ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องคุณภาพเครื่องเสียงในรถยนต์ครับ  (อ่าน 7076 ครั้ง)

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้กำลังบ้าเครื่องเสียงครับ ทั้งชุดพกพา ชุดฟังตามบ้าน แต่ไม่เคยสังเกตุเครื่องเสียงรถเลย
มีมาให้ยังไงก็ฟังอย่างนั้น ไม่เคยมีโอกาสได้ฟังเสียงเพลงจากรถที่มีเครื่องเสียงดีๆ

เลยสงสัยครับว่าเครื่องเสียงติดรถคุณภาพดีๆ นี่ฟังแล้วจะ้เป็นอย่างไรบ้างครับ เทียบกับเครื่องเสียงบ้านได้มั้ย
เพราะการจัดวางลำโพงต่างกัน จะได้เวทีเสียงกว้างๆ เสียงมีมิติแยกแยะตำแหน่งเครื่องดนตรีได้ เหมือนฟังลำโพงบ้านรึเปล่า  หรือได้แค่เรื่องเสียงเช่น เบสลึก กลางพุ่ง สูงไกลไม่บาดหู แต่ไม่มีมิติ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องคุณภาพเครื่องเสียงในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 17:30:26 »
ถ้าชุดที่เป็นยี่ห้อดีๆที่ติดมากับรถ หรือ คนติดเป็นคนที่ฟังเพลงจริงๆ ผมว่าคุณภาพใกล้เคียงเครื่องเสียงบ้านครับ

ข่าวร้ายคือ คนติดเครื่องเสียงรถยนต์บางส่วน ดันติดในแนวเชิืดสิงโตซะนั่น (เพราะส่วนใหญ่ติดเน้นความดังมากกว่าคุณภาพเสียง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ถามเรื่องคุณภาพเครื่องเสียงในรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 17:53:52 »
ถ้าชุดที่เป็นยี่ห้อดีๆที่ติดมากับรถ หรือ คนติดเป็นคนที่ฟังเพลงจริงๆ ผมว่าคุณภาพใกล้เคียงเครื่องเสียงบ้านครับ

ข่าวร้ายคือ คนติดเครื่องเสียงรถยนต์บางส่วน ดันติดในแนวเชิืดสิงโตซะนั่น (เพราะส่วนใหญ่ติดเน้นความดังมากกว่าคุณภาพเสียง)

โดนใจ อิอิ แถวบ้านผมพี่แกเล่นกะเปิดงานวัดเลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 17:59:46 »

พูดซะเห็นภาพเลยท่านพี่ keanetona ...

(รูปจากงานขบวนแห่เจ้าพ่อ-เจ้าแม่ปาน้ำโพครับ)

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ discoz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 18:17:42 »
ผมว่าติดพอประมาณก็พอ ไม่งั้นบานปลายนะครับ  ;D ;D

แต่ผมว่าเครื่องเสียงบ้านดีกว่านะครับ acousticในรถมันไม่เหมือนติดตั้งในบ้าน (แต่ผมไม่เคยฟังชุดเครื่องเสียงในรถแบบติดตั้งแพงๆนะครับ)

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 18:57:53 »
ตุ๊งแช่ พูดซะเห็นภาพ อิอิ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 19:33:50 »
เอ่อ  คันนั้น เค้าจะเตรียมบิน แล้วใช่มะนั่น?

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 20:54:01 »
เครื่องเสียงรถก็เหมือนกับเครื่องเสียงบ้านแหละครับ

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ลำโพงดีๆ การจัดวางสาย การใช้อุปกรณ์ดีๆ

เสียงก็ยิ่งดีครับ

อย่างรถผมเวลาเปิดเพลงFeel so goodของวงJamiroquai ที่ตอนเริ่มๆเพลงจะมีเสียงเครื่องบินอ่ะครับ

บางทีฟังเพลินๆนึกว่าเครื่องบิน บินผ่านจริงๆเลยครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 21:05:17 »
ฟังจากหูกากๆของผมเเล้วสู้ไม่ได้ คับ  ยังไงๆ เครื่องเสียงรถก็สู้บ้านไม่ได้  ต่อให้เครื่องเสียงรถซื้อมาเเพงกว่าบ้าน 2 เท่า เลยก็ตาม

มันมีหลายปัจจัยที่ทำให้บ้านดีกว่ารถ เช่น คนเล่นลำโพงหิ้งจริงๆเเล้ว มันต้องเล่น 2.0 ต้องมีมุมมีระยะการวางการหันของลำโพง ให้ได้มิติเเเละเวทีที่สมจริง  จะหาจะรถไม่ได้เลย ผนังห้องก็ต้องดูดเสียง ขนาดของห้องก็สำคัญ  ต้องหาสายที่เหมาะสม ซื้อ Sound หรือ dac ที่รีดเสียงออกมาให้ถูกกับพื้นเสียงของลำโพง ซึ่งเล่นบ้านมันจะได้เสียงที่ธรรมชาติกว่า เเละ จัดวางได้เหมาะสมกว่ารถ คับ

ผมว่า จขกท. ถ้าชอบเครื่องเสียงผมเเนะนำให้เล่นแค่หูฟัง กับ ลำโพงบ้าน พอเเล้วลำโพงรถไม่คุ้มค่าที่จะไปเล่น ลำโพงในรถผมก็เปลื่ยนนะ(กับรถบางรุ่น)เเต่ก็เอาเเบบไม่เเพงมาก เเค่ให้เสียงมันอิ่มกว่าเดิม เบสมีมวลสัมผัสได้ ผมก็พอใจเเล้วเสียไม่เกินหมื่นห้าหรอก

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 21:23:51 »
ถ้าฟังเพลงแบบเห็นแก่ตัวหน่อย ผมว่าพกพาอ่ะ ok แล้ว เพราะเครื่องเสียงในรถที่ติดมาก็พอฟังได้กับทุกคนอยู่แล้ว ถ้าหูของผู้ที่ร่วมเดินทางไม่ใช่หูอรหันต์ทองคำ(serious listening)

แต่ถ้าใช่ละก็ ผมว่าลำบากหน่อย ที่จะหาเครื่องเสียงที่พอใจ เพราะร้านทั่วๆไปมองไปทางไหน ผมก็เห็นแต่สโลแกน "ตึ๊บ ตึ๊บ" เบสเน่าๆ บวมๆ

ผมเลยไม่สนใจ จริงๆเป็นเพราะผมอยู่ ตจว ด้วย ทางเลือกเกี่ยวกับด้านนี้เลยมีน้อย ที่ กทม รู้สึกว่าจะมีร้านระดับเทพเยอะเหมือนกัน

อีกอย่างผมว่าเครื่องเสียงรถนี่มันเจ็บตัวเลือดอาบอย่างหนักเลยครับ ผมเองแค่หูฟัง IEM พกพาก็ไม่มีจะกินแล้ว 555+

ถ้าถามถึงคุณภาพ ผมว่ามีทุกระดับตามราคาอัดฉีดอ่ะครับ

สรุปเลยดีกว่า ทำแล้วมีความสุขอ่ะครับ ทำไปเลย

ปล.ระวังงบด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2010, 21:26:52 โดย BigBlahBlah »
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 22:12:12 »
ปีกมันจะไปเกี่ยวกับคนข้างทางไหมหน่ะ