ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกล้องติดรถหน่อยคับ  (อ่าน 15155 ครั้ง)

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำกล้องติดรถหน่อยคับ
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 17:07:23 »
รบกวนช่วยแนะนำกล้องติดรถให้หน่อยคับ
รายละเอียดรถและการใชังาน
รถคันที่หนึ่ง
- รถ Toyota Harrier รุ่นเก่า (รหัสตัวถัง MCU36)
- ความเขัมฟิล์ม น่าจะ 80% (Lamina ARL05C) รอบคัน

รถของภรรยา
- Benz E-coupe
- ความเข้มฟิล์ม Lamina บานหน้า ARL20C, รอบคัน ARL05C

การใช้งานของทั้งสองคัน
- ขับกลางวัน 60%, กลางคืน 40%
- อยากได้ชัดทั้งกลางวันและกลางคืน
- งบ 10,000 บาท หรือน้อยกว่าก็ดีคับ
- จอดรถมีทั้งในร่มและตากแดด

ผมถามมา 3 ร้าน ได้ข้อมูลดังนี้
1. ร้านแรก บอกฟิล์มเข้มมาก แนะนำเป็น Marcus4 ราคา 6500 (ไม่มี quick mounting) ค่าติดตั้ง ถ้าต่อที่จุดบุหรี่ ติดตั้งฟรี, ถ้าต่อตรงจะคิดเพิ่ม 1500
2. ร้านสอง บอกเหตุผลเดียวกัน แนะนำ Marcus4 ราคา 7000 (มี quick mounting ด้วย) ถ้าต่อเข้าที่จุดบุหรี่ก็ติดฟรี, ไม่รับต่อตรงเพราะต้องรื้อคอนโซล
3. ร้านสาม บอกเลนส์ sony ดีสุดและแนะนำแบบ 2 กล้อง เปนของ Lukas มีหลายรุ่นราคา 8000-14500 (ตอนแรกเค้าแนะนำรุ่นไม่มีจอราคา 5500 แต่ผมอยากได้มีจอมากกว่า เลยตัดรุ่นนี้ไป) ค่าติดตั้ง 700 เป็นแบบต่อตรง

ขอสอบถามและช่วยแนะนำให้หน่อยคับ
1. มีใครเคยใช้รุ่นหรือยี่ห้อที่ว่าไหมคับ คุณภาพดีไหมคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
2. กล้องระดับนี้มีฟังก์ชั่นครบไหมคับ เช่น บันทึกตอนจอด, motion detect
3. ถ้าจะให้บันทึกตอนจอดต้องมี power bank ไหมคับ หรือถ้าต่อตรงแล้วจอดรถไว้หลายวัน แบตรถจะไฟหมดไหมคับ
4. ถ้ารื้อคอนโซลแล้ว เค้าจะประกอบกลับให้ดีเหมือนเดิมไหม
5. ราคานี้จบไหมคับ หรือต้องซื้ออุปกรณ์เสริมอะไรอีกบ้าง
6. ถ้าซื้อติดรถ 2 คัน เอาเป็นรุ่นเดียวกัน ดีไหมคับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ขอคำแนะนำกล้องติดรถหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 18:39:08 »
รถผมใช้ Transcend Drivepro 200 ติดฟิลม์Lamina จำรุ้นไม่ได้ เข้ม 60 ถ่ายชัดทั้งกลางวันกลางคืนนะครับ เป็น Full HD แล้วก็มี G Sensor จะไม่ลบภาพช่วงเวลาที่เกิดการกระแทกหรือสั่นสะเทือนถึงขีดที่กำหนด  ผมติดตั้งต่อตรงเข้ากับไฟรถเลย ไม่ต้องคอนโซล ที่ร้านที่ผมติดเค้ารื้อแค่กรอบเสาบนฝั่งซ้ายแล้วก็จับสายไฟซ่อนติดไว้กับขอบผ้าหลังคาเลย แต่ของผมไม่ได้บันทึกตอนจอดรถนะ จะบันทึกตั้งแต่บิดกุญแจไปตำแหน่ง on จนถึงดับเครื่องเลย อันนี้ไม่แน่ใจว่าช่างสามารถต่อให้บันทึกตอนจอดได้รึป่าว พอดีไม่ซีเรียสเรื่องจอดเพราะส่วนใหญ่จะจอดที่บ้านมิ้งไว้เป็นเดือนๆเลย จำได้ว่าราคากล้อง 4500 ค่าติดตั้ง 300 ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ siegfried

