ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง BMW I8 หน่อยครับ  (อ่าน 12510 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่อง BMW I8 หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:31:15 »
กำลังทำตามความฝันครับ เงินไม่ได้มีเยอะ แค่คิดว่าถึงเวลาแล้วที่จะต้องใช้หาความสุขให้ตัวเอง

อยากรอบคอบพอสมควร ขอปรึกษา ดังนี้

1. I8 ถ้าขายเป็นมือสอง ราคาจะตกมากไหมครับ เท่าที่สอบถาม มีสองเสียงคือ

1.1 ไม่ค่อยตก เพราะจัดอยู่ใน รถ สปอร์ตหายาก แนวของสะสม
1.2 ตกแน่นอน เพราะเป็น BMW และ Hybrid

2. การซ่อมแซม กรณีอุบัติเหตุ บางที่บอกว่า รออะไหล่นานมาก ต่อให้มีประกันก็รอนานมาก เพราะ เบิกอะไหล่นาน (3 เดือนขึ้นไป)

3. ตกรุ่นเร็วไหมครับ BMW วางแปลน อายุของ Model นี้นานกี่ปี

4. มีอะไรพอจะแนะนำเพิ่มเติมบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ  ;D ;D ;D

ปล. เพื่อนๆหลายท่านอาจจะคิดว่า ผมอยากได้รถแรง เลยเน้นตรงนั้นเยอะ จริงๆคือไม่นะครับ ซื้อเพราะชอบล้วนๆ ไม่มีอะไรมากกว่านี้ เป็นคนขับช้า ไม่เคยซิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 01:54:40 โดย Vage »

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่อง BMW I8 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 23:44:08 »
วัสดุหลักๆของรถส่วนมากเป็นคาร์บอนไฟเบอร์ ผมว่าถ้าชนหรือเกิดอุบัติเหตุ ซ่อมยากแน่ครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาเรื่อง BMW I8 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 00:12:45 »
ราคาตกแน่นอนครับ พวก Ferrari ยังตกเลยครับ นอกจากเป็นตัว Limited จริงๆ

i8 น่าจะตกเยอะกว่าเยอะ เพราะเป็นรถ production ปรกติ อีกไม่กี่ปีก็จะมีรุ่นใหม่มาแทน แถมเป็น hybrid ที่เทคโนโลยียังใหม่อยู่ รุ่นต่อไปอาจจะใช้ระบบ hybrid ที่ใหม่กว่า ทีนี้จะหาอะไหล่มายากหล่ะ

ผมว่าน่าจะลองดูพวกรถ supercar แบบ supercar แท้ๆ ดีกว่าครับ พวก Ferrari หรือ Lambo ไปเลย อย่างน้อยตัว brand เองก็ทำแต่ supercar อย่างเดียว

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 00:32:12 »
คนรู้จักที่เขามีไว้ครอบครอง เขาแทบจะขายทิ้งทันทีที่ซื้อมา เพราะ มันไม่แรง
โดยเจ้าของรถคันนี้ครอบครอง supercar หลายรุ่นที่มีจำหน่ายในประเทศไทย
เขาบอกเวลาออกทริปไปต่างจังหวัดกับเพื่อน เขาจะขอขับนำหน้าสุด เพราะกลัวตามคนอื่นไม่ทัน

ส่วนเรื่องซ่อมไม่น่ากลัวถ้าซื้อกับตัวแทนจำหน่าย เพราะ german auto กับ มิลเลเนียม มีอุปกรณ์ซ่อมชิ้นส่วนที่ทำมาจาก carbon fiber โดยเฉพาะ ซึ่งคาดว่าในอนาคตจะมี bmw รุ่นที่ใช้เทคโนโลยีคาร์บอนไฟเบ้อมากขึ้น

สรุป ผมว่าราคาคงตก ตามปกติ ประมาณ 40% เมื่อเวลาผ่านไป 3-4 ปี
ส่วนซ่อมนานน่าจะเป็นปกติของรถ exotic

