ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ครั้งแรกกับศูนย์โตโยต้า ?:D?  (อ่าน 3962 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ประสบการณ์ครั้งแรกกับศูนย์โตโยต้า ?:D?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 17:12:23 »
พอดีวันนี้มีโอกาศได้นำเจ้า ACV30 ไปเครมเรื่อง Airbag ที่เคยได้รับแจ้งว่ารุ้นนี้มีปัญหาเลยนำเข้าศูนย์บริการ อันนี้คือครั้งแรกของผมที่นำรถมาเซอวิสโตโยต้าเพราะปกติคันนี้จะใช้ที่ กทม ซึ่งผมไม่ได้ใช้อยู่แต่บังเอิญที่บ้านนำกลับมา ตจว เลยได้มีโอกาศขับ

เขาเรื่องต่อ...
ผมได้จองคิวนัดรถไปซ่อมตอนบ่ายโมงพอไปถึงศูนย์ตั้งแต่ลงจากรถมาก็มีพนักงานต้อนรับพร้อมกับใบคิวรถที่จะเข้ามาใช้บริการเขาก็เชิญผมเข้าไปด้านในแล้วให้นั่งรอสักพักพร้อมถามว่ารับเครื่องดื่มอะไรหน่อยไหมครับมีทั้งชาเย็น ชามะนาว บลาๆแล้วให้ผมนั่งรอสักครู่เพื่อที่จะเช็ครถผม สักพักมีพนักงานมาแจ้งเรื่องที่จะเครมพร้อมทั้งอธิบายอย่างระเอียดว่า รถรุ่นนี้ได้รับแจ้งจากทางศูนย์ใหญ่ให้เปลี่ยน Airbagข้าง ด้านคนนั่งเพราะมีปัญหา(ตรงเกียวอะไรสักอย่าง)พร้อมบอกว่าจะเปลี่ยนตรงนี้อย่างงี้และยังบอกว่ารถผมไฟเบรคด้านซ้ายกับไฟหรี่ด้านขวาขาดทั้งๆที่ผมไม่ได้สังเกต รู้สึกประทับใจอย่างยิ่งหลังจากนั้นก็บอกว่าใช้เวลาในการเปลี่ยน 2ชม กว่าๆ ผมเลยบอกว่าเดียวค่อยมารับรถและก่อนจะไปยังถามอีกว่าต้องการให้ล้างรถไหมครับผมก็บอกไปว่าล้างก็ได้ครับ (ทั้งๆที่เมฆฝนกำลังจะมา) พอเซ็นเอกสารเสร็จก็ได้คูปองกาแฟ1แก้วฟรี(ตั้งแต่เข้าศูนย์มาไม่เคยเห็นการบริการเอาใจลูกค้าแบบนี้เลย ซาบซึ้งจริงๆ) หลังจากนั้นผมก็ไปหาอะไรทำข้ามเวลาพอถึงเวลารับรถประมาณ 4โมงรถผมยังไม่เสร็จเพราะช่างกำลังขับทดสอบอยู่(ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรน่ะ)ก็นั่งรอประมาณ 10นาที รถก็มาจอดรอพร้อมส่งพนักงานก็บอกผมว่ารถยังไม่ได้ล้างน่ะครับเพราะเวลาไม่ทันก็เลยให้เป็บบัตรล้างรถฟรี1ครั้งสามารถใช้ตอนไหนก็ได้(มันมีอย่างงี้ด้วย)หลังจากนั้นก็เป็นพวกเซนเอกสารกับค่าใช้จ่ายทั่วไปแต่ก่อยจะเปลี่ยนอะไหล่ไฟพนักงานก็แจ้งทุกครั้งน่ะครับว่าราคาเท่าไร เปลี่ยนหลอดตรงไหนมั้ง กี่ดวง เป็นประสบการที่ดีมากๆเลยจากรถที่ไม่ได้โดเด่นอะไรเลยกลายเป็นรถที่น่าใช้มาก ซ่อมง่าย