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำกล้องติดรถหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 18:52:37 »
ขอแชร์ประสบการณ์ครับ ใช้ยี่ห้อ FineVue CR-500HD อยู่ ซื้อพร้อมชุดจ่ายไฟจากแบตฯ รถยนต์ รวมแล้วประมาณ 10000-12000 ซื้อเพราะอ่านรีวิวจากเว็บมาแล้วดูโอเคมาก หลังจากใช้งานแรกๆ ดีมากครับ ผมติดฟิล์ม 3M Crystalline C40 บานหน้า กลางวัน กลางคืนชัดหมด มีฟังก์ชั่นทุกอย่างที่กล้องหลักหมื่นควรจะมี (ยกเว้น GPS)

ข้อเสียที่เจอตลอดทั้งปีเลยคือ กล้องร้อนจนเอ๋อครับ 1 ปีที่ใช้มาเคลมไป 3 ครั้ง ด้วยอาการเตือนตลอดเวลาว่าให้ปรับเวลาใหม่, กล้องค้างไม่บันทึก

ตอบจขกท.นะครับ
1.ผมไม่เคยใช้ 2 รุ่นที่ว่า แต่ถ้าอนาคตให้ซื้อกล้องใหม่ผมเอา Lukas ครับ กล้องราคามากกว่า 5-6 พัน เห็นใช้ยี่ห้อนี้เยอะ และเลนส์ Sony EXMOR CMOS ที่เคลมว่าดี ก็ดีจริงๆ ครับ
2.เท่าที่ผมดูๆ มามีครบทุกฟังก์ชั่นที่จำเป็นครับ Parking mode, g-sensor ยกเว้นแต่ GPS จับความเร็ว ส่วนใหญ่จะต้องซื้อแยก
3.มันจะมีอุปกรณ์เพิ่มเติม ต่อกับแบตฯ รถครับ สามารถตั้ง 2 แบบคือ แบตรถต่ำกว่าระดับเท่าไหร่ ให้ตัดไฟที่กล้อง กับบังคับให้บันทึกต่อหลังจากดับเครื่องกี่ชม.
4.ติดกล้องรถยนต์ไม่มีการรื้อคอนโซลรถครับ
5.งบขนาดนี้มีตัวเลือกเยอะครับ อุปกรณ์เสริมอย่าง GPS สำหรับผมมันไม่จำเป็นเท่าไหร่
6.ผมคิดว่าซื้ออันที่มันประกันเจ้าเดียวกันจะสะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 20:17:25 »
ถ้าใช้ GPS ต้องระวังครับ.เพราะกล้องหน้าพวกที่ผลิตจีนส่วนใหญ่จะกวนสัญญาณ GPS เปิดกล้องปุ๊บสัญญาณ GPS จะหายเลย.

ถ้าให้ชัวร์แนะนำให้นำ GPS ไปลองวางใกล้ ๆ เปิดพร้อมกันเช็คสัญญาณไปด้วยเลย

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 20:39:14 »
ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ

ตอนนั้นผมมีงบเท่ากับ จขกท เลย รถผมฟิลม์บานหน้า 60% ที่ดูไว้คือ Marcus 4 และ DOD LS460W สเปคใกล้เคียงกันมาก  แตกต่างกันแค่ความละเอียดและการจัดการ Noise ในที่มืด

Marcus 4 - ได้ ExtraHD 2304*1296  ใช้ชิพเซ็ต Amberala A7 มุมมองกว้าง 160 องศา

DOD LS460W - ได้แค่ FullHD 1920*1080 ใช้ชิพเซ็ต Sony มี ISO สูงสุดถึง 3200  มุมมองกว้าง 140 องศา

สรุปผมเลือก DOD LS460W เพราะคนขายสวยกว่า....(ไม่ใช่แหละ = =) เพราะมันมี ISO ถึง 3200 ครับ เหตุผลคือผมวิ่งกลางคืนบ่อย กลางวัน กล้องยี่ห้อดี ๆ หน่อยยังไงก็ชัด แต่กลางคืนเนี่ยดิ เห็นแต่แสงไฟบ้างแหละ ขอบดำบ้างแหละ ภาพเบลอบ้างแหละ ก็เลยตัดสินใจเลือก DOD LS460W มาครับ

ถ้าถามว่าแล้ว Lukas กับ DOD อันไหนดีกว่ากัน ผมว่าพอกัน  เลือกเอาที่มีหน้าร้านบริการหลังการขายดีกว่าครับ รู้สึกของ Lukas มีหน้าร้านหลายร้านมากเลย แถว ๆ นนทบุรี มั่ง

