ผู้เขียน หัวข้อ: เอาน้องมินิสุดรักไปเปลี่ยนผ้าเบรคมา ราคานี้แพงกว่าศูนย์มั้ย มาแชร์กันครับ ???  (อ่าน 8015 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noz4club

• Jr. Member
  • **
mini cooper ปี2005 ซื้อมือสองมาไม่เคยทำอะไรเพิ่ม ใช้มาเป็นปีแล้วครับ ไม่งอแงเลยสักครั้ง เข้ากับ จขกท ได้ดีมากๆ ^^  เมื่อวันก่อนขับๆอยู่จังหวะเหยียบเบรค ได้ยินเสียงผ้าเบรคดังมากกก เป็นสัญญาณของการเสียเงิน 5555 โทรสอบถามเพื่อนได้พิกัดเป็นอู่นอกย่านลาดปลาเค้าครับ ผมเลยขับไปเปลี่ยนผ้าเบรคตามที่เพื่อนมันแนะนำทันที พอไปถึงช่างบอกอาการนี้ซ่อมได้สบายมาก แต่ต้องเบิกอะไหล่ศูนย์ ซึ่งเป็นของบีเอ็ม สอบถามราคารวมค่าแรงแล้วอยู่ที่ 8,700บาท ด้วยความใจเร็วกับอยากให้มันจบๆสักที ผมเลยเซย์เยสไปทันที รอช่างเค้าขี่มอไซต์ไปพักนึงก็กลัมาพร้อมกับผ้าเบรค ถอดเปลี่ยนไม่นานก็เสร็จแล้วครับ

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในบอร์ดที่มีประสบการณ์เรื่องอะไหล่หน่อยครับ สำหรับในเรทอู่นอกมันแพงไปมั้ยครับ ตอนนี้ผมไม่ได้ซีเรียสอะไรแล้วล่ะครับ แค่อยากให้มาแชร์ไว้เป็นข้อมูลกันเฉยๆครับผม

ปล.สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2015, 22:44:02 โดย Noz4club »

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ผมใส่ ebc เขียว ยังเพิ่งจะ 4 พันนิดหน่อยเอง ถ้าจำไม่ผิด ค่าใส่ 400 ทำไมอันนี้มันโดดไปไกลหว่า

• **
ผมใส่ ebc เขียว ยังเพิ่งจะ 4 พันนิดหน่อยเอง ถ้าจำไม่ผิด ค่าใส่ 400 ทำไมอันนี้มันโดดไปไกลหว่า

ตกคู่ละ 4พันบาทน่ะครับผม ที่เหลือเป็นค่าแรง เอิ่มมม...  :-X

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ผ้าเบรกคู่ละสี่พัน ผมขอขับรถญี่ปุ่นผ้าเบรกพันห้าต่อไปดีกว่า อิอิ ค่าดูแลสูงจริงๆครับ

• **
ผ้าเบรกคู่ละสี่พัน ผมขอขับรถญี่ปุ่นผ้าเบรกพันห้าต่อไปดีกว่า อิอิ ค่าดูแลสูงจริงๆครับ

จริงค้าบ ค่าเลี้ยงดูแรงอยู่ ถ้าใจไม่รักไม่จริงไม่ฝืนแน่ครับผม

ออฟไลน์ Volta

อึ้งกับราคาผ้าเบรกจริงๆครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ localgame

ถ้าเบิกอะไหล่ศูนย์ราคานี้ก็คงไม่แปลก แต่เบิกอะไหล่ศูนย์จริงรึเปล่านี่สิ แล้วใช้ของเทียบไม่ได้หรอครับ อาจจะประหยัดไปได้เยอะเลย

ออฟไลน์ jojow

ลองไปเช็คราคาแถวหลังวัดโสมดูนะครับ
มีหลายร้าน ราคาถูกกว่านี้มากครับ
ถ้าใช้ของ BM จิง หน้าด้านที่เจ้ากระทู้ไม่ได้ถ่าย จะมีPartคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

• **
ถ้าเบิกอะไหล่ศูนย์ราคานี้ก็คงไม่แปลก แต่เบิกอะไหล่ศูนย์จริงรึเปล่านี่สิ แล้วใช้ของเทียบไม่ได้หรอครับ อาจจะประหยัดไปได้เยอะเลย

ตอนนั้นถามไปแล้วครับว่ามีอะไหล่เทียบที่ใช้ด้วยกันได้รึเปล่า ช่างบอกว่ามีนะครับ แต่ต้องรอสั่งของ ซึ่งจะเสียเวลาทิ้งรถไว้หลายวันเลยน่ะครับ ที่มีพร้อมเปลี่ยนเลยคือผ้าเบรคของบีเอ็มตัวที่ใช้กับมินิได้เหมือนกันตัวนี้แหละครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีด้วยครับ ^^

