ผู้เขียน หัวข้อ: CX5 ออกตอนนี้ จะเสียใจมั้ยครับ ตัวไมเนอร์จะดีต่างกันมากมั้ยครับ  (อ่าน 10482 ครั้ง)

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
ขอความเห็นครับ CX5 ออกตอนนี้ จะเสียใจมั้ยครับ ตัวไมเนอร์จะดีต่างกันมากมั้ยครับ เห็นตอนนี้ ส่วนลดน่าสนใจ แต่ก็กลัวเสียใจ ครับ
งบผมประมาณ 1.2-1.3 m ครับ ปีหน้าจะเดินทางไกล ขอนแก่น กรุงเทพ ทุกอาทิตย์ครับ ขนของเยอะ อยากได้รถที่ปลอดภัย
คนนั่งหลังสบาย กะว่าจะเอา BT50-Pro ไปเปลี่ยนครับ  คนนั่งหลังจะได้สบายไม่เด้งมาก เพราะมีลูก กับคุณย่า ไปด้วย เค้าว่า
BT มันแข็งไปครับ แต่ก็อยากได้รถที่ขนโน่นนี่นั่น ได้สักหน่อย อะครับ 2-3 ร้อยกิโลครับ แบบ ข้าวสารสัก 4-5 กระสอบประมาณนั้นครับ
CX 5 น่าจะอัดเต็มท้ายได้แบบพอดี  ดูตัว 2.0S ไว้ครับ งบถึงแค่นี้ครับ จะไป PPV ก็กลัวไม่จบเรื่องความนิ่มของคนนั่งหลัง หรือมีคันอื่นแนะนำได้ครับ ขอบคุณครับ

ออนไลน์ TunGzl

• Full Member
ตอนแรกจะเชียร์ X-Trail แต่พอบอกมีขนของด้วย มีคนนั่งหลังด้วย (อยากได้นิ่ม ๆ)

ผมเชียร์ All New Triton ละกัน

ออฟไลน์ Gyssyr

• Newbie
  • *
cx-5 ก็ตอบโจทย์ในแบบที่อยากได้เลยนะคะ
แต่เห็นว่ามีคุณย่ากับเด็กนั่งด้วย ลองพาไปนั่งคันจริง ไป testdrive ก่อนนะคะ
Mazda รถดี รถแรง แต่ข้อเสียคือแถวหลังของมาสด้ามักจะเป็นรองคู่แข่งอยู่นิดหน่อย
เบาะหลังนั่งสบายสู้ x-trail ไม่ได้นะคะจุดนี้ ทั้งตัวเบาะและทัศนวิสัย
ลองไปนั่งคันจริงดูก่อนค่ะ

ส่วนไมเนอร์ ได้ข่าวว่าตัวใหม่ใช้ไฟคล้ายของ cx-3 นะคะ สวยเชียว
ลองเสิร์ชดูนะคะ 2016 Mazda cx-5

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
cx-5 mc ไฟหน้า-หลัง จัดเต็มคับ
ข้างในนี่ลืมตัวเก่าไปเลยย ตกแต่งใหม่หมดคับ

ส่วนพื้นที่ข้างหลังก้อแคบกว่าค่ายอื่นอยุ่หน่อยคับ ถ้ารับได้ก้อไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ gofiro

• **
ตรงกันข้ามกับผมครับ ผมขับ BT-50 Pro 4x4 อยู่ อยากเปลี่ยน eco car อีกคันที่บ้าน (swift) เป็น Suv ครับ

ทดลองขับ CX-5 2.0 อารมณ์คล้าย ๆ ขับเก๋งแต่งโหลด แต่ ไม่กระด้าง กลับรู้สึกว่า มันไม่ถูกใจเหมือน BT แฮะ

(แต่หลังจากไปลอง PS และ EV 2.2 มาแล้ว เริ่มกลับมามอง CX-5 ใหม่ แต่ลองหาตัว 2.5 ดู เพราะ 2.0 ลองแล้ว

ลังเลมาก ทุกตัวมีดี มีที่ไม่ถูกใจหมด ปวดเหม่ง...ครับ)

ขอให้ได้รถที่ดี ถูกใจครับ

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
PPV ตัวใหม่ๆ ถ้าตัด Fortuner ออก ที่เหลือช่วงล่างก็เห็นว่าพอได้อยู่นะ โดยเฉพาะ everest นี่เทียบได้กับ SUV พื้นฐานเก๋งแล้วนะครับ