พิมพ์มาซะยาว ตอบ จขกท นะ

1. คุณภาพของ Marcus 4 จากที่หาข้อมูลมาไม่ผิดหวังแน่นอนครับ (มีหน้าร้านด้วย ไม่ต้องกลัวโดนหลอก)

2. แยกเป็น 2 หัวข้อ
    2.1 บันทึกตอนจอด - กล้องไหนก็ทำได้ เพราะว่าไม่เกี่ยวกับตัวกล้อง อยู่ที่การติดตั้ง โดยใช้ไฟเลี้ยงจากฟิวส์ ถ้าอยากให้กล้องทำงานตอนสตาร์ทรถ จขกท ก็เอาไปต่อกับฟิวส์ที่จุดบุหรี่  แต่ถ้าอยากให้มันทำงานตลอดขณะจอดก็เอาไปต่อกับฟิวส์ไฟฉุกเฉิน  ทั้งนี้ทั้งนั้นรถบ้างยี่ห้อ ที่จุดบุหรี่ทำงานตลอดก็มีนะครับ (ต้องระวังตรงนี้ด้วย) แนะนำให้ดูช่างที่เป็นมืออาชีพหน่อย
    2.2 Motion Detect - เป็นการบันทึกเมื่อมีการเคลื่อนไหว แนะนำว่าให้ปิดฟังก์ชั่นนี้ไปซะ บ้างทีจอดรถ สตาร์ทเครื่องติดไว้ พอมีคนผ่านหน้ากล้องมันก็บันทึกแยกเป็นไฟล์ ๆ บอกเลยผมไม่ชอบ แยกสอยไฟล์ทีละ 10 วิ 15 วิ บ้างแหละ

3. ถ้าอยากให้บันทึกตอนจอดด้วย แนะนำให้ใช้ Power Bank ต่อเข้ากับที่จุดบุหรี่อีกทีนึงครับ เอาแบบแอมป์เยอะ ๆ ไปเลย (ยิ่งแอมป์เยอะยิ่งใช้ได้นาน) พอสตาร์ทรถมันก็จะชาร์ตไฟในตัวของมันเอง  แต่ถ้าเอา Power Bank ต่อเข้ากับฟิวส์ให้มันใช้งานตลอด แบตไฟหมดแน่ ๆ  ในอนาคตแบตก็เสื่อมตามมาแน่ ๆ ครับ

4. อยู่ที่ช่างติดตั้งแล้วครับ

5. ขอเดาละกันเพราะบอกรายละเอียดไม่หมด
    5.1 Memory สัก 32 GB ไว้เก็บบันทึกวีดีโอ (อันนี้จำเป็น)
    5.2 CPL Filter เอาไว้ใส่หน้าเลนส์กล้อง มีประโยชน์เมื่อขับรถย้อนแสง กล้องที่อยู่หน้ารถจะเก็บรายละเอียดของภาพได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ เพราะเจอแสงแดดเต็ม ๆ แต่ถ้ามี CPL Filter มาช่วยกรองแสงมันก็ช่วยได้เยอะเลย (ซื้อก็ได้ ไม่ซื้อก็ได้)
    5.3 ตัวพ่วงที่จุดบุหรี่ 1 ออก 3 ใช้ในกรณีที่จุดบุหรี่เต็ม (ระวังใช้ไฟเกิน แล้วฟิวส์จะขาดแค่นั้นพอ)
    5.4 Fuse Tab ใช้สำหรับต่อเข้ากับฟิวส์ เมื่อต้องการต่อตรง (ส่วนใหญ่ร้านที่รับติดตั้งจะคิดราคารวมไปไว้แล้ว)

6. แนะนำว่าให้ใช้ยี่ห้อ และ รุ่นเดียวกันไปเลยครับ แต่มันก็ไม่จำเป็นอยู่ดีแหละ ราคาขนาดนี้ใช้ยี่ห้อไหนมันก็ดีเหมือนกัน

ปล.บางคนอาจสงสัย ตอบขนาดนี้เป็นเซลล์ขายกล้องเปล่าเนี่ย บอกเลยไม่ใช่ครับ แค่ผมทำงานหน้าคอม มีความสนใจในเรื่องกล้องติดรถยนต์ เพราะว่าหามาติดรถตัวเองเหมือนกัน เลยต้องหาข้อมูลเยอะหน่อย จนทุกวันนี้ในบริษัทผม เขาอยากได้กล้องติดรถยนต์เหมือนผมก็จะมาขอคำแนะนำกับผม ใช้ตัวไหนดี ยี่ห้อนี้ดีไหม? ก็พอจะช่วยได้บ้างในระดับนึง

