ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนที่มีรถ มี Option เปิด-ปิด ไฟหน้าอัตโนมัติ ถึงใช้อัตโนมือกัน  (อ่าน 18213 ครั้ง)

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
ford ranger ผมตั้ง auto ตลอดนะ ทั้ง ไฟหน้าและปัดน้ำฝน เขามีไว้ให้ก็ใช้ๆไปงั้นแหละ 55

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ชินกับอัตโนมือ

ออฟไลน์ neung23

ติดเร็วไป ติดช้าไป ให้ศูนย์ตั้งได้คับ

คันผมถ้าตั้งออโต้มันเลี้ยวตามพวงมาลัย ถ้าเปิดเองมันไม่เลี้ยว ผมกลัวโคมมันจะลาโลกเลยปิดไว้คับ รถจะแสนโลแล้วอะไรเซฟได้เซฟก่อน -*-  เพราะเวลาเลี้ยวซ้ายไฟมันเลี้ยวให้ตลอด เหตผลง่ายๆ กลัวพัง ไว้ไปต่างจังหวัดจะให้ทำงานเต็มที่เลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นนะ ผมว่ามันไวมาก ทั้งเปิดและปิด ยิ่งเข้าๆออกอุโมง หรือใต้สะพาน มันก็จะดับๆติด 3-4 ที ในเวลาสั้น อายุมันก็นะจะเสียเร็ว
ถ้าเป็นรถยุโรปที่ผมเคยขับ เวลามันเปิดแล้ว จะปิด เหมือนจะตั้ง Delay ไว้สักพัก ค่อยปิด สมมตเราขับผ่านใต้สะพาน มันจะติดสักพัก ไม่ใช่ดับๆติด อายุมันก็น่าจะทนทานกว่าแบบแรก
และส่วนใหญ่บางรุ่น ให้เป็น auto มาเลย manual ปิดเองไม่ได้ ก็ต้องทนใช้ไป บางครั้ง 5 โมงก็ทำงานก่อนเค้าเพื่อน
ถ้าเป็นบัตลาสแท้ๆ ใช้ไปเหอะครับ เกิน 3 ปี แน่ๆ ยังไงก็อยู่ในรับประกันล่ะ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
คนที่ขับรถในเมืองไทยส่วนมากกกกกกกกก เปิดไฟเพื่อให้ตัวเองมองเห็นทางเท่านั้น แต่ลืมคิดไปว่าจริงๆมันต้องเปิดให้คนอื่นเห็นรถเราก่อนมันจึงจะปลอดภัยต่อตัวเอง ยิ่งเวลาโพลเพลนี้เจอมาเยอะ เปิดไฟหรี่เปิดทำมัย คุณลองปั่นจักรยานหรือขับมอเตอร์ไซค์ดู ยังไงมันก็มอง มองกระจกข้างบานเล็กๆ ไม่เห็นรถคุณแต่ไกลหรอก ไม่เหมือนเปิดไปเลยไฟฬหย่เห็นชัดเจน คุณเปิดไฟหรี่รถยนต์2ข้างยังไม่สว่างเท่าไฟหน้ามอเตอร์ไซคืที่บังคับให้เปิดทั้งวันทั้งคืนเลย ระบบเขาทำมาดี ไม่ต้องรอมืดจนคนขับไม่เห็นทางถึงเปิด แต่เปิดเพื่อให้ยานพาหนะอื่นๆเห็นเราในระยะไกลจะได้ไม่มีเลี้ยวตัดหน้ากะทัน  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 17:59:29 โดย kowit1 »

ออฟไลน์ yourturle

ความถนัด คุ้นเคย ไม่ชิน กับเทคโน ใหม่ๆ
เอาแบบ เดิมๆ แน่นอนกว่า รู้ว่าเปิด-ปิดเองด้วยมือ

แต่ส่วนตัวใช้ตลอด
One Day.

ออฟไลน์ vellcap

ขึ้นกับรถครับ  ถ้าคันไหนมันทำงานได้ดีก็ Auto ไปครับ
ถ้าคันไหนมันไม่ได้เรื่อง เช่น Mazda 3 กับ Toyota Camry อันนี้อย่าหวังว่าจะใช้เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮาๆ จริงครับ
ผมไม่เคยปรับเป็นออโต้เลย

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ของ MZ3 ยังฉลาดไม่พอครับ
เลยเปิด ปิด เอง ทั้งไฟหน้า และที่ปัดน้ำฝน

ออฟไลน์ Sammy_

Preve ผมตั้ง Auto ทุกอย่างเลยครับ เพราะมันทำงานได้ดีพอที่จะใช้มัน (ระบบจาก Continental ถือว่าโอเคเลย)
ผมเข้าใจคนที่บอกว่า มันติดๆดับๆ เพราะผมก็เคยใช้ Auto แบบไม่ค่อยฉลาดเหมือนกันครับผมใช้อัตโมมือดีกว่า 555
และผมก็เบื่อ Accord Navara Dmax arttage มากๆที่มึดแล้วไม่ยอมเปิดไฟหน้า DRL แสบตามากกกก