แต่ถ้าจะเอา CX5 จริงๆ รอดูตอน MC เปิดตัวก็ได้ครับ ตอนนั้นรับรองว่ารุ่นเก่ายังไงก็ต้องลดราคา แล้วก็ดูเปรียบเทียบตัวเก่ากับตัวใหม่ไปเลย สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
ถ้าจะเปลี่ยนทั้งที กระบะ เปลี่ยนเป็นกระบะคงจะเจอปัญหาเรื่องความนิ่มนวล
และความคล่องตัวครับ ผมชอบ BT-50 pro มากครับ แต่อยากเปลี่ยนให้ตอบโจทย์
ให้ครอบคลุมมากขึ้นครับ BT-50 ติดที่ 1.นั่งหลังค่อนข้างตึงตัง คนแก่นั่งทางไกลลำบาก
 2.ขนาดใหญ่ เข้าห้าง เข้าที่จอดโรงแรมยากมาก ผมเลยมองว่าเปลี่ยนพวก SUV อย่าง CX5 หรือ
Xtrail น่าจะดีกว่า เพราะขนของได้มากกว่าเก๋งครับ แต่ตอนนี้เห็นว่าส่วนลด CX5 หลักแสน
เลยสนใจครับ แต่ก็ลังเลตรงจะมีตัวใหม่มานี่ละครับเลยได้ลด แต่ BT50 ผมชอบความโปร่งขับสบาย
แต่เวลาผมเข้ากรุงแล้วกดดันครับ มันคันใหญ่ 555

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
รอ CX-5 MC ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ thanakorn

ขอตอบโดยอ้างอิงรถของที่บ้าน cx5 ดีเซล ปาใหม่ขับ4 คัมรี่ avc 40  ถ้าต้องการรถนุ่ม ไป ปาใหม่เถอะครับ นุ่มกว่า คัมรี่ แต่จะออกโยนหน่อย cx5 ไม่ได้นั่งสบายนะครับ แต่ขับแล้วเหมือนรถเก๋งเปลี่ยนโชคแต่งนิดๆ พวงมาลัยคม ขับแล้วรถจะทำให้เป็นคนขับเร็วไปเลย เบาะก็แน่นๆ เบาะปาจะนุ่มกว่า ยิ่งขนของบ่อย ยังไงรถที่มีขนาดใหญ่กว่าก็ได้เปรียบ เดินทางไกลไม่มุดไปเรื่อยๆ นั่งสบายนะครับ
รถออฟชั่นเยอะมาก ช่วยเบรกบ่อยมาก รถติดๆในเมืองเจอหลายครั้งแล้ว ยิ่งอยู่ต่างจังหวัดทางแย่ๆ ไม่ต้องเบรกยางหนา cx5 ยังต้องเบาบ้าง แต่ต้องไปลองขับดูก่อน แล้วน้ำมันดีเซล ในเมืองประหยัดกว่าแน่นอน แรงบิดดีกว่า เหยียบหนักก็ไม่หนีมากๆ แต่ถ้าไม่มีครอบครัว ไป cx 5 เลยครับ คนสูงอายุยังชอบขับเลยเขาบอกมันทันใจดี แต่ถ้าไปลองปาเจโร ตามศูนย์ ให้เช็กลมยางด้วยนะครับ อย่าเชื่อเซลว่า pdi แล้ว ผมรับรถมา ลมหน้า 45 ลมหลัง 48 แข็งมากเอาลมออกยังกับรถคนละคัน ผมว่ารถใหม่เดี๋ยวนี่้ ต้องเอาไป เช็กลมตั้งศูนย์ทุกครับ เพราะผมไม่เคยเจอคันไหนที่ลมเป๊ะ ศูนย์ตรงเลยครับ ไปลองขับหลายๆรุ่นก็ดีครับ เดี๋ยวนี้ ppv ดีกว่าเดิมเยอะมาก ออฟชั่นความปลอดภัยก็แน่น อัตราเร่งก็ดี เบรกก็ดี ผมว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

รอเถอะครับจะได้ไม่เสียใจทีหลัง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ PREM

แนะนำให้รอครับ อย่างน้อยภายในกับระบบ infotainment ดีกว่าเดิมแน่ๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Notez