อันนี้เป็นกล้องจากหน้ารถผมเอง

กลางวัน

กลางคืน

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 22:23:37 »
ผมใช้ SJ4000 + CarSet ครับ

ออฟไลน์ Pro nop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 22:26:30 »
ถ้าตอนนี้ที่คุ้มค่าราคาสุดผมขอแนะนำ CamHD+ ครับเพราะเจ้านี้เขามาพร้อมฟังชั่นวัดลมยางแบบ real time ไปในตัว (tpms) ซึ่งถ้าซื้อแยกเฉพาะ Tpms ก็เกือบ 6,000 บาทแล้ว ในขณะที่กล้อง CamHD+ ราคาไม่ถึง 7,000 บาท... ได้ทั้งกล้อง ทั้ง tpms

ถ้ามีงบก็จัดเลยครับ ^^
ตาม link นี้ครับ
www.facebook.com/camhdplus
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2015, 23:09:12 โดย Pro nop »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 07:54:10 »
งบเยอะกันดีจังครับ   ของผมใช้Transcend Drivepro 200ได้มา 4200เอามาเดินสายเองเพราะไม่อยากไปตัดต่อสายไฟรถกลัวประกันขาด
ดีครับ คุ้มเงิน4000มากๆ รู้งี้ซื้อนานละ  ใช้ง่ายมีจอมีwifi  ตอนนี้โรคจิตเก็บfileตอนโดนปาดหน้าได้เพียบเลย ::)

ปล.เพิ่มเติมให้นิดครับ  Quick mountingแบบที่เป็นสูญญากาศ เวลาติดเข้าไปกระจกหน้านานๆจะทำให้ฟิล์มเสียนะครับมันดูดจนฟิล์มเป็นรอยเช็ดไม่ออก  และไม่สามารถติดลงไปตรงบริเวณที่เป็นไข่ปลาที่อยู่ขอบกระจกหรือด้านหลังกระจกมองหลังด้วย  ดังนั้นถ้าจะใช้ขาจับที่เป็นลักษณะนี้จะไม่สามารถติดกล้องแอบๆเข้าไปในช่วงหลังกระจกมองหลังได้(ขึ้นอยู่กับรถยนต์แต่ละยี่ห้อ)   สุดท้ายของผมต้องเปลี่ยนมาใช้แบบติดกาว 2 หน้าซึ่งแถมมาในชุดครับเพราะเน้นเรื่องไม่ไห้บดบังทัศนวิสัยเป็นหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2015, 08:47:27 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 15:06:28 »
http://www.thaidvrs.com/product/201/lukas-lk-9350-duo-type-b

กำลังจะสอยตัวนี้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 12:59:57 »
ขอบคุณทุกท่านคับ

ออฟไลน์ kitty1234

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 00:31:27 »
ตอนนี้กล้องออกมาหลายตัวมากเลยค่ะ แต่ที่เหนคนใช้กันเยอะๆแล้วราคาไม่แพงก้อมีตัว g1w ชัดกลางคืนด้วย ราคาอยุ่ที่ 1490 อันนี้ราคาอ้างอิงจากร้าน myhappyphones.com ค่ะ ต้องระวังเกรดไม่ดีนะคะ ราคาจะถูกกว่า แต่อันนี้คนขายเค้าบอกมาว่ามี2รุ่นค่ะ

แต่ถ้าเน้น 2 กล้องหน้าหลังในตัวก้อแนะนำเป็น R300 ค่ะ ตัวนี้พิเศษคือมี GPRS  ราคาไม่แน่ใจค่ะ ไม่เคยซื้อ แต่ตอนนั้นถามสเปครุ่นนี้ด้วเลยพอรู้

แต่ถ้าเน้นรุ่นใหม่ก้อ จะมี g90 จะเป็นชิพตัวใหม่ภาพคมชัดค่ะ ราคาอยุ่ที่ 2พันปลายๆมั้งคะไม่แน่ใจ
ก่อนเลือกแนะนำลองดูวีดีโอรีวิวกล้องก่อนดีกว่าค่ะ แล้วก้อวีดีโอจากกล้องจิงด้วย ลองดูจกาเวบรีวิวกล้องได้ค่ะ http://myhappyphones.com/category/%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C/