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 00:38:23 »
ตกแน่นอนครับ โดยปกติ i8 ก็ไม่ได้แรงอะไรมากมายอยู่แล้ว ส่วนเรื่องความหล่อผมว่ามันแล้วแต่คนชอบครับแต่สำหรับผม
ผมว่ามันแปลกดีตอนแรกๆ หลังจากนั้นถ้ามี i8 กับ ตระกูล M ผมชอบ M มากกว่าครับ ส่วนเรื่องซ่อมผมว่าถ้ายังอยู่ในประกัน
ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 01:05:26 »
ถ้าเจ้าของกระทู้รัก I8 จริงๆผมก็เชียให้ซื้อละครับเพราะเป็นรถในฝัน ส่วนเรื่องซ่อมต้องเข้าใจน่ะครับพวกตัวถังที่เป็น Carbon Fiber ต้องสั่งอะไหล่ใช้เวลานานหน่อยและระบบ Hybrid ยังใหม่มากด้วย ถ้าเป็นรถศูนย์ก็สบายใจในระยะหนึง(ผมไม่แน่ใจน่ะครับว่า I8 ของศูนย์มี BSI รวมด้วยหรือเปล่าถ้ามีก็พอหายห่วงไปได้สัก 5ปี) เรื่องตกรุ่นไม่ต้องกลัวครับเพราะโมเดลนี้พึ่งออกมา 1-2 ปี แต่ในอนาคตอาจมีเวอชั่นแรงแบบ M มาจากข่าว BMW ที่ออกมาก่อนหน้านี้ว่าจะทำรุ่นเครื่อง 6สูบไม่ก็ 8สูบ
ลองตัดสินใจดูน่ะครับ (อ่ออีกอย่างน่ะครับปัญหาโลกแตกของ I8 คือจอดช่องไม่ได้น่ะครับเพราะเปิดประตูรถไม่ได้จะไปชนรถคันอื่นประตูกางออก ::)อันนี้ผมเห็นคนในเฟสเขาถ่ายมา)

จะเป็นแบบภาพนี้ 55+

แต่ถ้าคิดว่าไม่ค่อยชอบ I8 ผมอยากแนะนำให้เล่นตระกูล M อย่าง M3 M4 M5 มากกว่า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 06:09:32 »
ตกสิครับรถBM Thailandมือสอง3พันโลยังราคาเหลือ9ล้านกว่าเลยครับ
ตกไป2ล้านแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 06:12:16 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 07:58:01 »
ตกและแน่นอนครับ
ส่วนตัวผมว่ามันเป็นรถที่ไม่มีความคลาสสิกในตัวเลยนะ เหมือนของเล่นสมัยใหม่มากกว่า
ส่วน bmw ที่มีความ classic และหายากแน่ๆในไทยก็ z4 m coupe หรือ z8
หรือหากอยากได้รถใหม่ก็ลองสั่งนำเข้ามาก็ดีครับ เลือกรุ่นที่มีประวัติความเป็นมาที่ยาวนาน จึงเหมาะแก่การเก็บสะสมครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:17:00 »
ตกชัวร์
ไม่มีรถอะไร ราคาไม่ตกครับ ถ้ามองเรื่องความคุ้มค่าเป็นหลัก
มือ 2 ครับ ช่วยให้ ยืดเวลา ความคุ้มไปได้อีกหน่อย  แต่สุดท้าย ตกอยู่ดี  พอตกรุ่น ราคาจะตกมากกกก

ออฟไลน์ chettaphong

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 09:51:21 »
ถ้าเป็นผมนาทีนี้ถ้าตังถึงผมอยากลอง Tesla มากครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 10:41:03 »
ตกถล่มชัวร์ครับ

เล่นรถเทคโนโลยีต้องทำใจครับ เหมือนมือถือครับ ของใหม่มาของเก่าดับทันที ไม่มีความคลาสสิคเหลืออยู่

