ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมประเทศไทยถึงเลือกใช้พวงมาลัยขวาครับ  (อ่าน 12450 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  หลายๆประเทศรอบๆบ้านเราเขาใช้พวงมาลัยซ้ายกันแทบทั้งนั้น มีบ้านเราแปลกกว่าเขาไป ใช้พวงมาลัยขวา
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: ทำไมประเทศไทยถึงเลือกใช้พวงมาลัยขวาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:26:14 »
ผมเคยได้ฟังคนรุ่นเก่าๆ เล่าให้ฟังต่อๆกันมาว่า

มันเกี่ยวเนื่องมาตั้งแต่ยุคล่าอาณานิคมครับว่า ใครโดนใครปกครอง ผู้ล่าก็จะมากำหนดมาตรฐาน หรือวางโครงสร้างพื้นฐานต่างๆ ตามความต้องการของผู้ชนะ ประมาณนี้ครับ

รอผู้รู้ท่านอื่นมาเพิ่มเติมด้วยคนละกันครับ

ออฟไลน์ yourturle

Re: ทำไมประเทศไทยถึงเลือกใช้พวงมาลัยขวาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:28:11 »
ผมเคยได้ฟังคนรุ่นเก่าๆ เล่าให้ฟังต่อๆกันมาว่า

มันเกี่ยวเนื่องมาตั้งแต่ยุคล่าอาณานิคมครับว่า ใครโดนใครปกครอง ผู้ล่าก็จะมากำหนดมาตรฐาน หรือวางโครงสร้างพื้นฐานต่างๆ ตามความต้องการของผู้ชนะ ประมาณนี้ครับ

รอผู้รู้ท่านอื่นมาเพิ่มเติมด้วยคนละกันครับ

ใช่ครับ และ โกโบริ
One Day.

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:29:27 »
พม่าก็ขวา แต่พยายามเลี่ยงบาลีจึงเป็นซ้าย ตอนอังกฤษทิ้ง ไปเอาแบบจีน
อินเดีย สิงคโปร์ มาเล ญี่ปุ่นก็ขวา ไทยขับตามอังกฤษ ถ้าจะนับก็ตามรถม้า เกวียนที่ใช้กันมาก่อนสมัยโรมัน

น่าจะมาเปลี่ยนตอนจักรวรรดิ์ตะวันไม่ตกดิน จึงมีซ้ายมาแก้ทางกันสมัยนโปเลียน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:30:16 »
สำหรับบ้านเรา รถยนต์คันแรกในประเทศไทยเป็นรถพวงมาลัยขวาครับ คันต่อๆมาก็เลยเป็นขวาตามมากันหมดจนกลายเป็นธรรมเนียมไปโดยอัตโนมัติว่าใช้รถพวงมาลัยขวาไป

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:35:39 »
ใน AEC นอกจาก ก็มีมาเลเซีย อินโดนีเซีย ส่วนบรูไน ไม่แน่ใจ นอกนั้นก็ซ้าย
 ส่วนพม่าเพิ่งเปลี่ยนไม่นาน แต่ยังซื้อรถพวงมาลัยขวา เพราะ ใช้รถมือ 2 ญี่ปุ่น เป็นหลัก
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:36:15 »
บ้านเราแปลกกว่าใครเพื่อน
สังเกตุให้ดี รถยนต์ใช้พวงมาลัยขวา. แต่ทางคนเดินบนสะพานลอยเดินข้ามถนนต่างๆจะเดินแบบพวงมาลัยซ้าย สีบสนกันไปหมด สะพานเดินข้ามถนนบางแห่ง กทม.ก็พ่นลูกศรให้เดินแบบพวงมาลัยซ้าย(ช้าชิดขวา) อันที่จริงแบบนี้ผิด. ควรต้องกำหนดแบบรถยนต์
ส่วนตัวยังไม่เคยไปขี่จักรยานบนถนนที่ทำกันมาให้ เลยไม่รู้ว่าช้าชิดขวาแบบบนสะพานเดินข้ามถนนหรือช้าชิดซ้ายแบบรถยนต์