สรุป
เป็นการเซอวิสที่ดีมากๆเลยเต็ม 10 ผมให้สัก 9.5 ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมคนทั่วไปยังให้ความสำคัญกับ Toyota ทั้งที่รถแทบจะไม่ได้โดดเด่นอย่างที่ผมบอกแต่เรื่อง After Sale นี้เอาใจคนไทยไปเยอะเลย ต่างจากรถที่บ้านอีก 2 คันอย่างยี้ห้อ Chev อันนี้เหนื่อยหน่อยเครมอะไรทีต้องโทรตามว่ารถเสร็จยังแถมเวลาไปติดกล้องมองหลังเพิ่มยังทำแผงฝาท้ายด้านในเกลียวหักอีก >:( เห็นแล้วเหนื่อยมากๆ อีกยี้ห้อเป็น Mercedes Benz อันนี้ค่อนข้างดีเหมือน Toyota แต่สิ่งอำนวยความสะดวกยังไม่เท่า Toyota เต็ม 10 ผมให้สัก 8 ถือว่าอยู่ในเกณดี

ปล.ส่วนตัวแล้วพึ่งเห็นความสำคัญของศูนย์บริการก็วันนี้เองเพราะส่วนใหญ่จะไม่ใช่ผมที่จะเอารถไปเซอวิสแถมยังได้ประสบการใหม่ๆด้วยว่าทำไมคนต้อง Toyota 55+
ปล2. ขอโทษด้วยครับที่ภาษาไทยไม่ค่อยแข็งแรง  ::)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: ประสบการณ์ครั้งแรกกับศูนย์โตโยต้า ?:D?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 17:15:00 »
เห็นด้วยครับ

บางที่นิอย่างกับสนามเด็กเล่นเลย ครับ :D

ของกินก็จัดเต็มมาก

มีการแข่งขันกันอย่างเสรี ในเรื่องคุณภาพ

โดยรวมผมก็ชอบครับ

Re: ประสบการณ์ครั้งแรกกับศูนย์โตโยต้า ?:D?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 17:19:25 »
เห็นด้วยครับ

บางที่นิอย่างกับสนามเด็กเล่นเลย ครับ :D

ของกินก็จัดเต็มมาก

มีการแข่งขันกันอย่างเสรี ในเรื่องคุณภาพ

โดยรวมผมก็ชอบครับ

สนามเด็กเล่นอันนี้ใช่เลยครับ 55+ เพราะมีห้องให้เด็กเล็กเล่นด้วย อาหารเครื่องดื่มมีเยอะมากๆกินกันจุใจ แถมยังมีคอมให้เล่นอีกด้วย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 17:33:42 »
ก็เลยตัดสินใจยากแหละครับ

ตัวรถไม่โดดเด่น แต่ก็ไม่ได้แย่
Option ความปลอดภัยที่ต้องการก็มีแต่ในรุ่น TOP
ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่า  แต่

ศูนย์บริการที่น่าประทับใจนี่แหละ ทำให้คิดหนักทุกครั้งที่ต้องออกรถ เฮ่อ 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 17:46:24 »
เน้นที่ศูนย์บริการเป็นหลักเหมือนกันครับ เวลาเลือกซื้อรถ ต้องดูการบริการหลังการขาย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 18:44:14 »
ศูนย์นิสสันมีเครื่องดื่มอย่างเดียวครับผม บางที่ก็ไม่มีเลยแม้แต่น้ำเปล่า

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 18:52:52 »
ปกติใช้ยี่ห้ออะไรครับ    ผมว่าเคสนี้ควรชมดีเลอร์นั้นๆมากกว่าครับ  เพราะโตไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกศูนย์  จริงๆคืออยู่ในเกณฑ์ดีมากแหละครับแต่เจ้าไหนเลือกที่จะทำให้โดดเด่นมากกว่า

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 18:54:40 »
ก็เลยตัดสินใจยากแหละครับ

ตัวรถไม่โดดเด่น แต่ก็ไม่ได้แย่
Option ความปลอดภัยที่ต้องการก็มีแต่ในรุ่น TOP
ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่า  แต่

ศูนย์บริการที่น่าประทับใจนี่แหละ ทำให้คิดหนักทุกครั้งที่ต้องออกรถ เฮ่อ 8) 8)

