ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องยางขูดฟุตบาทแล้วโดนกินครับ  (อ่าน 6226 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
เมื่อวันก่อนผมไม่ระวังจนล้อด้านหลังไปขูดกับขอบฟุตบาทเป็นรอย ตรงล้อเป็นรอยอันนี้ผมไม่กังวลเพราะยังซ่อมได้ แต่ยางนี่สิครับ มันโดนกินเนื้อเข้าไปด้วย อยากจะสอบถามว่า เป็นอันตรายมากไหมครับ หรือยังคงวิ่งได้ไม่เป็นไร ความเสียหายตามรูปด้านล่างครับผม

ปล.ขออนุญาติลงรูปใหญ่น่ะครับ ผมลองรูปเล็กแล้วมันมองไม่เห็นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
Re: สอบถาม เรื่องยางขูดฟุตบาทแล้วโดนกินครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 13:30:26 »
ถ้าตาผมไม่ฝาดเหมือนมันจะออกบวมนิดๆด้วยบริเวณรอยฉีก ถ้าเป็นผมเปลี่ยนสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
Re: สอบถาม เรื่องยางขูดฟุตบาทแล้วโดนกินครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 14:44:23 »
อันตรายนะครัช เพราะแก้มยางรับความเค้นตลอดเวลา มันจะยืดหดๆ ลองสังเกตดูดีๆเวลาเลี้ยว

เดี่ยวจะบู๊ม!!! กลายเป็นโกโก้คลันช์

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 15:28:38 »
เปลี่ยนดีกว่าครับ ปลอดภัยไว้ก่อน
One Day.

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 15:50:18 »
ถ้าแค่นี้ แต่ไม่มีอาการบวมผมใช้ต่อครับ ลองมา 2 เส้นแล้วยังไม่มีอาการอะไรทั้งขับกระแทก รูด นั่งเต็มคัน
ไซส์ที่ใช้ 215/55/17 แต่ถ้าบวมผมเปลี่ยนเลย

ออฟไลน์ shogun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 15:57:49 »
โดนแก้มยางแบบนี้ผมเปลี่ยนด่วนเลยครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 16:07:54 »
ถ้าตาผมไม่ฝาดเหมือนมันจะออกบวมนิดๆด้วยบริเวณรอยฉีก ถ้าเป็นผมเปลี่ยนสถานเดียวครับ
+1 ครับ ผมก็เห็นรูปแบบเดียวกัน
@ngel gunman

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 16:15:40 »
ยังได้สบายครับกินแค่นี้ แต่ต้องคอยสอดส่องดูเป็นระยะครับ ว่ามันบวมมั้ย เพราะดูจากภาพ cord (เส้นใยเหล็ก) ไม่ได้โผล่ออกมา

และการที่เบียดฟุตบาทไม่ใช่การกระแทกโดยตรงแรงๆ โครงสร้างใยเหล็กไม่ได้ยืดเสียรูป ปกติยางบวมเช่นเวลาตกหลุม มันเกิดจาก

ใยเหล็กทอมันเสียรูปจากการชนขอบหลุมและยืดออกทำให้จุดนั้นรับ pressure ได้น้อยกว่าจุดอื่นทำให้ ลมดันตาข่ายเหล็กดันเนื้อยางออกมาอีกที

ทำให้ยางบวมออกมา

แต่ถ้าใช้ไปเมื่อไร มันเริ่มบวมตุ่ยๆใหญ่ๆ หรือบวมแบบหัวโน เปลี่ยนทันที เพราะจุดนั้นเป็นจุดอ่อนที่แรงลมจะดันผ่านเนื้อยางออกมาจนระเบิด แต่ต้องมีแรงดันสูงกว่าปกติด้วย เช่นเข้าโค้งแรงๆ ตกหลุมซ้ำครับ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 16:17:14 »
โดนขอบริมการ์ดก่อนถึงแก้มยางครับใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรครับของผมลึกกว่าคุณเท่าลูกชิ้นเลยปกติครับถ้ากังวลลองให้ร้านยางเช็คดูก่อนก็ได้เพราะรอยฉีกมันใกล้แก้มยางมากครับแต่เท่าที่ดูจากรูปไม่มีปัญหาอะไรใช้ตามปกติสบายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2015, 16:19:32 โดย VenusF »

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 00:13:56 »
ขอบคุนทุกความคิดเห็นมากครับ ยังไงผมจะลองไปร้านยางดูก่อน ไปให้เค้าเช็คอีกทีครับผม