ถ้ากังวลตรงนี้เล่น Porsche, Fer หรือ Lam ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 11:31:40 »
ถ้าอยากเล่นพวกคลาสสิกหน่อยแนะนำพวก Aston martin ครับ คือมองนานๆยังไงก็สวย ราคาก็ไม่ค่อยตกมาก อย่าง I8 มันดูล้ำมาก แบบเหมือนขับพวกคอนเซ็ปคาร์พอนานๆไปก็อาจจะดูเบื่อครับ ถ้าอยากเล่นรถประเภทไฟฟ้าอยากให้ลองดู Tesla อีกตัวครับ ลองเทียบกันดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 14:37:13 »
ผมว่าข้อ1เนี่ย น่าจะเข้าข่าย1.2มากกว่าครับ
รูปทรงมันสปอร์ตก็จริงนะ แต่จะหาคนมาเล่นต่อผมว่ายาก ทำแรงต่อก็ลำบากไม่เหมือนพวกขาโหดรุ่นอื่นๆ
ถ้าชอบ เงินถึงก็จัดไปครับ ไงก็เด่นโคตรๆอยู่แล้ว
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ thip

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 17:07:59 »
รถรุ่นนี้หลายคนใช้แล้วก็ชอบนะครับ มันไฮเทค และไม่เหมือนใคร
ประมาณว่าจ่ายน้อย แต่WOWเยอะ ก็ถือว่าน่าลอง ยิ่งเป็นคนไม่ซิ่งมากรถคันนี้ยิ่งเหมาะครับ
เรื่องค่า MAINTAINANCE รับรองถูกกว่า SUPERCAR รุ่นอื่นๆเยอะ
แถมรุ่นนี้มีประกัน BSI จาก BMW THAILAND ด้วยครับ ขับสบายใจเลย

เรื่องขายต่อต้องทำใจครับ ในเมืองไทยยี่ห้อรถ+รถประเภท HYBRID ยังมีผลกับการตัดสินใจซื้อรถมือสองกันมากอยู่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 19:06:04 »
ความเห็นไม่ต่างจากหลายๆท่านด้านบน ลองดูครับว่ารับได้มั๊ย ราคาตก อะไหล่รอนาน ถ้ารับได้ ก็ลุยเลยครับ รถในฝันด้วย

ออฟไลน์ Redcliff

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 19:41:09 »
1.ราคาตกแน่นอน แม้ว่าจะขึ้นแท่นระดับซูเปอร์คาร์ ลองไปดูราคา M6สิครับ ราคาตอนนี้ร่วงลงขนาดไหน
ที่ราคาร่วงเพราะไม่ได้ใช้แพลตฟอร์มของรุ่นไหนเลย เป็นของซีรี่6โดยเฉพาะ แค่ราคากระจกหน้าก็แทบกรี๊ดแล้ว i8ก็เช่นกัน

2.การซ่อมแซม ก็ตามที่ว่าไว้ดังข้อ1 ไม่มีพาร์ทร่วมกับคันอื่น หรือมีก็น้อยมาก อะไหล่สั่งนอกอย่างเดียว ค่าอะไหล่แพงกว่าธรรมดา

3ตกรุ่นเร็วมั้ย ไม่น่าจะครับ รถเพิ่งออกมาได้ซักพัก และเป็นตัวชูโรงด้านรถสปอร์ตยุคใหม่ของBMW  อาจอยู่ได้อีกหลายปี(เหมือนซีรี่6)

แต่ในเมื่อเป็นรถในฝัน จะรออะไรล่ะครับ  ยิ่งคิดนานจะยิ่งไม่ได้ทำตามฝันเอาซะ

หรือยังชั่งใจไม่ถูก็มีตัวเลือกให้อีก GTR,R8,Cayman,M3GTS,AMG GTราคาไล่ๆกันทั้งนั้น หรือมือสอง F430,Gallado

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 23:39:48 »
ถามนิดนึงครับ
I8นี่มันพี่กัดไหน
Sport car ตัวบนๆหรือSupercar ตัวล่างๆครับ?
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 16:23:11 »
ขับไปจอดที่ไหน คนก็จะมามุงดูและถ่ายรูปครับ

อิอิ