ผมคนนึงเวลาเล่นรถจะดูที่ Option หลักๆแต่ตอนนี้ชักลังเลแล้ว
เน้นที่ศูนย์บริการเป็นหลักเหมือนกันครับ เวลาเลือกซื้อรถ ต้องดูการบริการหลังการขาย

ตอนนี้ก็เห็นด้วยน่ะครับเทียบกับ Chev แล้วห่างชั้นกันมากเลยจากที่เซอวิสมา  ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 18:57:06 »
ศูนย์นิสสันมีเครื่องดื่มอย่างเดียวครับผม บางที่ก็ไม่มีเลยแม้แต่น้ำเปล่า

อันนี้ก็อยู่ที่ศูนย์บริการด้วยครับเพราะบแต่ละศูนย์ไม่เหมือนกัน ขนาดศูนย์เบนซ์ที่ผมไปเซอวิสยังไม่ค่อยมีที่นั่งเลย มีแต่กาแฟ น้ำ กับขนมนิดนึง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 18:59:27 »
ปกติใช้ยี่ห้ออะไรครับ    ผมว่าเคสนี้ควรชมดีเลอร์นั้นๆมากกว่าครับ  เพราะโตไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกศูนย์  จริงๆคืออยู่ในเกณฑ์ดีมากแหละครับแต่เจ้าไหนเลือกที่จะทำให้โดดเด่นมากกว่า

ที่บ้านผมใช้ทั้ง Toyota Honda Chev และ Mercedes แต่ที่ผมเซอวิสแล้วรู้สึกไม่ Happy ก็คงเป็น Chev เนี่ยและครับเครมชิ้นนึงได้การบ้านกลับมาชิ้นนึงแล้วต้องไปส่งเครมอีกรอบหน้า  :(

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 19:06:40 »
ผมคนโสดยังไม่มีครอบครัว ปวดหัวทุกทีเมื่อเข้าไปเจอกับสนามเด็กเล่นครับ  ฮ่าาา  ดีหน่อยเค้ามีรถรับส่งเวลาเราอยากไปข้างนอก

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 19:10:52 »
จิตวิทยาธรรมดาๆครับ สำหรับผมServiceไม่ต้องดีเลิศประเสริฐศรีขนาดนั้นก็โอแล้ว หมายถึงซ่อมถูกจุด ตรงเวลานัดหมาย อธิบายปัญหาได้
ส่วนน้ำชากาแฟนี่ผมไม่สนเลย
ที่สำคัญมากกว่าคือตัวProductตอบโจทย์ได้ อย่างBenzนี่ตัวProduct(ในรุ่นก่อนหน้านี้)ใช้แล้วจะรู้สึกได้ถึงความทนทานและมอบความปลอดภัยให้คุ้มค่าเงิน
แต่เรื่องการบริการถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นเช่นHonda(ผมไม่เคยใช้Toเลยเปรียบไม่ได้)แพ้ครับ ที่ผมยังใช้อยู่จนปัจจุบันก็เพราะตัวเก่าๆเขาทำไว้ดี
รุ่นใหม่ๆนี่ชักมีปัญหาเยอะขึ้น ทำให้ต้องคิดว่าคุ้มหรือเปล่าที่จะจ่ายเงินมากกว่าเพื่ออะไร

หลังสุดนี่ผมเลือกใช้Ford Everest(ต้องพาดพิงนิดนึง)เพราะตัวProductเหมือนกัน แต่การบริการ ณ ตอนนี้ก็ใช้ได้ หมายถึงอธิบายขั้นตอนต่างๆเข้าใจ แก้ไขปัญหาได้ตรงจุดและรับผิดชอบ
ผมยังลุ้นอยู่ว่าจะไม่เจอปัญหาใหญ่ๆที่เกินแก้ไข เพราะถามจริงๆผมก็ไม่ได้มั่นใจ100%ต้องรอดูต่อไป เพราะก็เป็นFordคันแรกในชีวิตผมเหมือนกัน
แต่ๆ สถานที่และการบริการจะเทียบไม่ติดกับToเลยจากที่อ่านมานี้นะครับ ถ้าTo ออกแบบรถได้สวยแบบที่ผมชอบและตั้งราคาให้มันสมเหตุสมผลผมก็อาจจะลองใช้สักครั้งก็เป็นได้

