลมเถอะครับ จะรอแต่ศูนย์ใกล้บ้านก็คงต้องทนต่อไปและไม่รู้ว่าถึงเมื่อไหร่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 08:12:48 »
เคลม เท่านั้นครับ จะเคลมกับศูนย์ไหนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:08:14 »
เรื่องเสียงก๊อกแก๊กนี่ผมชินละ บางทีก็เป็นเสียงจากของในเก๊ะกระทบกัน

ส่วนเรื่องแอร์ ลองดับเครื่องแบบไม่ปิดแอร์ดูครับ พอสตาร์ทใหม่มันก็จำค่าเดิมไว้ ส่วนระหว่างขับไม่เคยเจอมันเปลี่ยนเอาอากาศภายนอกเข้ามาเองนะครับ ปรับไว้ยังไงก็อยู่แบบนั้น ของผมเลขตัวถัง 1000 ต้นๆ

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 09:40:13 »
อยู่แถวชลบุรี ลองวิ่งไปศูนย์ GT Auto car แถวถนนบางนา ตราด กม 43 ดูครับ  :)

ออฟไลน์ somkeat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 10:36:49 »
 ผมว่านิสสันมอเตอร์ไม่มีมาตรฐาน บาง 0 ให้ เคลมบาง 0 ไม่ให้เคลม ผมเคลมไป 2 รายการแล้วล่าสุดไฟท้ายเป็นฝ้าเวลาฝนตกและอากาศเย็นจะไม่ยอมให้ผมเคลมอ้างว่าเป็นเรื่องปกติเป็นคำสั่งจาก 0 ใหญ่ออกมา  ต้ ต้องโวยวายไปที่ลูกค้าสัมพันธ์และมีเส้นถึงจะยอมเปลี่ยนให้  กำลังทำเรื่องเคลมกล่องควบคุมแอร์สงสัยไม่ยอมให้เคลมไม่เห็นโทรมาเลย   สงสัยต้องใช้เส้นอีกแล้ว

ออฟไลน์ Pranhirun

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 22:43:02 »
ผมว่าศูนย์นิสสันไม่มีมาตรฐานครับ
วันก่อนเอา 2.5V ไม่เช็ค 10,000km. เซลล์บอกให้กลับมาที่นี่นะจะได้มารับบัตร Priviledge card ผมก็โอเค ทั้งๆที่ไกลบ้านมากๆ

แจ้งรายการซ่อมเพิ่มเติมจากเช็คระยะ
- แก้ไขติดตั้งกรอบป้ายใหม่เพราะของที่ศูนย์แถมมาให้ น็อตตัวเมียหลุดหายไป ดีที่ป้ายหลุดตอนล้างรถพอดีป้ายเลยไม่หาย
- เบครจอดเบรคไม่ค่อยอยู่ ให้ช่วยตั้งให้หน่อย
- กันชนหน้าใต้ไฟหน้าเผยอนิดหน่อย ให้เคลมหรือแก้ไข
ทั้งหมดนี้ไม่มีการบันทึกลงในคอมพิวเตอร์สำหรับรายการซ่อมครับ ใช้จดเอา (แตกต่างจากศูนย์ออนด้าที่ทุกครั้งเวลาแจ้งซ่อมเพิ่มเติมเค้าจะคีย์เข้าคอมฯเป็นรายการบันทึกไว้เป็นประวัติและให้ช่างตรวจสอบ)

พอดีห้องรับรองลูกค้าที่นี่เป็นห้องกระจกติดกับบริเวณซ่อมเลยเห็นการทำงานของช่าง(ผมชอบแบบนี้ ศุนย์ฮอนด้าที่ผมเข้าไม่เคยเห็นทำห้องแบบนี้)
รายการเช็คระยะปกติขอข้ามไปนะครับ รายการแก้ไข
- แก้ไขกรอบป้าย ใช้เวลาเกือบชั่วโมง (ทำใจได้เลยสำหรับเคสยากๆที่ต้องวิเคราะห์ปัญหา)
- เบรคจอดบอกว่าปกติ (ไม่เห็นช่วงที่ตรวจเช็ค สงสัยแค่ลองเหยียบดูเฉยๆ)
- กันชนบอกปกติ

ไม่ประทับใจเลยครับกับการบริการ คราวหน้าจะลองศูนย์ที่เพื่อนผมแนะนำดูว่าจะแตกต่างกันไหม

ส่วนเรื่องแอร์ ผมใช้วิธีขึ้นรถทุกครั้งกดให้เป็นอากาศภายนอกก่อนแล้วกดกลับเป็นภายใน มันจะคงอยู่อย่างนั้น จนตอนนี้ชินไม่เป็นปัญหาแล้วครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:16:30 »
เห็นในคลับใช้วิธี Disable ด้วยการกดปุ่มหมุนเวียนอากาศ ค้างไว้ จนไฟกระพริบ มันจะยกเลิกไปอ่ะครับ ลองดู

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 13:42:55 »
เรื่องแอร์ของ จขกท เป็นยังไงหรือครับ อย่างก่อนหน้าที่ใช้อยู่ w203 ก็ต้องคอยกดปิดไม่ให้อากาศข้างนอกเข้ามา ทุกๆ 30 นาทีโดยประมาณครับ ส่วนกลิ่นก็มีบ้างจังหวะที่มันเปิดให้อากาศเข้ามา ขึ้นอยู่กับบริเวณที่เราวิ่งผ่าน บางทีก็ไม่มี แต่ส่วนมากจะมีกลิ่นครับ (ช่วงไม่มีกลิ่นบางทีก็ไม่รู้หรอกครับ ว่ามันเปิดรับอากาศข้างนอกมาแล้ว)