ผู้เขียน หัวข้อ: Beetle กับ coper มือสอง ไม่เกินล้าน อะไรดูมีเสน่ห์กว่าครับ  (อ่าน 11075 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
มีโจทย์แบบว่า ทำงานเงินเดือนไม่เกิน 2 หมื่น อาจจะมีเงินเก็บดาวน์สัก สองสามแสน เพิ่งจบใหม่ทำงานสักสองปี ชอบรถเล็ก ขับมาร์ชทุกวัน อยากดูเป็นผู้ชายที่มีลุคแตกต่างจากรถบ้านๆทั่วไป แต่ไม่เกินความสามารถตัวเอง ช่วยแนะนำด้วยครับ มองๆอยู่

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Beetle ชนะขาดลอย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ส่วนตัวผมว่า "เต่า"
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
สำหรับผม ผู้ชายขับมินิดูเท่ห์กว่าขับเต่าครับ
มองว่าเต่ามันลุคดูเป็นผู้หญิงมากกว่า...

ออฟไลน์ wa330

เจอค่าซ่อมแล้วจะเหนื่อยนะคับ
สามหมื่นไม่มีครอบครัวผมขับดีแม็กแต่งซิ่งแค่เสาร์อาทิต เกียรแตกทียังร้องเลย

ออฟไลน์ checkmate

อยากเป็นผู้ชายน่ารักก็ Beetle ครับ

อยากเป็นผู้ชายมาดเท่ Cooper ครับ

ยกเว้น ตังค์เหลือจับ Beetle แต่งมาแนวนี้ผมยอมแล้วกัน

ออฟไลน์ localgame

ขอออกความเห็นแบบตรงๆเลยนะครับ เงินเดือนไม่เกิน2หมื่น ผ่อนรถอายุ10กว่าปีนี่หนักเหมือนกันนะครับ บอกเลยงบตรึงมาก
รถอายุขนาดนี้เป็นผมคงต้องเผื่อค่าซ่อมเบื้องต้นหลังจากได้รับรถมาอีก30,000-50,000 ถ้าเทียบจากเงินก่อนไม่เอามุมมองของคนทั่วไป
ผมว่าค่าซ่อมbeetle ถูกกว่าminiนะครับ อะไหล่มือสองก็เยอะ พื้นฐานช่วงล่างเหมือนgolf 4 แล้วอะไหล่ก็ใช้เหมือนๆกัน อะไหล่มือสองก็มีมาเรื่อยๆ

ทีนี้มาถึงมุมมองของคนรอบข้าง ผมกลับมองว่าผู้ชายขับminiดูเท่กว่า ประมาณว่าminiมันไม่แต่งก็หล่ออยู่แล้ว แต่ถ้าขับbeetleเดิมๆมันจะออกแนวน่ารักๆ
อยากขับbeetleแล้วหล่อก็ต้องแต่งเปลี่ยนล้อ ใส่ชุดแต่ง เพิ่มหางหลังจะดูขรึมๆหน่อย

ถ้าผมเป็นคุณผมคงเลือกbeetleอะครับ ตอนแรกๆก็ใช้แบบเดิมๆไปก่อนแล้วค่อยมาแต่งเพิ่มนิดหน่อยให้ไม่ดูธรรมดาจนเกินไป หรือ หารถที่มีชุดแต่งมาแล้ว
เรื่องค่าซ่อมก็คงดูแลไม่ยากนักถ้ามีอู่โฟล์คที่ไว้วางใจได้ เอาจริงๆถ้าไม่เจอช่างมั่วช่างฟัน beetleแม่งซ่อมโคตรถูก ระบบไฟฟ้ามันแทบไม่มีอะไรเลยเครื่องยนตร์ก็ธรรมดามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 10:47:53 โดย localgame »

ออฟไลน์ yourturle

เลือก cooper
One Day.