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 19:30:29 »
โตโยต้าแถวบ้าน มีโรงหนัง เบาะนวดไฟฟ้า สนามเด็กเล่น คอมไว้เล่นเน็ต ไอติมฟรี กาแฟฟรี Wifi ฟรี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 20:44:19 »
จิตวิทยาธรรมดาๆครับ สำหรับผมServiceไม่ต้องดีเลิศประเสริฐศรีขนาดนั้นก็โอแล้ว หมายถึงซ่อมถูกจุด ตรงเวลานัดหมาย อธิบายปัญหาได้
ส่วนน้ำชากาแฟนี่ผมไม่สนเลย
ที่สำคัญมากกว่าคือตัวProductตอบโจทย์ได้ อย่างBenzนี่ตัวProduct(ในรุ่นก่อนหน้านี้)ใช้แล้วจะรู้สึกได้ถึงความทนทานและมอบความปลอดภัยให้คุ้มค่าเงิน
แต่เรื่องการบริการถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นเช่นHonda(ผมไม่เคยใช้Toเลยเปรียบไม่ได้)แพ้ครับ ที่ผมยังใช้อยู่จนปัจจุบันก็เพราะตัวเก่าๆเขาทำไว้ดี
รุ่นใหม่ๆนี่ชักมีปัญหาเยอะขึ้น ทำให้ต้องคิดว่าคุ้มหรือเปล่าที่จะจ่ายเงินมากกว่าเพื่ออะไร

หลังสุดนี่ผมเลือกใช้Ford Everest(ต้องพาดพิงนิดนึง)เพราะตัวProductเหมือนกัน แต่การบริการ ณ ตอนนี้ก็ใช้ได้ หมายถึงอธิบายขั้นตอนต่างๆเข้าใจ แก้ไขปัญหาได้ตรงจุดและรับผิดชอบ
ผมยังลุ้นอยู่ว่าจะไม่เจอปัญหาใหญ่ๆที่เกินแก้ไข เพราะถามจริงๆผมก็ไม่ได้มั่นใจ100%ต้องรอดูต่อไป เพราะก็เป็นFordคันแรกในชีวิตผมเหมือนกัน
แต่ๆ สถานที่และการบริการจะเทียบไม่ติดกับToเลยจากที่อ่านมานี้นะครับ ถ้าTo ออกแบบรถได้สวยแบบที่ผมชอบและตั้งราคาให้มันสมเหตุสมผลผมก็อาจจะลองใช้สักครั้งก็เป็นได้

จริงๆอย่างที่บอกมาก็เพียงพอแล้วครับ ซ่อมถูกจุดอธิบายอาการได้ไม่อ้างนู้นอ้างนี้ ก็โอเครแล้วครับแต่ถ้ามีสิ่งอำนวยความสะดวกบางทีก็ทำให้เราข้ามเวลาในศูนย์ได้เลย

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 21:50:02 »
ทำไมมันช่างต่างกับของผมแบบนี้ รถเสียในบ้านสตาทไม่ติด พี่โตบอกให้เอารถสไลด์ยกมา ผมก็บอกมีช่างมาดูให้ได้มั้ยมันไม่ไกลจากศูนย์เลย

พี่โตบอกคิด500ไม่รับประกันว่าซ่อมได้เปล่า ผมถามแล้วแบบนี้ผมเช็คดูอะไรเบื้องต้นได้บ้างขอสอบถามช่างเบื้องต้นได้มั้ย พี่โตบอกไม่ให้ข้อมูลใดๆทั้งสิ้น