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:42:40 »
ผมว่ายึดตามอังกฤษนะ กฎ ป้าย เป็นแนวอังกฤษหมด แต่มาช่วงหลังเริ่มปรับเป็นแบบอเมริกามากขึ้น

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:49:17 »
เรายึดตามประเทศอังกฤษไงครับ  สมัยก่อนตอนเริ่มพัฒนาประเทศมีการส่งเจ้าฟ้าหลายพระองค์ไปศึกษาต่อในต่างแดนซึ่งเกือบทั้งหมดในสมัยนั้นก็ไปอังกฤษครับ  เราจึงได้ขนบธรรมเนียม การแต่งกาย บรรดาศักดิ์ รวมถึงกฎหมายกฎระเบียบต่างๆเอามาปรับใช้

ส่วนประเทศเพื่อนบ้านเราส่วนมากใช้ตามเจ้าอาณานิคมครับ  ใครมายึดก็ขับตามประเทศนั้น

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:51:23 »
เราขับตามอังกฤษครับ ขับพวงมาลัยขวา แต่ก็มีหลายประเทศที่ขับฝั่งเดียวกับเรา ในอาเซียนก็มาเลย์ สิงคโปร์ อินโด นอกภูมิภาคเราก็มีญี่ปุ่น อินเดีย ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ พวกประเทศหมู่เกาะแปซิฟิคบางประเทศก็น่าจะขับชิดซ้าย

สรุปง่ายๆ พวกที่ตกเป็นเมืองขึ้นอังกฤษหรือในกลุ่มคอมมอนเวลต์จะขับเหมือนอังกฤษครับ ไทยเราไม่ตกก็จริง แต่คงได้รับอิทธิพลจากที่นั่นมาเยอะ อินโดผมไม่ทราบ ฮ่าๆ เพราะตกเป็นของดัชท์แต่ขับซ้ายเฉย

อ่อ ระบบวัดระยะทางของอังกฤษจะใช้หน่วยวัดเป็นไมล์ หลา ฟุต แต่เราใช้ระบบเมตริกแบบญี่ปุ่น ออส เยอรมันนี ก็แปลกดี เป็นรุ่นไฮบริด 55

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:01:43 »
เท่าที่เคยอ่านมา จุดเริ่มต้นคือต้องชิดซ้ายครับ มาจากอัศวินยุคล่าอาณานิคม ที่ส่วนมากถนัดขวา
(ปัจจุบันคนส่วนมากก็ยังถนัดขวา)
พอชิดซ้าย แล้วมือขวาจะได้ถือดาบฟันศัตรูได้คล่อง ทีนี้การคมนาคมมันก็ชิดซ้ายตามกันไปหมด
การเดินทางช่วงสงครามบางทีต้องมีอัศวินติดตามไปด้วย เผื่อโดนจู่โจมระหว่างทาง
ส่วนประเทศที่เปลี่ยนไปใช้ทิศตรงข้าม
ส่วนมากก็อาณานิคมเขาทั้งนั้น อย่างมะกันพอได้อิสระภาพ ช่วงนั้นคง Anti อังกฤษมากๆ
จะไม่ทำอะไรตามเลย (ผิดถูกขออภัย อ่านผ่านๆจากในเน็ต)
ที่ตลกคือพม่าครับ
ขับชิดซ้ายอยู่ดีๆ เปลี่ยนไปชิดขวา ทั้งๆที่รถเป็นพวงมาลัยขวา
ทีนี้รถโดยสาร ผู้โดยสารต้องขึ้นลงรถจากกลางถนน สุโค่ยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:05:38 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:06:05 »
ผมนี่ งง เลย น่าจะ ให้เหมือนกันทั่วโลก