เปลี่ยนเยอะเหมือนกันนะที่มาแน่ๆก้อ

- ไฟหน้า-ไฟท้าย LED แบบ CX3
- ล้อลายใหม่ทูโทนเงินตัดดำ
- ตัดหมอก LED

ภายใน
- แผงคุมแอร์แบบใหม่
- จอ Mzd connect พร้อมปุ่ม control ตรงกลางแบบรุ่นอื่นๆซะที
- แผงเกียร์หุ้มหนังแบบ Mz3
- เบรคมือไฟฟ้า

และก้อ i-activesense เต็มระบบแบบ cx3 มาแน่

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
ถ้าเก็บเสียงดีขึ้นก็น่ารอครับ สำหรับผมจุดเสียแรงๆมันมีแค่นี้จริงๆ

ออฟไลน์ Chris Evn

ถ้าส่วนลดเยอะ ผมก็จัดตัวปัจจุบัน

เพราะมันก็ไม่ได้เปลี่ยนโฉมอะไรมากมาย

ต้องตัดสินใจความคุ้มค่าเองครับ

ออฟไลน์ Redcliff

• **
ขับทางไกลมีคนแก่นั่งด้วยไม่ลองดูXtrail Hybrid ล่ะครับ ตัวขับ2ตัวกลางน่าจะพออยู่ในงบนะ ประหยัดด้วย หรือจะรอCX5 mc ตัว2.5ก็ดีนะครับ ขับทางไกลบ่อยเครื่องใหญ่ให้แรงบิดมั่นใจได้ดีกว่า

ออฟไลน์ chapman

• Newbie
  • *
1) CX5 MC อาจจะผิดหวังเรื่อง option เพราะคิดว่ายังไงโดนตัดออกเยอะ เนื่องจากรถนำเข้า
2) ขนของเยอะคิดว่ารถพวก PPV น่าจะเหมาะกว่า
3) ลองดู Subaru Forester ดู กว้างและเบาะคนนั่งหลัง สบายปรับได้

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ผมเองก็รอเปลี่ยนรถอยู่ ปกติกลับบ้านแฟนที่หนองคาย 2-3 เดือนครั้ง
ถ.มิตรภาพนี่เป็นอะไรที่น่าเซ็งมาก เมื่อไหร่จะขยายเป็นฝั่งละ 3 เลนยาวถึงหนองอุดรสักที
กลับไปแต่ละที พ่อตาจะมีข้าวสารเป็นของฝากตลอด แต่แค่กระสอบเดียวนะคับ เพราะกินไม่ทัน
แต่ของ จขกท เล่นขนที 5 กระสอบนี่โหดจริงๆ

จขกท. รอตัว mc เป็นเพื่อนผมเถอะคับ ผมมีความเชื่อมั่นว่า ด้วยสภาพเศรษฐกิจ
การตลาดและการปรับปรุงเชื้อเพลิง ราคามันจะไม่หนีไปกว่าเดิมเท่าไหร่
แต่มันสวยขึ้นมากจริง ฮ่าๆ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ ps000000

C SUV ก็มีหลายรุ่นให้เลือกนะครับ

ส่วน PPV นี่คง คนละความรู้สึกในการขับขี่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

// Live From Tokyo 2015 : Mazda CX-5 Minorchange มาไทยแน่ต้นปีหน้า //
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=46946.0

หน้าตาแบบนี้แหละครับ ภายในดูน่าใช้ขึ้นพอสมควร

ออฟไลน์ Volta

ผมว่าน่าจะรอตัว MC นะครับ
ตอนแรกผมกับแฟนไปเจอ cx5 ดอกเบี้ย 0% ก็ทำเอาเขวจาก pajero ไปเหมือนกัน แต่พอไปลองขับแล้วมันรับไม่ได้กับเสียงรบกวนครับ ดังจริงๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ pulp

รอ CX-5 MC ดีกว่าครับ

ไม่มีอะไรต้องเสียใจ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ SM.

ของเยอะมาก ต้องไปลองดูครับ ว่าใส่ได้พอมั๊ย แต่เห็นว่าจะเดินทางบ่อยด้วย ผมว่าลองไป PPV ดูมั๊ยครับ ได้คันใหญ่กว่า  แต่อาจจะไม่นุ่มเท่าพวก SUV

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
ผมเชียร์ All New Pajero Sport ครับ ถ้าแคร์คนนั่งข้างหลังนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอดูก่อนครับ เปลี่ยนไม่เยอะ ก็เอาตัวเก่าส่วนลดเยอะๆ