ให้สไลด์มาอย่างเดียว สรุปต้องรื้อกันเองทำกันเอง

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 00:47:04 »
- เท่าที่เคยใช้บริการของศูนย์โตโยต้ามา  หลายๆศูนย์ ทั้งภาคอีสาน กทม ภาคใต้  ผมว่ามาตราฐานใกล้เคียงกัน จะมีบริการคล้ายๆกับที่เจ้าของกระทู้เล่ามา ประทับใจมากน้อยต่างกันไป
- ยิ่งถ้าเป็นศูนย์ประจำจังหวัดที่มีหลายๆดีเลอร์ ยิ่งแข่งกันบริการ(เน้นนะครับ) โชฟาบางที่นอนได้เลยครับ เหมือนอยู่บ้าน รอนานๆไม่อยากไปไหนก็หลับรอเลย  แต่ถ้ามีธุระก็มีรถไปส่ง ขากลับโทรให้มารับได้อีก (ขอนแก่น)
- อะไรดีก็บอกต่อครับ  ::)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 01:13:31 »
คุณมีประสบการณ์ครั้งแรกเลยคิดแบบนั้น    ศูนย์โตโยต้าก็ประมาณนั้นครับ การเคลมอะไรก็ดีแต่มันไม่ได้ดีทุกศูนย์   
TOYOTA  ถ้าเคลมน้อย ๆ เคสไม่หนักไม่มีปัญหาอะไรหรอก    แต่ถ้าเป็นเคสหนัก ๆ หรือเกิดอุบัติเหตุมา  ไม่ได้แตกต่างจากยี่ห้ออื่นแล้วการมีเรื่องกับ Toyota เหนื่อยตรงตามงานยากมากและไม่ได้ผลตอบรับที่ดีกลับมา    มีหลายเคสแล้วลองดูตามคลับได้หรือเวปต้องห้ามที่ห้ามเอามาลงในนี้ก็ได้
  ปล  พอดีที่บ้านผมใช้ Toyota  มาช่วงหลัง ๆ  นี้หลายคัน    มาเจอ Defect Fortuner  เบรคแตกลงข้างทางไปเมื่อปีก่อน หาคนรับผิดชอบไม่ได้    ซ่อมรถเอง จ่ายเงินเอง ทำบุญสะเดาะเคราะห์เอง ช่วยเหลือตัวเองทุกอย่างยามนาทีฉุกเฉิน             

รถคันต่อไป ๆ  ผมจึงไม่จำเป็นต้องเลือก TOYOTA  เสมอไปเหมือนเช่นวันนี้ที่ทั้งบ้านใช้แต่ TOYOTA    ตอนนี้ก็ให้ครอบครัวไปมอง ๆ ยี่ห้ออื่นบ้างไมได้แตกต่างกันมากเท่าไหร่เรื่องบริการ      ลองดูเป็นเคส ๆ ไป

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 05:11:43 »
อ่านแล้วรู้สึกธรรมดามากครับ ถ้าแค่ที่เล่า ยี่ห้ออื่นๆ ที่ผมเจอมา เชาก็บริการได้ดีไม่แพ้กัน

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:01:08 »
ฟอร์ดศูนย์ไหนมีช่างฝีมือดีมีประสบการณ์งานซ่อมได้มาตราฐานบ้างครับแอร์ห้องรับรองไม่ต้องเย้นก็ได้ ช่วยแนะนำหน่อยเผื่ออยากเล่นฟอร์ดบ้าง  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ RL1234

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:03:57 »
ก็ที่เค้าออกแบบรถคุณภาพมากลางๆก็เพื่อที่จะให้มันซ่อมง่ายๆนี่แหละครับ สำหรับคนที่ไม่ได้เน้นช่วงล่างมากหรือต้องสาดเข้าโค้งตอนมาเป็นร้อย ก็ถือว่าเป็นพาหนะที่พอจะฝากผีฝากไข้ในระยะยาวได้ครับ รถยี่ห้อนี้ผมว่าเหมาะสำหรับใช้ทั่วๆไปแบบยาวๆ เสียก็ซ่อม ซ่อมก็จบ ราคาก็ตามตลาดชัดเจน แพงถูกก็ตามตลาดคือโดนฟันยากมาก

ยังเสียดายแทนยี่ห้ออื่นแค่ปรับปรุงระบบ after sale แค่นี้ทำไม่ได้ เอาแต่คิดสโลแกนเทห์ๆเข้าไป ไม่อย่างงั้นเราคงมีทางเลือกกันมากกว่านี้