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเฉพาะ 2 คันนี้  เมื่อก่อนชอบ เต่า...พอได้ลองขี่(ตัวเก่า) ขับไม่มันเลยเลิกชอบ หลัง ๆ ชอบคูเปอร์มากกว่า 

ออฟไลน์ gorilla

เอาตรงๆนะครับ  เงินเดือน 20k  ขับคันเดิมต่อไปดีแล้วครับ   ไม่เป็นภาระที่บ้านครับ

ปล. ถ้าให้เลือกเอา MINI ครับ

ออฟไลน์ WASADM

Re: Beetle กับ coper มือสอง ไม่เกินล้าน อะไรดูมีเสน่ห์กว่าครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 12:19:38 »
MINI ค่าซ่อมโหดมากน่ะครับ โดนชนด้านข้างตัวรถ airbag ทำงาน 3 จุด ค่าซ่อมโดดไปเกือบ 700K เลยน่ะครับ

ถ้าหากเป็นผมคงยังไว้ก่อนครับ ไม่เกิน 20K ลำบากมากๆ ซ่อมแต่ละทีจุกน่ะครับ สำหรับรายได้ไม่เกิน 20K

ออฟไลน์ Devil13

Re: Beetle กับ coper มือสอง ไม่เกินล้าน อะไรดูมีเสน่ห์กว่าครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 12:25:04 »
เชียร์คูเปอร์ ญ.ขับได้ ช.ขับดี
บีเทิลมันหวานน่ารักไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 12:55:14 »
ค่างวด อาจจะพอ แล้วค่าดูแลรถ มีพร้อมแล้วหรือยังครับ รถพวกนี้ ไม่ได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ราคาเดียวกับ รถญี่ปุ่นเล็กๆนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 13:37:09 »
ขอบคุณครับผมม เอาไว้ดูๆเป็นทางเลือกเนาะ คนรอบข้างผมก็เคยมีมาแชร์ค่าเปลี่ยนสายไฟในรถเบ้นของเคัา สอง สามหมื่น แค่สายไฟ เป็นผมคงร้องไห้แล้วละ แฮ่ๆ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 14:56:57 »
ราคานี้คงได้ R53 ผมว่านะ คุณเลิกคิดไปดีกว่า มินิ ค่าซ่อมมันมหาโหดมาก รถเก่าราคามันไม่ถึงล้านจริง แต่มันซ่อมระดับแพงกว่า รถปกติมากมายนัก ยิ่งตัวนี้ เกียร์ CVT ไม่ทนด้วย  คุณไปลองขับดูก่อน ผมว่า อืดมากๆ ค่าซ่อมเกียร์ถ้าเข้า 0 ราวๆ 2 แสนกว่าๆ คุณไหวเหรอครับ  เอาแค่ ตัวพลาสติก หุ้มตรงที่เปิดด้านหลังยาวๆ รอบกระโปรงหลัง มันแตกตามอายุ ผมเคยถามราคาอยู่ที่ 3 หมื่นบาท บ้าไปแล้ว แค่พลาสติกเนี่ยนะครับ เข้าเช็ค ศูนย์ ไม่เคยต่ำกว่าหมื่น  สมมุติ คุณประหยัด เข้าอู่นอก ก็คง สี่ห้าพัน แต่ไม่ถูกระดับ วีออส แน่นอน

ส่วนโฟลก์ ก็ไม่ได้ถูกครับ ดูบ้านๆแบบนี้ อาจจะน้อยกว่ามินิ แต่ไม่เรียกว่าถูกแน่นอน เครื่องรุ่นนี้ก็ไม่ได้แรงอะไรมากมาย พวกอุปกรณ์เช่น ไฟหน้า กันชน แพงใช้ได้ครับ

