ผู้เขียน หัวข้อ: หลังๆเริ่มสังเกตได้ว่า พวกติดไฟแดงเลนขวา ออกตัวได้ห่วย  (อ่าน 6535 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ช้านี่คือ ช้าขนาดไหนครับ
จขกท ใจร้อนไปป่าว
บางที ผมเจอ เขียวปุ๊บออกปั๊บ นี่ ประสานงากับอีกฝั่งที่

แถมพอดี เลนขวา แถวบ้านผม มันเลน เลี้ยวขวา ไม่ใช่เหรอครับ หรือ กลับรถด้วยซ้ำ
ถ้าจะตรงก้เลนกลาง
แถม เวลาติดไฟแดง จะรีบไปไหน
ออกไปเลน ไหนก็ได้ ออกตัวพร้อมกันอยู่ดีครับ ค่อยไปแซงเอาข้างหน้า

ผมว่า เวลา ติดไฟแดง ก็ไม่มีกฏหมาย ข้อไหนว่า
เลนขวา ต้องออกตัวแรง หรือ เร็วกว่าเลนอื่นๆ นี่ครับ

แต่ถ้า จะบ่น ออกตัวช้าเกิน นี่ ก็ OK อยู่นะ

ไฟเขียว
ใส่ P สลับมา D ไม่ถึง 1 วินาทีหรอกครับ
จะบอกว่า แถวบ้านผม ไฟเขียว ไฟแดง มันก็ไมใ่ได้มีเวลา บอกมันทุกจุดนะครับ
ในเมืองหรือถนนใหญ่ๆ จริงถึงจะมี

แถมช่วง การจราจร หนา แน่นเขาจะปิดเวลาครับ
เคยถาม ตำรวจ
1.ป้องกันไอ้พวก บ้าออกตัวก่อนเวลา ประมาณ ว่า นับ 0 มันออกแล้ว หรือ พวกเดาเวลา แล้วออกตัวไปก่อน
2.บางที ตำรวจควบคุมเอง

ขับ รถใจเย็นๆ บ้างก็ได้ครับ อุบัติเหตุ คงลดมากกว่านี้เยอะ

ผมรู้ สึกว่า คนในบอร์ดนี้ ใจร้อนกันนะ
เลือก รถก็จะเอาแต่ รถแรงๆ แถมจะมองระบบ ความปลอดภัยแบบระบบ Active  เท่านั้น
Active คือประเภท ขับเร็ว ชน หรือ เสียการควบคุมจึงจะทำงาน (ABS,AIRBAG,VSC)
แต่แทบไม่เคยมอง ระบบ passive เลย เช่น ( Bid Spot,Belt Alarm,Traction Control,Auto brake)

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
ช่วงเช้าๆ  จากแยกลำสาลีไป ก่อนขึ้นทางยก ระดับรามคำแหง

เลขขวาสุด ติดสะงั้น เลนกลางวิ่งเรื่อยๆ งงอยู่เหมือนกันทำไมขวาสุดติด ทั้งๆที่ไม่มีทางกลับรถ

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
ผมเจอแบบตรงข้ามเลย คือเวลาไฟเขียวอยู่ คันหน้าจะขับช้าๆ รอให้ใกล้ไฟแดงแล้วเหยียบไปเลยปรากฏว่าคันหลังติดไฟแดงไปไม่ทัน ตอนแรกนึกว่าคิดไปเองพักหลังก็ยังเจออีกบ่อยเลย สงสัยว่าจะไม่ได้คิดไปเองแล้ว 8)

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
วันนี้พึ่งเจอ เข้าขวาสุดปุ๊ป ติดยาวเลนส์ซ้ายกับกลางไปกันฉิวๆ
คือ งง คันหน้าทำ ????