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:12:07 »
เท่าที่เคยอ่านมา จุดเริ่มต้นคือต้องชิดซ้ายครับ มาจากอัศวินยุคล่าอาณานิคม ที่ส่วนมากถนัดขวา
(ปัจจุบันคนส่วนมากก็ยังถนัดขวา)
พอชิดซ้าย แล้วมือขวาจะได้ถือดาบฟันศัตรูได้คล่อง ทีนี้การคมนาคมมันก็ชิดซ้ายตามกันไปหมด
การเดินทางช่วงสงครามบางทีต้องมีอัศวินติดตามไปด้วย เผื่อโดนจู่โจมระหว่างทาง
ส่วนประเทศที่เปลี่ยนไปใช้ทิศตรงข้าม
ส่วนมากก็อาณานิคมเขาทั้งนั้น อย่างมะกันพอได้อิสระภาพ ช่วงนั้นคง Anti อังกฤษมากๆ
จะไม่ทำอะไรตามเลย (ผิดถูกขออภัย อ่านผ่านๆจากในเน็ต)
ขับชิดซ้ายอยู่ดีๆ เปลี่ยนไปชิดขวา ทั้งๆที่รถเป็นพวงมาลัยขวา
ทีนี้รถโดยสาร ผู้โดยสารต้องขึ้นลงรถจากกลางถนน สุโค่ยมาก

ใช่เลยครับ พม่านี่เปลี่ยนกันดื้อๆ รถที่ใช้งานอย่างเช่นรถโดยสารประจำทางรถตู้รถเมลล์ เป็นสำหรับถนนขับชิดซ้ายแล้วพอเปลี่ยนเป็นขวาก็ไม่เปลี่ยนตาม ใช้มันอย่างนั้นเลย ขึ้นลงทีนี้แบบว่ากลางถนนเสี่ยงสุดๆ 555+

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:16:41 »

การที่เราขับรถชิดซ้ายและมีพวงมาลัยขวานั้นเป็นเพราะเรารับวัฒนธรรมมาจากอังกฤษครับ

ในสมัยนั้นก็น่าจะประมาณ ร.4 ร.5 ที่รถยนต์คันแรกเข้ามาในประเทศไทย และรถยนต์คันนั้นก็มาจากอังกฤษครับ มีพวงมาลัยขวา

หลังจากนั้นก็มีการนำเข้ารถยนต์มาอีกหลายคัน จากประเทศอื่นๆบ้าง มีพวงมาลัยซ้าย โดยนำเข้ามาใช้ในทางราชการเท่านั้น

และเราก็ได้ติดต่อนำเข้ารถจากประเทศอังกฤษเป็นหลัก

และนั่นก็จึงเป็นสาเหตุว่าทำไมเราถึงขับรถชิดซ้ายและมีพวงมาลัยขวา นั่นก็เพราะเราใช้หลักเดียวกับประเทศอังกฤษนั่นเอง

หากเป็นข้อมูลทางสถิติแล้วจะพบว่า 34% ของประชากรทั่วโลก รถจะมีพวงมาลัยอยู่ด้านขวา

และ ขับรถชิดซ้าย ขณะที่ 66% มีพวงมาลัยอยู่ด้านซ้าย และ ขับรถชิดขวา

แต่ถ้าหากจะถามถึงการคิดประดิษฐ์รถให้พวงมาลัยอยู่ด้านซ้ายนั้น ในอดีตรถยนต์ส่วนใหญ่จะขับตรงกลาง

แต่สาเหตุที่ต้องย้ายพวงมาลัยไปไว้ด้านใดด้านหนึ่ง ก็เพื่อให้คนขับสามารถมองรถที่สวนมาได้ง่ายขึ้น

รวมถึงสามารถหลบหลีกสิ่งกีดขวาง หรือช่วยป้องกันอันตรายจากการเฉี่ยวชนฟุตปาธ หรือ กำแพงได้ดียิ่งกว่ารถที่มีพวงมาลัยตรงกลาง

สำหรับที่มาที่ไปนั้น บอกเลยว่ายังไม่มีความแน่ชัดเท่าใดนัก ขึ้นอยู่กับการกำหนดระบบระเบียบการจราจรของแต่ละประเทศเป็นสำคัญ

