ผู้เขียน หัวข้อ: เลือก​รถกระบะ​ขนาดเล็ก สำหรับใช้​ทำเป็นรถ​ขาย​กับข้าวใน​หมู่บ้านหน่อย​ครับ  (อ่าน 2919 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ของเพื่อนบ้านครับ โดยจะไปรับกับข้าวจากตลาดมา​ขาย​ใน​หมู่บ้าน คือ​เป็นรถ​ขาย​กับข้าวประจำ​หมู่บ้าน ตอนนี้​ใช้ Susuki Carry CNG มา 2 ปีแล้ว และต้องการ​เปลี่ยนรถ​คัน​ใหม่ โดยเขา​เล็ง Tata Super​ace ไว้ แล้วให้​ผม​ช่วย​เลือก ผม​จึง​แนะนำ Isuzu Dmax 1.9 ตอนเดียว แล้ว​เขา​ชอบ​ทั้งสอง​รุ่นครับแต่​ตัดสินใจไม่​ถูก เพราะ​ทั้ง 2 รุ่นมี​ดี​ต่างกัน จึง​มา​ถาม​ผม​อีก​ครั้ง ว่ารุ่นไหนเหมาะกว่ากันครับ การใช้งาน​ตาม​นี้

-ที่​บ้าน​เขา​มี Isuzu Dmax 3.0 4 ประตูตัวเก่าอยู่แล้ว สำหรับใช้​เป็นรถ​ครอบครัว และใช้ขับไปรับของจากตลาด โดยเฉพาะตลาด​ไท และตลาด​สี่​มุม​เมือง
-รถ​คัน​ที่จะ​ซื้อ​ใหม่ ใช้​ขับเร่ขาย​กับข้าว ภายใน​หมู่บ้าน เน้น​ประหยัดจึง​มอง​รถ​เครื่อง​เล็กไว้
-Tata Superace น่าจะประหยัดกว่าและคล่องตัวกว่า เพราะขับช้าๆแค่ในหมู่บ้าน
-Dmax 1.9 ตอนเดียว บรรทุกได้​เยอะ​กว่า อเนกประสงค์กว่า สามารถ​ใช้ขับไปรับของและขายได้ในคันเดียว แต่​ติด​เรื่อง​ถนน​ใน​หมู่บ้านที่​ค่อนข้างแคบ และอัตรา​สิ้นเปลืองที่​น่าจะ​มากกว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมมีรูปที่ถ่ายเก็บไว้นานแล้ว

ฉางอาน

หลังคาสั่งได้ครับ ว่าจะเอาแบบไหน สูงไม่สูง

แบบสูงนี่คนยืนได้เลย

รายละเอียดต้องถามเซลนะครับ

แต่ผมเคยฝันไว้เล่น ๆ ว่าอยากมีคันนี้ไว้ทำร้านกาแฟเคลื่อนที่

ภาพลักษณ์ดูพรีเมี่ยมโคตร ๆ

อะไรแบบเนี้ยะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2015, 13:18:57 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ rotaryman

Susuki Carry CNG มันก็ดูเหมาะดีนี่ครับ ทำไมถึงอยากเปลี่ยนล่ะครับ

ออฟไลน์ JeansZ

Susuki Carry CNG มันก็ดูเหมาะดีนี่ครับ ทำไมถึงอยากเปลี่ยนล่ะครับ

อยาก​เปลี่ยนมา​ใช้​น้ำมันดีเซลครับ รถขับคลานๆ ใน​หมู่บ้าน ประมาณ 3 ชั่วโมงต่อรอบ (วันละสองรอบ เช้า​และ​เย็น) สตาร์ท-ดับเครื่องบ่อย และ​ถ้าสตาร์ทด้วยแก๊สบ่อยๆ ไม่ดี​ต่อ​เครื่องยนต์ใน​ระยะยาว อันนี้เจ้าของเค้าบอกมาครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าแค่จะทดลองขาย  ผมว่าเอาบิ๊กเอ็ม ฝาแดง พอครับ ไม่ถึงแสนแล้ว

ลองไปก่อน  ไม่ดียังไงขายออกไปได้ง่ายๆสำหรับบิ๊กเอ้ม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ rut191

มองข้ามtataไปเล่นรถตลาดดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
Dmax 1.9 ครับ ตอนเดียว เกียร์ mt น่าจะประหยัดนะ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Revo 2.4 J Plus ช่วงสั้นล่ะครับ
น่าจะคล่องตัว ซ่อมง่าย ทนทาน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

รถกระบะเล็ก ผมว่าไปทางไหนก็มีเสียว เจอรถไม่ดี ประกอบไม่ดี เป็นต้น ขนาด ตงฟง ที่ขายมานาน ทุกวันนี้ยังมีปัญหาเรื่องตัวรถเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

อยาก​เปลี่ยนมา​ใช้​น้ำมันดีเซลครับ รถขับคลานๆ ใน​หมู่บ้าน ประมาณ 3 ชั่วโมงต่อรอบ (วันละสองรอบ เช้า​และ​เย็น) สตาร์ท-ดับเครื่องบ่อย และ​ถ้าสตาร์ทด้วยแก๊สบ่อยๆ ไม่ดี​ต่อ​เครื่องยนต์ใน​ระยะยาว อันนี้เจ้าของเค้าบอกมาครับ

ก็ให้พังไปสิครับ ผมว่าค่าซ่อมน่าจะถูกกว่าซื้อคันใหม่เยอะถ้ากลัวสตาร์ทด้วยแก๊สแล้วพังไวก็สตาร์ทด้วยน้ำมันไปวิ่งน้ำมันบ้าง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Revo 2.4 J Plus ช่วงสั้นล่ะครับ
น่าจะคล่องตัว ซ่อมง่าย ทนทาน

คิดเหมือนผมเลย