ออฟไลน์ mamaman

วันนี้พึ่งเจอ เข้าขวาสุดปุ๊ป ติดยาวเลนส์ซ้ายกับกลางไปกันฉิวๆ
คือ งง คันหน้าทำ ????
ผมบอกแล้ว เลนขวา สำหรับรถเลี้ยว และ กลับรถ
ผมไม่เคยอยู่เลนนี้เลย ถ้าเป็ สี่แยก

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
น่าจะมีอยู่ทั่วประเทศครับ กรุงเทพฯก็เป็น

ผมขับรถค่อนข้างเร็ว ถนน 3 เลนบางเส้นเมื่อก่อนขับเลนขวา เดี๋ยวนี้มีลูกนั่งด้วย ส่วนใหญ่จะขับเลนกลางแต่ก็ไม่วายเจอรถพุ่งออกจากซอยแบบ

ไม่ดูรถทางหลักแล้วล้นมาเลนกลาง กับพวก u-turn แต่ต้องหักออกซ้ายก่อนเลี้ยวขวาแบบไม่สนใจชาวบ้านเหมือนเพิ่มวงเลี้ยวให้รถตัวเอง

ทั้งๆที่รถที่เลี้ยวยากกว่ายังขับอยู่ในเลนแล้วกลับรถได้อย่างเหลือๆ หลังๆชักเฉยๆ คนขับรถบนถนนมีหลากหลายมาก แค่ระวังไว้เป็นพอครับ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
จขกท ใจเย็นๆครับพอดีกำลังเชคไลน์ เฟสบุคอยู่ มันเลยช้าฮาาาา

อันนี้ผมว่ามีส่วนเยอะครับ ขับไปเล่นโทรศัพท์ไปก็มีครับ กรุงเทพตอนเช้าๆที่คนเค้ารีบนี่แหละ  :-\

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
ถ้าติดไฟแดง   เชื่อผมไหม  คนขับเลนขวาจะไม่รีบ  คนขับเลนซ้ายจะรีบ  เพราะเลนขวาเป็นเลนหลัก   

คนขับเลนซ้ายจะรีบออกตัว แล้วเข้าเลนขวาทันที ...

ออฟไลน์ off_033

ถ้าติดไฟแดงคันแรกเลนขวาหรือไม่ขวา ผมก็ออกตัวช้าครับ คือปล่อยเบรคก่อนค่อนกดคันเร่ง

คือพวกแถมมันเยอะ  ทั้งรถยนต์  มอเตอร์ไซด์  ถ้าไม่ทันใจต้องขออภัยด้วยครับ

แต่พอวิ่งแล้วถ้าช้าผมไม่ได้แช่ขวานะ  รูดซ้ายตลอด

ออฟไลน์ Carrera

ผมว่าหลังๆรถมันติดเพราะพวกชอบแทรกนี่ละครับ  บางทีเลนซ้ายไปไวกว่า เพราะไม่ค่อยมีใครปาดใครแทรก   บางที  ช่องบังคับเลี้ยวขวา  หรือช่อง ให้ตรงไปหรือเลี้ยวขวาได้   รถเลนกลางหรือซ้าย ชอบเลาะมาแทรกช่องขวา  ผมนี่เจอทุกวัน  พอตำรวจจับข้อหาวิ่งผิดช่องจราจรก็ไปหาว่าตำรวจตั้งด่านหาเรื่องไถตัง ไม่เคยดูตัวเองว่ามันทำผิดจริงๆ   ถ้าไม่ผิดอะไรเลยจะกลัวตำรวจทำแมวน้ำอะไร (ตั้งแต่ผมขับรถมายังไม่เคยโดนสักข้อหา)   เส้นทึบ  เค้าห้ามเปลี่ยนเลน ห้ามแทรก  ถ้าผิดช่องไปแล้วก็ไปกลับรถเอา รถมันติดเพราะสันดานคน  ไม่ใช่อะไรหรอกครับ   

พวกมุดซ้าย ปาดเข้ามาแทรกขวาทีหลัง  ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างกับพวกมนุษย์ป้าที่แซงคิวใน 7-11 อะครับ   >:(

แถม  ....