แต่ถ้าหากจะลองสังเกตแบบคร่าวๆ จะพบว่าประเทศที่เคยเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศสจะมีพวงมาลัยรถด้านซ้าย และขับรถชิดขวา

ส่วนเมืองขึ้นของอังกฤษจะมีพวงมาลัยด้านขวา และขับรถชิดซ้าย ซึ่งเป็นสาเหตุมาจากการจัดระบบจราจรที่ประเทศเจ้าอาณานิคมวางไว้ให้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=8285.0

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 11:34:13 »
ตลกพม่า พวงมาลัยขวา ขับขวาเฉย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 12:04:46 »
อ่านจากหนังสือ How to drive นะครับ คนเขียนบอกว่าคนทั่วไป ถนัดมือขวา ถนัดตาขวาด้วย ดังนั้นการใช้พวงมาลัยขวาเป็นเรื่องที่ถูกต้องกว่าพวงมาลัยซ้าย

คนเขียนคือ the stig จากอังกฤษ ดังนั้นไม่แน่ใจว่าอวยตัวเองรึป่าว อย่างเพิ่งปักใจเชื่อ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 12:27:13 »
อ่านจากหนังสือ How to drive นะครับ คนเขียนบอกว่าคนทั่วไป ถนัดมือขวา ถนัดตาขวาด้วย ดังนั้นการใช้พวงมาลัยขวาเป็นเรื่องที่ถูกต้องกว่าพวงมาลัยซ้าย

คนเขียนคือ the stig จากอังกฤษ ดังนั้นไม่แน่ใจว่าอวยตัวเองรึป่าว อย่างเพิ่งปักใจเชื่อ

ผมก็คิดแบบนี้,,, คนส่วนใหญ่ถนัดขวา, มือขวาจับพวงมาลัย มือซ้ายจับเกียร์ ก็ว่าไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 12:33:02 »
แรกๆก็มีทั้งสองแบบครับแต่ขวามากกว่าเพราะเอามาจากอังกฤษที่มาจากยุคอัศวินขี่ม้าถือดาบมือขวาเวลาขี่ม้นฟันกันก็ต้องชิดซ้าย พอญี่ปุ่นเขามามีบทบาทในประเทศไทยก็มีการสร้างถนนกันยกใหญ่เลยต้องตามใจญี่ปุ่นพวงมาลับขวาชิดซ้ายแต่นั้นเป็นต้นมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 12:53:46 »
ผมก็ว่าเป็นเพราะความถนัดมือขวาของคนเรานะครับ

จับพวงมาลัยด้วยมือขวาข้างเดียว แล้วเปลี่ยนเกียร์มือซ้ายง่ายกว่าการทำแบบกลับกันนะครับ

ถึงตรงนี้แล้วอยากรู้ว่านักแข่งรถชาติตะวันตกเก่ง ๆ นี่ เค้าถนัดซ้ายกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 13:12:48 »
ผมว่าพวงมาลัยอยู่ขวาขับได้ง่ายกว่าถ้าต้องใช้เกียร์ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 13:30:08 »
เราขับตามอังกฤษครับ ขับพวงมาลัยขวา แต่ก็มีหลายประเทศที่ขับฝั่งเดียวกับเรา ในอาเซียนก็มาเลย์ สิงคโปร์ อินโด นอกภูมิภาคเราก็มีญี่ปุ่น อินเดีย ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ พวกประเทศหมู่เกาะแปซิฟิคบางประเทศก็น่าจะขับชิดซ้าย

สรุปง่ายๆ พวกที่ตกเป็นเมืองขึ้นอังกฤษหรือในกลุ่มคอมมอนเวลต์จะขับเหมือนอังกฤษครับ ไทยเราไม่ตกก็จริง แต่คงได้รับอิทธิพลจากที่นั่นมาเยอะ อินโดผมไม่ทราบ ฮ่าๆ เพราะตกเป็นของดัชท์แต่ขับซ้ายเฉย