ทั้งสองคัน รถมันเก่ามากๆ จะซิ่งก็ไม่มีแรง แถมกินน้ำมันมากครับ มีอย่างเดียวคือดูสวยดี แค่ค่าประกันรายปี คุณก็แย่แล้วครับ เอาถูกๆเลย ชั้น 2 + คงไม่ต่ำกว่า 1.5 หมื่นแน่นอน นั่นเกือบเท่าเงินเดือนคุณแล้วนะครับ
ลำพังรายได้ของคุณ ผมว่า eco car คันละ สี่แสนกว่า ยังเหนื่อยเลยครับ ลองคิดดูดีๆ ถ้าอยากชีวิตสบาย เอา มาชคันเดิม ขับไปดีกว่าครับ ตอนผมทำงานใหม่ๆ ก็เคยฝันแบบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 14:59:03 โดย panjap »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 15:51:31 »
ราคานี้คงได้ R53 ผมว่านะ คุณเลิกคิดไปดีกว่า มินิ ค่าซ่อมมันมหาโหดมาก รถเก่าราคามันไม่ถึงล้านจริง แต่มันซ่อมระดับแพงกว่า รถปกติมากมายนัก ยิ่งตัวนี้ เกียร์ CVT ไม่ทนด้วย  คุณไปลองขับดูก่อน ผมว่า อืดมากๆ ค่าซ่อมเกียร์ถ้าเข้า 0 ราวๆ 2 แสนกว่าๆ คุณไหวเหรอครับ  เอาแค่ ตัวพลาสติก หุ้มตรงที่เปิดด้านหลังยาวๆ รอบกระโปรงหลัง มันแตกตามอายุ ผมเคยถามราคาอยู่ที่ 3 หมื่นบาท บ้าไปแล้ว แค่พลาสติกเนี่ยนะครับ เข้าเช็ค ศูนย์ ไม่เคยต่ำกว่าหมื่น  สมมุติ คุณประหยัด เข้าอู่นอก ก็คง สี่ห้าพัน แต่ไม่ถูกระดับ วีออส แน่นอน

ส่วนโฟลก์ ก็ไม่ได้ถูกครับ ดูบ้านๆแบบนี้ อาจจะน้อยกว่ามินิ แต่ไม่เรียกว่าถูกแน่นอน เครื่องรุ่นนี้ก็ไม่ได้แรงอะไรมากมาย พวกอุปกรณ์เช่น ไฟหน้า กันชน แพงใช้ได้ครับ

ทั้งสองคัน รถมันเก่ามากๆ จะซิ่งก็ไม่มีแรง แถมกินน้ำมันมากครับ มีอย่างเดียวคือดูสวยดี แค่ค่าประกันรายปี คุณก็แย่แล้วครับ เอาถูกๆเลย ชั้น 2 + คงไม่ต่ำกว่า 1.5 หมื่นแน่นอน นั่นเกือบเท่าเงินเดือนคุณแล้วนะครับ
ลำพังรายได้ของคุณ ผมว่า eco car คันละ สี่แสนกว่า ยังเหนื่อยเลยครับ ลองคิดดูดีๆ ถ้าอยากชีวิตสบาย เอา มาชคันเดิม ขับไปดีกว่าครับ ตอนผมทำงานใหม่ๆ ก็เคยฝันแบบคุณครับ
ผมกำลังจะเข้ามาตอบ ตามพี่ท่านบนว่าเลยครับ ตามนั้น ขับคันเดิมต่อไปก่อน มีรายได้มากกว่านี้เยอะๆ ค่อยว่ากันใหม่ครับ ไม่นานเกินรอครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 16:26:09 »

อยากจะบอกว่าถ้ารู้แหล่งและเดินหาซื้ออะไหล่เอง ไม่ได้ให้ช่างหาให้ รับได้กับอะไหล่มือสอง หรืออะไหล่เทียบจากนอก คุณภาพแทบไม่ต่างจากอะไหล่แท้ แล้วจะรู้ราคาอะไหล่new beetleมันไม่ได้แพงขนาดนั้นเลยครับ
คนที่บอกราคาแพงส่วนใหญ่ซ่อมศูนย์ทั้งนั้น ศูนย์โฟล์คผมบอกเลยน้ำมันเครื่องยังแพงกว่าศูนย์เบนซ์อีก อะไหล่ที่เหลือไม่ต้องพูดถึงตีราคามาทีแสนอัพตลอด
ลองคิดตามหลักง่ายๆรถบ้านเรามีน้อยมากแต่อะไหล่มือสองญี่ปุ่นมีเยอะบางร้านซื้อเก็บไว้ขาย3-4ปียังไม่ออกเลย แต่ก็ตั้งราคาสูงๆไปอย่างงั้น
รอจังหวะคนหามาซื้อจ่ายเท่าไหร่ก็ยอมซื้อเท่านั้นแหละ ลองคิดง่ายๆเกียร์พัง เบิกศูนย์แสนกว่าบาททั้งที่ๆราคาจากญี่ปุ่นทุนทั้งคันมาแค่หลักหมื่นเอง 
ผมเคยถามราคาแก้มหน้าหลัง กันชนหน้าหลัง เคยได้มาในราคาประมาน1หมื่น new beetle ก่อนminor change นะครับ
เครื่อง2.0ตัวแรกพร้อมเกียร์ 2หมื่นต้นๆเอง เพราะคนเล่นbeetleจริงๆหนีไปวาง1.8turbo หมด เครื่อง2.0สุดอืดนี่ขายแบบแทบไม่มีคนเอาเลย
จะมีก็แต่อะไหล่ภายในที่มันไม่ค่อยจะทนตามประสารถยุโรปสมัยใหม่ เบิกใหม่ก็แพง คิดจะเล่นโฟล์คต้องหาอะไหล่เป็นแล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้แพงกว่าที่คิด
แต่ก็ยอมรับว่ามันไม่ได้ถูกแบบรถญี่ปุ่นทั่วไปครับ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 16:42:20 »