ปกติผมออกตัวไม่ช้านะ  แต่เลนขวาใน กทม ผมก้วิ่งบ้าง  แต่ไม่ได้เร็วมากอะไร  ก็ความเร็วปกติ

แต่ถ้าเจอพวกกวนๆ  รีบๆ หรือพวกรถบางคันมาจ่อๆจี้ๆท้าย  บางทีก็กวนประสาทกลับโดยการออกตัวช้าๆให้มันรำคาญ   คนใน กทม ชอบจี้ๆๆ นิสัยเสีย บางทีผมก็เบื่อ (บิดาเป็นโจรไง  จี้จังเลย)  ถ้าขับๆมา เว้นระยะปกติ  นิสัยดี ส่วนใหญ่ก็ขับปกติไม่ช้า  ดีมาดีตอบ กวนตีนมากวนตีนตอบครับ แฟร์ๆ   

เจอพวกชอบจี้  ผมจะทำตัว slowlife ทันที   แต่ขับดีๆ  ผมก็ดี  คือบางทีแซงผมได้ ก็ไปติดคันหน้าอยู่ดี  แล้วจะมาจี้ท้ายทำไมฟระ  เกิดพลาดชนท้ายตูเสียเวลาเคลมอีก   คนบางจำพวกขับรถก็ไม่เคยใช้สมอง

รีบก้บอก  แต้บไฟสูง  แตรเบาๆ  พอให้สุภาพ  ยังดูดีกว่ามาจี้ชิดท้าย  เกิดมีอะไรตัดหน้า ผมเบรคกระทันหัน ไอที่จี้ๆมันชน  ได้มีเรื่องเคลมประกันอีก   ผมรำคาญมากๆสุดๆก็พวกจี้ท้ายนี่ละครับ  :P

เอาจริงๆคนสมัยนี้ขับรถนิสัยแย่กันเกือบทั้งถนน  ออกไปขับทีไรเสียสุขภาพจิตตลอด   ปั่นจักรยานรู้สึกสบายใจมากกว่าจริงๆช่วงนี้ (ผมปั่นบนฟุตบาทเรื่อยๆ  ไม่ใช่สายหมอบ ปั่นบนถนน   ไม่ค่อยกังวลอะไรเท่าไหร่  ;D )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 10:35:22 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ yourturle

จริง
สังคม
วัฒนธรรม
ทุกอย่างเปลี่ยนไปปป

ทำใจ
แค่แถว รัชโย มีรถเมล์ ซ้ายยังไวกว่าขวา
One Day.

ออฟไลน์ kiwiwi

สงสารก็แต่คนข้างหลัง ชะเง้อแล้วชะเง้ออีก ไฟเขียวทีนึงไปได้ 5 คันก็ไฟแดงแล้ว แทนที่จะไปได้ที 8-10 คัน

ขับรถมา 25 ปี ผมว่าบ้านเมืองเราไม่มีอะไรที่เปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นเลย

สมัยก่อนตอนไม่มีสื่อโซเชียล จะเป็นยุคของเกียร์ธรรมดาครับ!!!
ไฟเขียวทีก็เอื่อยเฉื่อย เหยียบคลัทช์เข้าเกียร์ กว่าจะได้ออกตัวกันที

จะดีหน่อยก็ตอนยุคเปลี่ยนผ่านที่มีเกียร์ออโต้เยอะขึ้นแต่ยังไม่มีสื่อโซเชียล
พอหมดยุคนี้ก็เป็นยุคที่ผู้หญิงขับรถมากขึ้น ไฟเขียวแล้ว คุณเธอยังแต่งหน้ากันไม่เสร็จ เลยยังไม่ค่อยยอมออกตัวกัน

พอมายุคนี้ นรกแตกครับ ทั้งเล่นโซเชียล ทั้งแต่งหน้า แล้วดันมักจะมาอยู่เลนขวากัน จบเห่กันเลยทีเดียว

ใครจะว่าผมเลวก็ไม่เป็นไรครับ ผมออกซ้ายแล้วไปปาดข้างหน้านี่แหละ ผมเป็นคนดีไม่พอที่จะมารอพวกที่ไม่เกรงใจคันหลังหรอก