• **
ลองไปเช็คราคาแถวหลังวัดโสมดูนะครับ
มีหลายร้าน ราคาถูกกว่านี้มากครับ
ถ้าใช้ของ BM จิง หน้าด้านที่เจ้ากระทู้ไม่ได้ถ่าย จะมีPartคับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับผม ไว้จะลองโฉบไปดูนะครับ บอกตรงๆว่าไม่เคยรู้แหล่งมาก่อนเลย ^^

ออฟไลน์ Auto

เป็นรถเล็กน่ารัก   แต่เข้ากันไม่ได้กับคนทั่วไปจริง ๆ  ค่าดูแลแบบนี้ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ ไร่ข้าวโพด

• Newbie
  • *
รุ่นและสีเดียวกันกับของผมเป๊ะเลย
ใช้รุ่นนี้ ต้องหาข้อมูลมากๆ จะได้ไม่โดนหนักแบบผม
ผมใช้มา 2 ปีครึ่งไม่มีปัญหาใดๆเลย หลังจากนั้น เกียร์เริ่มมีปัญหา เลยเข้าอู่นอกดังของมินิ แถวสุทธิสาร ชอตเดียว โดนซะ แสนห้ากว่า (โนน่ๆ นี่ๆ ตามประสารถอายุเกือบสิบปี) เลยงอน ขายทิ้ง ไปออกยาริสG ใหม่ มีตังเหลือด้วย
แต่ยังคิดถึงมันมากถึงมากที่สุด ไว้หายงอนแล้วจะหา R56s มาใช้ใหม่ ต้องสี pepper white เท่านั้นด้วย

ออฟไลน์ laempiab

อะไหล่รถยุโรป กรณีไม่เข้าศูนย์บริการ ลองสอบถามราคาจากร้านอะไหล่รถยนต์ แถบหลังวัดโสมนัสวรวิหาร ครับ

ข้อมูลนี้ เป็นราคาอะไหล่ 523i รุ่นปี 2000 ขึ้นไป ประกอบการพิจารณานะครับ
อะไหล่บางชิ้น ซื้อจากศูนย์บริการมาเปลี่ยนเอง ราคาอาจพอๆ กัน หรือถูกกว่า บางรายการก็แพงกว่า
http://www.bmwe39clubs.com/index.php?topic=31.0

ส่วน Part Number ตรวจสอบได้จากรุ่นและปีที่ผลิตรถยนต์ของคุณเอง
http://www.realoem.com/bmw/th/showparts?id=SU92-EUR-01-2013-R56N-Mini-CoopS_JCW&diagId=34_2216

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเคยเปลี่ยนผ้าเบรคราคา 250-350 บาท

ของโตโยต้า เทียบ

เจอแบบ จขกท เข้าไป 8000 นิเปลี่ยช่วงล่างรถผมได้ทั้งคันครับ :(

ขับรถยุ่นต่อไปดีกว่า :'(

ออฟไลน์ S6

ผมไม่รู้เกรดผ้าเบรกครับมีผลต่อราคา อย่างของผมเองผ้าเบรค คู่หน้า 9500 คู่หลัง 8500 บาท เป็นเกรด 800องศา

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ลองถาม bosch car service ดูครับ
บางอย่างถูกบางอย่างแพง ถ้าของเบิกศูนย์สั่งทางebayถูกกว่าเยอะ

F10 ที่ปัดน้ำฝนศูนย์ 3800 ไม่มีของเทียบ ผมสั่งของboschจากebayส่งจากอังกฤษถึงบ้าน 1800 เปลี่ยนเอง
อีกอันก็กรองแอร์ ของศูนย์เกือบ 3000 สั่งของเทียบebayเช่นกัน ของส่งจากสวีเดน 950 รวมส่ง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ชีวิตมินิเพิ่งเริ่มต้นครับ

ผ้าเบรคราคานี้ ไม่เรียกว่าแพงครับ เรียกว่า แพงโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ .......

ถ้าเจอคอมแอร์ กล่องABS กลอนประตู เกียร์ เพาเวอร์ ชุดตั้งสายพานโช๊คอัพ เบ้าโช๊คที่มีโอกาสเสียแบบไม่รู้ตัวเมื่อไหร่ถึงจะเรียกว่าเจอครบๆกับMINI

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
ดูจากรูปละ ร้านจิ๋วผ้าเบรคแน่ๆ

ออฟไลน์ swan

จริงๆแล้วมีสินค้า after market หลายเจ้าที่ผลิตอะไหล่ทดแทนตรงรุ่น คุณภาพเท่ากันหรือดีกว่าของติดรถหรือของศูนย์ สามารถใช้ได้ในราคาที่ประหยัดกว่ากันเยอะๆ ลองหาข้อมูลดูดีๆครับ หรือไม่ก็ตามที่ข้างบนบอก จะได้คบหากับน้อง มินิ ยาวๆ ผมเองก็โดนช่างฟันมาเยอะกับน้อง มินิ