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:33:29 »
มันก็ขึ้นกับการตีความนะว่ากลางๆ คือยังไง
บางคนอวยว่ารถช่วงล่างเทพเกาะติดหนึบคือดี
พอเจอแบบกลางๆเอาใจคนทั่วๆ ไป ซึ่งมันก็ดีของมันกลับบอกว่าคุณภาพกลางๆ 555
แต่รถที่ทนก็ถือว่าดีด้วยไหม

สุดท้ายคือความชอบส่วนบุคคลเป็นหลักอ่ะ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 10:11:22 »
ก็รอบก่อนที่บ้านผมได้ซื้อโตโยต้า จนถึงคันต่อๆมาก็เพราะบริการของศูนย์นี่แหละครับ

สามคันเข้าไปแล้ว   เพราะบริการล้วนๆเลย  ส่วนฮอนด้าอด  เพราะเดินเข้าไป  เซลล์แทบจะนั่งเล่น FB ไม่สนใจ +เมินลูกค้าเนี่ยแหละครับ  ขอคำแนะนำก็ไม่มี   เมินไม่สนใจอีกต่างหาก  อาจจะเพราะที่บ้านผมไม่ได้แต่งตัวไฮโซมาก แล้วไปเดินดู Accord  ก็ได้มั้ง  สรุปวันนั้น  เลยได้จอง ACV40 แทน G8  ครับ

อีกรอบก็ที่ไปดู New Altis กับ Juke   เพราะทาง Toyota มีศูนย์เยอะ  ดีลเลอร์มากกว่า เค้าเลยแข่งกันมาก  ไปถามหลายโชว์รูม  โปร ของแถม  ส่วนลด  จัดหนักกว่า Nissan เยอะมากๆครับ  สุดท้ายก็ถอย Altis มาอีกคัน   ล่าสุดก็ Vios ของน้องพร้อมของแถมเต็มคันเหมือนกันครับ

ผมยังอยากลอง Lexus อยู่เลยเนี่ย   ที่เค้าว่าศูนย์บริการระดับ Premium นี่มันจะขนาดไหน  แค่คนในศูนย์โตโยต้าส่วนใหญ่ผมว่าบริการดีมากๆนะ 

อ้อ  ศูนย์ Mercedes ที่จันทบุรี ผมว่าก็บริการดีมากๆนะ  ให้คำปรึกษาละเอียดยิบ   อาจจะไม่อลังการเท่าศูนย์โตโยต้า เรื่องความสบาย โปร่ง แต่ให้ความรู้สึก บ้านๆ กันเองๆ  เหมือนครอบครัวดี  ชอบมากๆครับ   ส่วน BMW นี่ก็ใช้ได้นะครับ  สบายๆ มีทีวีจอยักษ์ + โซฟานุ่มๆให้ดู  เสียดายรถช่วงหลังๆเสียบ่อยไปหน่อย  ต้องเข้าไปพบช่างบ่อยๆ  แกให้คำแนะนำดีมากๆ  นิสัยดีมากๆ   ผมได้ความรู้มาเยอะพอสมควรเลยครับ   แต่รถจุกจิกช่วงหลังๆเลยขายไปครับ (ขับๆไปแล้วมันชอบไปเสียกลางทางบางทีมันก็เบื่อ)  :)

ที่บ้านผมซื้อรถศูนย์ก็มีส่วนเยอะครับ  เพราะซื้อมา เรายังต้องไปใช้บริการศูนย์เค้าอีกเยอะครับ  อย่างศูนย์ฮอนด้ารอบแรก  บอกเลยว่า ไม่อยากเข้าไปรอบสองอะครับ  เรียกว่าตัดซีวิคทิ้งตัวแรกเลย   

ออฟไลน์ Lusifer

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 14:01:09 »
ที่บ้านใช้ทั้งโตโยต้า ฮอนด้า   

ขึ้นอยู่กับศุนย์บริการด้วยครับ   วัดว่าอะไรให้บริการดีกว่ากัน ตัดสินลำบาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 21:44:32 »
จริงครับ ผิดกับ Suzuki บอกจะเรียกให้เคลมไม่เคยโทรมาเลย เราต้องโทรตาม
ทั้งๆที่0เรียกเราเคลมแท้ๆ