ผู้เขียน หัวข้อ: มี option อะไรบ้างที่ ตอนจะซื้อ มันต้องมีให้ได้ แต่เวลาได้มาแล้วแทบไม่ได้ใช้  (อ่าน 7015 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
ยังไม่มีท่านใด พูดถึง Sunroof Moonroof เลยครับ หรือว่า สมัยนี้ อาจจะจำเป็นจริงๆ

มันเป็นออฟชั่นที่ถ้าคนอยากได้ก็คงใช้ตลอดมั้งครับ แล้วมันก็มีโอกาศใช้ได้ทุกวัน อย่างผมพอตอนเย็นๆแดดเริ่มหมดผมก็เปิดม่านออกแล้วครับ
ผมว่าส่วนใหญ่อยากได้แค่กระจกบานใหญ่ๆฟินๆมานั่งมอง มากกว่ามาเปิดรับลมเป็นแน่ 55555

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
Cruise Controlครับ ไม่ได้ใช้จริง ที่จริงควรเป็น Adaptive Cruise Controlมากกว่า

Sunroofคิดว่าไม่จำเป็น เอาเข้าจริงดันใช้บ่อย และคันต่อไปที่ต้องซื้อต้องมีSunroofเท่านั้น ฉะนั้นmazda3จึงไม่ได้เงินจากกระเป๋าผม คงเล็งnissan Dig turbo หรือ x-trail ไม่ก็hrv panoramic sunroofแทน อิอิ
แต่ก็คาดหวัง CX-3 จะจัด Sunroof มาให้ หรือว่าmazdaไม่ง้อลูกค้าแล้วเลยโละออฟชั่นออกไปหมด

ออฟไลน์ whitedogs

• Newbie
  • *
Cruise Controlครับ ไม่ได้ใช้จริง ที่จริงควรเป็น Adaptive Cruise Controlมากกว่า

Sunroofคิดว่าไม่จำเป็น เอาเข้าจริงดันใช้บ่อย และคันต่อไปที่ต้องซื้อต้องมีSunroofเท่านั้น ฉะนั้นmazda3จึงไม่ได้เงินจากกระเป๋าผม คงเล็งnissan Dig turbo หรือ x-trail ไม่ก็hrv panoramic sunroofแทน อิอิ
แต่ก็คาดหวัง CX-3 จะจัด Sunroof มาให้ หรือว่าmazdaไม่ง้อลูกค้าแล้วเลยโละออฟชั่นออกไปหมด

แต่ผมใช้นะ ขับสบายเลยไม่เมื่อยเท้า

ออฟไลน์ Benzecar

• Jr. Member
  • **
ไม่ชอบที่สุดเลยคือ AUTO START/STOP ครับมันน่ารำคาญและ
ทำงานไม่สมูทเลยครับ ขี้เกียจที่ต้องมากดปิดทุกครั้งที่สตาร์ทรถด้วยครับ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
ออฟชั่นทีมีแล้วไม่เคยใช้เลย
1.เบาะไฟฟ้า เพราะปรับครั้งแรกครั้งเดียว
2.แพดเดิ้นชิฟ เพราะขับแต่ D
3. ครุยคอนโทร เพราะทางที่ขับเป็นเนินตลอด เปิดครุยเปลืองน้ำมันกว่า รอบเหวี่ยง
4. นาวี่ เพราะขับทางเดิมๆ ไม่เคยเปิดใช้

แต่ที่ใช้ประจำชอบมากคือ
1.หลังคาแก้ว ตั้งแต่ได้รถมาไม่เคยปิดที่บังแดด ร้อนก็ใส่แว่นกันแดดเอา
2.สมาทคีย์
3.แอร์ออโต้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่นับระบบความปลอดภัยที่ว่ามาก็....... ไม่มีอะคับ ที่ต้องการก็ได้ใช้หมด แต่ไอ้ที่ไม่ต้องการและไม่ได้ใช้ก็มีไว้เกะกะเช่น Paddle Shift

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไฟเลี้ยวครับ

ผมใช้น่ะ แต่เห็นหลายคนเขาไม่ค่อยใช้กัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทั้งคันผมเหลือ Airbags 6 ใบที่ไม่รู้ว่าใบไหนของทาคาตะ ที่ยังไม่ได้ใช้

นอกนั้น พรุนหมดละ ใช้คุ้มเชียว กะทะเหลืองก็ไม่เว้น

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าจะมีที่ใช้น้อยมากๆก็ที่ฉีดน้ำล้างไฟหน้านี่แหละครับ มีแต่ในรุ่นท็อป แต่เปิดแทบจะนับครั้งได้ แถมบางทีเพิ่งล้างรถใหม่ๆ จะเปิดเซ็นเซอร์เตือนรอบคันดันไปกดเจ้าสวิตช์นี้เข้า โห น้ำกระเซ็นเป็นฝอย ที่ล้างมาหมดกัน แทบอยากจะไปถอดทิ้งเลย 555  :-X

แต่ Moonroof นี่คิดว่าไม่จำเป็น แต่ต้องมีครับ เพราะส่วนใหญ่ตอนขับเปิดมากกว่าปิด มันได้ฟีลดี คันต่อไปถ้าไม่มีคงโหวงๆครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าถึงขนาดเอามาใช้ในการตัดสินใจเลือกรถ แปลว่าตั้งใจจะใช้ละครับ
แต่ถ้าเป็นอะไรที่ติดมาแล้วไม่ได้ใช้ อันนั้นก็ไม่มีผลกับการตัดสินใจ (มีก็ดี ไม่มีก็ได้)

ดังนั้น ตามโจทย์ ยังนึกไม่ออกครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

อยากดได้ESP พอใช้จริงนานๆไฟจะขึ้นที ส่วนมากขึ้นตอนฝนตกกับตอนโมโหกดคันเร่งแล้วยัดโค้ง แต่ก็ดีครับปลอดภัยกว่า

ชอบระบบเชื่อมต่อโทรศัพท์ครับ ฟังเสียงตัวเองออกลำโพง รู้สึกเหมือนตัวเองไฮเทคดี

ระบบเบรคHoldชอบมาก สมกับที่อยากได้ ขับรถในกทม.ทุกวัน

กระจกพับอัตโนมัติคือสิ่งผมขาดไม่ได้เลย ขี้ลืม

ที่ไม่มีโอกาศได้ใช้เลยคือตัดหมอก กับ ฮีตเตอร์

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

sun roof  ส่วนไหญ่เห่อเปิดกันเเค่ช่วงเเรกๆหละครับ

อากาศเมืองไทย มันไมไ่ด้เหมาะจะรับลมขนาดนั้น    ต่อให้กลางคืนก็เถอะ  เปิดกระจกสะดวกกว่าได้ลมเต็มๆกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Lancer

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
มีหลายอย่างเลยครับ
แต่เจ็บใจสุด คือ ระบบนำทาง ยอมจ่ายเพิ่มอีกหมื่น
แต่สุดท้าย สู้ Garmin M10 มือถืออายุเกือบ 10 ปี ไม่ได้เลย

(รถมาสด้า 3 นะครับ)