อ่อ ระบบวัดระยะทางของอังกฤษจะใช้หน่วยวัดเป็นไมล์ หลา ฟุต แต่เราใช้ระบบเมตริกแบบญี่ปุ่น ออส เยอรมันนี ก็แปลกดี เป็นรุ่นไฮบริด 55

มาเลย์ พวงซ้ายนิครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 13:40:01 »

มาเลเซียพวงมาลัยขวาครับ แผนที่ข้างบนก็มีบอก อ่านสักนิดก่อนตอบก็ได้ หรือว่าท่านไม่ทราบว่าในแผนที่ประเทศมาเลเซียอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 13:50:21 »
ไม่น่าเกี่ยวกับถนัดขวานะครับ ผมถนัดขวา ไปเช่ารถขับต่างประเทศ จำได้ว่าขับพวงมาลัยซ้ายครั้งแรกก็ไม่งงนะ เป็นธรรมชาติมากพอๆกับพวงมาลัยขวา

เพราะงั้นอยู่ที่การกำหนดตั้งแต่เริ่มแรกมากกว่า

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 14:49:47 »
ไม่น่าจะเกี่ยวว่าคนส่วนใหญ่ ถนัดขวา และควรจะเป็นพวงมาลัยขวา

ถ้าเคยได้ลองขับรถพวงมาลัยซ้าย และเป็นรถเกียร์ธรรมดา จะรู้เลยว่า การเข้าเกียร์ 1 โดยการดึงเข้ามาหาตัวเอง และ ดันขึ้น มันถนัดและง่ายกว่า รถพวงมาลัยขวา ที่ต้องดันเกียร์ออกจากตัว และดันขึ้นมาก  เพราะ การเข้าเกียร์โดยการดึงเข้าตัว ด้วยมือขวา ใช้แรงน้อยกว่า และ เกียร์ 1 เป็นเกี่ยร์ที่เราเข้าบ่อยที่สุด

ผมเข้าใจว่ารถส่วนใหญ่ ดีไซน์ อ้างอิง เริ่มต้น จากพวงมาลัยซ้ายก่อน ส่วนพวงมาลัยขวา ค่อยมาปรับนะ  ลองสังเกตรถนำเข้าหลายๆคัน ว่า ตำแหน่งเบรคมือ มักจะอยู่ในตำแหน่งด้านซ้าย

ส่วนเรื่องว่าทำไมเราถึงขวา เข้าใจว่า เรารับวัฒนธรรม มาจากอังกฤษ ครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 15:29:10 »

เห็นด้วยครับ ผมก็เคยได้ยินมาอย่างนั้น

แต่ที่ไทยใช้พวงมาลัยขวาก็เพราะอิทธิพลจากอังกฤษในยุคล่าอาณานิคมที่จะเอาไทยเป็นเมืองขึ้น แต่ไทยก็ยอมสละดินแดนพม่าให้เลยรอด
@ngel gunman

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 15:55:50 »
ฮ่องกงก็พวงมาลัยขวาครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 21:38:32 »
 :P :P :P

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 22:57:25 »
ตามอังกฤษครับ ชัดเจน แต่ตอนนี้หน่วยอังกฤษเปลี่ยนไปใช้ mile เป็นหลักละหนิคับ กลายเป็นเราเหมือน ฝรั่งเศสแทนที่ใช้ Km

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 23:05:39 »

มาเลเซียพวงมาลัยขวาครับ แผนที่ข้างบนก็มีบอก อ่านสักนิดก่อนตอบก็ได้ หรือว่าท่านไม่ทราบว่าในแผนที่ประเทศมาเลเซียอยู่ตรงไหน

ทราบครับว่ามาเลย์อยู่ตรงไหน อ่านแล้วด้วยครับว่ามีเขียนบอกไว้ แต่จำผิด โชว์ง่าวเลยตู