อยากจะบอกว่าถ้ารู้แหล่งและเดินหาซื้ออะไหล่เอง ไม่ได้ให้ช่างหาให้ รับได้กับอะไหล่มือสอง หรืออะไหล่เทียบจากนอก คุณภาพแทบไม่ต่างจากอะไหล่แท้ แล้วจะรู้ราคาอะไหล่new beetleมันไม่ได้แพงขนาดนั้นเลยครับ
คนที่บอกราคาแพงส่วนใหญ่ซ่อมศูนย์ทั้งนั้น ศูนย์โฟล์คผมบอกเลยน้ำมันเครื่องยังแพงกว่าศูนย์เบนซ์อีก อะไหล่ที่เหลือไม่ต้องพูดถึงตีราคามาทีแสนอัพตลอด
ลองคิดตามหลักง่ายๆรถบ้านเรามีน้อยมากแต่อะไหล่มือสองญี่ปุ่นมีเยอะบางร้านซื้อเก็บไว้ขาย3-4ปียังไม่ออกเลย แต่ก็ตั้งราคาสูงๆไปอย่างงั้น
รอจังหวะคนหามาซื้อจ่ายเท่าไหร่ก็ยอมซื้อเท่านั้นแหละ ลองคิดง่ายๆเกียร์พัง เบิกศูนย์แสนกว่าบาททั้งที่ๆราคาจากญี่ปุ่นทุนทั้งคันมาแค่หลักหมื่นเอง 
ผมเคยถามราคาแก้มหน้าหลัง กันชนหน้าหลัง เคยได้มาในราคาประมาน1หมื่น new beetle ก่อนminor change นะครับ
เครื่อง2.0ตัวแรกพร้อมเกียร์ 2หมื่นต้นๆเอง เพราะคนเล่นbeetleจริงๆหนีไปวาง1.8turbo หมด เครื่อง2.0สุดอืดนี่ขายแบบแทบไม่มีคนเอาเลย
จะมีก็แต่อะไหล่ภายในที่มันไม่ค่อยจะทนตามประสารถยุโรปสมัยใหม่ เบิกใหม่ก็แพง คิดจะเล่นโฟล์คต้องหาอะไหล่เป็นแล้วจะรู้ว่ามันไม่ได้แพงกว่าที่คิด
แต่ก็ยอมรับว่ามันไม่ได้ถูกแบบรถญี่ปุ่นทั่วไปครับ

เก็บเงินไว้เถอะครับ
ไว้รายได้ 6 หลักแล้วค่อยว่ากัน
สมมุติว่าต้องซ่อมทุกสองสามเดือน ครั้งละ 2-3 หมื่นบาท กระเป๋าแห้งแน่ๆครับ
ไหนจะค่าน้ำมันประกันภาษีค่างวด ตรึมครับบอกเลย

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 18:00:23 »
จากใจคนใช้ Mini แค่อยากจะบอกว่าอะไหล่แพงมาก แพงแบบไร้เหตุผล คือถ้าแพงแล้วทนทานใช้จนลืมคงไม่เท่าไหร่แต่มันดันอายุไม่ยืนยาวสมราคานี่แหละ ทุกวันนี้อะไหล่บางตัวผมวิ่งหาเชียงกงหรือสั่งจากอีเบย์ อะไรทำได้ก็ทำเองเป็นส่วนใหญ่ เลยไม่ห่วงค่าซ่อมเท่าไหร่

