ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ฟิมล์ใสกันรอย & เคลือบแก้ว  (อ่าน 2135 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
สอบถาม ฟิมล์ใสกันรอย & เคลือบแก้ว
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 21:27:19 »
เรื่องฟิมล์ใสที่ส่วนใหญ่แปะกันชนหน้า และฝากระโปรงรถ สามารถกันได้จริงไหมครับ ปกติวิ่ง Motor way ซึ่งความเร็วน่าจะสูงพอสมควรครับ แล้วมีข้อเสียไหมครับ เช่น ทำให้สีรถหมอง หรือตอนลอกฟิมล์ออกจะกินสีรถอะไรแบบนี้ครับ แล้วถ้าเคลือบแก้วแล้ว จะติดฟิล์มดีไหมครับ

ส่วนเรื่องเคลือบแก้ว ร้านที่ผมไปเคลือบเมื่อเข้าครั้งแรกจะทำการเตรียมพื้นผิวก่อน โดยการขัดด้วยโฟมแบบหยาบและแบบละเอียด อันนี้ผมพอเข้าใจครับ แต่ทางร้านบอกกับผมว่า ทุกๆ 6 เดือน เมื่อเข้ามา service จะทำการขัดด้วยโฟมหรือเรียกว่าทำแบบครั้งแรก และทำการลงแก้วใหม่ทุกครั้ง ผมเลยเอะใจว่าถ้าทำการขัดด้วยโฟมใหม่ทุกครั้ง แบบนี้มันจะกินเนื้อสีหรือป่าวครับ เพราะรถที่ขัดบ่อยๆ ผมว่าไม่น่าจะดีเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: สอบถาม ฟิมล์ใสกันรอย & เคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 21:37:52 »
รถเช็ดบ่อยๆสียังบางลงเลยครับแต่บางลงในปริมาณที่น้อยมากๆ นับประสาอะไรกับการที่เอาอะไรมาขัด เนื้อสียิ่งบางลงอยู่แล้ว แต่ของแบบนี้มันไม่ได้ขัดไม่กี่ครั้งแล้วมันจะบางลงอย่างเห็นได้ชัดครับ ถ้ากะจะใช้รถไปเกิน10ปีเน้นใช้น้ำยาเคลือบเงาเอาดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

Re: สอบถาม ฟิมล์ใสกันรอย & เคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 21:53:27 »
ถ้าเอาเรื่องความสวยงาม Glass coat จะดีกว่า Film จะเหลืองและหมองแน่นอนครับภายในไม่เกิน 1-2 ปีแต่ถ้าเรื่องกันหิน Film ดีคับ Glass coat กันหินไม่ได้คับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 06:43:29 »
กันหิน ไม่ต้องเคลือบสีใดๆครับ กระเทาะหลุดหมด

มีพวกฟิลม์กันรอยที่ติดตรงกันชนหน้าอะครับ อันนี้กันได้ในระดับนึง
ติดแค่กันชนหน้าก็พอ อยู่ได้ 2 ปีกาวก็เริ่มลอก ฟิลม์เริ่มเยินก็เปลี่ยนครับ