จริงๆ อยากแนะนำ mini เพราะอะไหล่หาง่าย ยิ่งตั้งแต่รุ่น r56 หรือเก่ากว่ามีอะไหล่ให้เลือกบานครับ

ออฟไลน์ Kritnat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 19:08:59 »
ดูภายนอกรวม ๆ ไม่สนสมรรถนะชอบ นิวเต่า ครับ

แต่จากรายละเอิียดแล้ว อย่าเล่นเลยทั้งสองรุ่น

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 19:35:58 »
เพิ่มม ตัวจิ๊ดดดอีกตัวให้นะ เห็นลงอยู่ไม่ถึงล้าน

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยเจ้าของเวปด้วยครับ  ลบได้เลย

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 19:52:11 »
ถ้าซื้อมาแล้วทำใจกับค่าซ่อมได้ก็ลองครับ อะไหล่beetleถูกกว่า หาในเซียงกงง่ายกว่า แม้ราคารถมือสองจะดูว่าไม่แรงก็จริงนะครับ แต่ราคาซ่อมไม่ธรรมดาเหมือนรถตลาด แล้วอายุรถก็เยอะด้วยอะไรหลายๆอย่างมันก็เสียไปตามสภาพของมันครับ ถ้าเอามาร์ชไปเทิร์น+เติมเงินส่วนต่างซื้อสดมาได้ก็ดีไป แต่ถ้าซื้อดาวน์มาแล้วผ่อนต่อผมว่าเงินเดือน20kเพลาๆไว้ก่อนก็ดีครับ ไว้หารายได้พิเศษเสริมจนได้ซัก35-50k up ค่อยมาตัดสินใจอีกทีน่าจะโอเคกว่า ถึงเวลานั้นแล้วอาจเปลี่ยนแนวคิดไปแล้วก็เป็นได้ครับ

ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ให้Miniชนะคะแนนไปครับ ผมว่าผู้ชายขับมินิดูมีราศีกว่า

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 23:58:00 »
ตอบให้จากประสบการณ์แล้วกันนะครับ เต่าจดประกอบ 4 คัน กับมินิ r52 เปิดประทุน แต่เครื่อง 1.6 ธรรมดา

1.เต่าคันที่ 1 ปี 2002 ไมล์ตอนมา 1 แสน ตัวนี้ ประกอบเสร็จ เข้าเช็คแถวเกษตร โดนไปประมาณ 30k
หลักๆ ปั้มน้ำ วาวล์น้ำ ท่อยาง นมค จิปาถะที่ควรทำระบบน้ำ ใช้ไปได้ 1 ปี ซ่อมไปอีก 20k กว่าๆ เกียร์สภาพดีไม่มีปัญหา
คันนี้สภาพภายใน ไม่แตก ไม่หัก รอดไป

2.เต่าคันที่ 2 ปี 2001 ไมล์ตอนมา 9 หมื่น ทำเหมือนด้านบน แต่เกียมี falut code แจ้งตัวนึงไม่ได้ทำ มีอาการกระตุกนิดๆ แต่ทนใช้ไปเรื่อยๆ ไม่ได้มีปัญหาเท่าไหร่ ใช้ได้ หมื่นกว่าโล เปิดฝาเครื่องมีเขม่าติดเลยล้างไปอีกรอบ คันนี้ทำสีภายใน 2หมื่นได้ ปัจจุบัน ยังใช้อยู่ แต่ภายใน แตกหมด แผงข้างประตู คอนโซลกลาง ลูกบิด ที่วางแก้ว เก๊ะ เสาb มีเสียง
เปลี่ยนโช็คใหม่วิ่งหาของเอง 4 ต้น 8800 บาท ถูกกว่า camry acv40

3.เต่าคันที่ 3 ปี 2001 ไมล์ 110k คันนี้ตอนได้มากะเหมือนข้างบนหมด ใช้ได้ 140k เปลี่ยนเครื่องไปรอบนึง+เกียร์ ไปเอาของเชียงกงมา ยกเซท 25k โดนค่าเปลี่ยน+จิปาถะไป 10k ได้ วิ่งได้อีก 2 หมื่นโล เกียร์มีอาการกระตุกอีกแล้ว บางทีไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ 4 ค่า overhaul ประมาณ 40k เลยยังไม่ทำ ภายในเริ่มีหักบ้าง

4.คันที่ 4 ปี 2001 ไมล์ 100k อันนี้คล้ายๆบน แต่เปลี่ยนแค่เครื่องไปรอบนึง เพราะลูกสูบติดตอนได้มา

ทุกคันติดแก๊สหมด ไม่เคยเจอปัญหาระบบแก๊ส แต่เจอท่อน้ำตอนติดตั้งมาไม่ดีรั่วไป 2 คัน
ช่วงล่างติดนิ่มๆ นุ่มๆ แต่ลงหลุมมีจุก ขับสบายๆ เรื่อยๆได้ ซิ่งได้นิดหน่อย แต่เครื่องอย่าไปแข่งกะใคร 1.5 ยังหนีไม่ค่อยออก แดกน้ำมันอย่างน้ำ ขับ 100-120 ไม่เคยเห็นเลข 10 gas95 อะไหล่ตัวถังไม่ต้องเบิกที่ไหน เชียงกง ตัดมันทั้งคันถูก 80k ละมั้งเดี๋ยวนี้ เกียร์ถ้าเสียแนะนำ overhaul ดีกว่า ผมซื้อเครื่อง+เกียร์มาสำรอง 4 ชุด มีเกียร์ดี 1 ลูก เครื่องกลางๆหมด

ข้อดี สาวๆมองเยอะ ยิ่งสีเด่นๆ เขียว แดง เหลือง มีแอบมาถ่ายหน้ารถหลายคน เพราะเจอกับตัว แต่เราอยู่ห่างๆ
ข้อเสีย ตามด้านบน

มินิ ข้ออดี สาวๆชอบเยอะ เช่นกัน ลุคดูสปอร์ตกว่า ช่วงล่างมั่นใจ+เมาได้ เด้งมากเวลาเจอคอนกรีต+ทางไม่เรียบ

ข้อเสีย อะไหล่แพงมาก คชจ service บางอู่โหด เช่น แถว ดอนเมือง หาอะไหล่ได้ถูก แต่อู่รับทำให้รึเปล่าต้องลองถามด้วย เครื่อง 1.6 ธรรมดาไม่แนะนำ อืด กินน้ำมัน เกียร์อย่าเค้นมาก เปราะบางคันเล่นโหดๆ 5 หมื่นโลพัง ช่วงล่างไม่ค่อยทนอาจเพราะมันแข็งมากเวลากระแทกเลยรับแรงเยอะ ของแต่งแพงทุกชิ้น

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 17:29:29 »
R53 น่าใช้กว่าครับ ขับดีกว่า เต่าเยอะมาก

ผมไม่ชอบภายใน เต่าครับ เพราะมันเหนียว และ การขับก็งั้นๆ ครับ

เรื่องรูปลักษณ์แล้วแต่คนชอบครับ ผมชอบ Mini ก็เชียร์ ครับ

ถ้ากลัวเกียร์พัง จัดกระปุกไปเลยครับ งบ 7 แสน เพื่อ ค่าเซอวิส สัก 5หมื่น สบายครับ
..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 21:55:12 »
Beetle สิครับ ถ้าคนมองนะ
แต่เป็นผมคงเลือก mini

ออฟไลน์ Noz4club

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 22:52:20 »
ขอแนะนำว่า ถ้าดูจากงบเงินเดือนที่รับอยู่แล้ว เกินตัวไปทั้ง 2 อย่างเลยครับ รอจังหวะดีๆกว่านี้ค่อยกลับมามองใหม่ยังไม่เสียหายนะครับผม ค่าซ่อมโหดมากๆครับ โดยเฉพาะมินิ ผมเจอมากับตัวแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ

แต่ถ้าให้เลือก ผมว่าผู้ชายขับมินิเท่และมีลุคกว่าผู้ชายขับเต่าครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 11:38:00 »
ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ อยากให้คนใช้รถสองรุ่นมาตอบ